• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo Ba Tư của mình

hoalinh

Member
Mèo ba tư nha mình , chụp bằng dtdđ khi nó đang ngủ nhìn bên ngoài sẽ đẹp hơn rất nhiều .Mèo con có bộ lông vàng nhạt ..Hình thứ ba là lúc vừa mới đón về nhà vào hôm 24/3

ngudaymuon

Active Member
Trời ơi là trời, a cắt hết lông của bé đi rồi còn đâu. :(( A cứ để lông mặt mọc ra thì bé mới đẹp được a ạ. Chịu khó rửa mặt mũi tay chân cho bé là được rồi. Đừng cắt lông bé nữa a nhé. :D:)):)):)) Nhìn bé buồn cười quá. Đắng yêu thế mà bị cắt lông can tội bẩn. Tính tình lại dễ thương nữa chứ.

Hihi, nhìn cũng cá tính mà chị. Nhìn như cục gì ấy. Tròn tròn, ngộ ngộ. Yêu nhỉ

hoalinh

Member
Đây là hình chụp vào buổi tối hôm 24/3 vừa mới đi bắt về , lúc này chưa cắt lông .Trông nó ko khác gì từ dưới cống chui lên , bẩn kinh khủng , bọ thì nhiều vô kể khắp cả người , ngoài ra chưa kể một cục " phân " to dính đằng sau đuôi ..hic hic .Mình để ý hôm đầu tiên về nhà, trong giấc ngủ thấy nó lắc đầu liên tục chính vì điều này làm nó mất ngủ .Mình lên diễn đàn và tìm đọc bài của CunMèo " Sạch mà chưa sạch..gì gì đó " .Hôm sau mình gọi điện cho bác sĩ thú y với sự giúp đỡ của sis ngudaymuộn cho số điện thoại bác sĩ Chiến .Bác sĩ đến làm vệ sinh cho tai , nhỏ thuốc vào tai đồng thời tẩy run luôn một thể và kể từ ngày đó trở đi nó ko con lắc đầu và ngủ ngon hơn nhiều . Hàng ngày mình thường trao đổi với sis ngudaymuon về kinh nghiệm chăm sóc mèo batu con qua yahoo như là ... nó ko ị được thi phải ? ...tại sao nước mắt hay chảy ra?....tắm cho nó như thế nào ......chải lông ra sao...cho nó ăn những gì ...v.v .Mình cám ơn sis ngudaymuon rất nhiều Cuối cùng vì thấy mặt mũi nó lem nhem quá nen mình quyết định trang điểm bằng cách " húi cua " lại cho Miu gọn gàng và bây giờ sạch sẽ hơn nhiều so với trước.

9669_9669

Member
Yêu quá đi mất.Ko cắt lông cũng yêu mà cắt lông rồi vẫn cứ yêu như thường.

ngudaymuon

Active Member
Trông mặt Miu nhà a đáng yêu quá, lại được cắt húi cua nữa nên trông rất xì teen:)) :)) Miu đã chịu ăn cơm chưa hay vẫn đang tuyệt thực hả anh? Không thì a chịu nhún nhường đi vậy. Bé nàh a xinh quá, mắt xanh biếc màu lông giống Xù và Gấu nhà e nữa.

bizonzon

Active Member
úi trời, cái ảnh thứ 3, trông nhóc này như Siêu Xay Da ấy, tóc dựng ngược, hừng hực như lửa, có ai đọc Dragon Ball chưa =))

thuan81

Active Member
Đúng là mèo đẹp!đẹp quá đi bạn ơi!em nó là mèo cái thì khi lớn gả cho em Mít đầu gấu là chu choa xứng lứa vừa đôi nha!chúc mừng bạn sở hữu em mèo cực đẹp!hàng Việt chất lượng cao có rồi đây!:D

hoalinh

Member
Nuôi mèo BaTư khá là vất vả việc chăm sóc nó , ngày nhỏ nuôi mèo ta chẳng bao giờ phải bỏ nhiều thời gian chăm sóc như vậy , và cũng chẳng bao giờ quan tâm đến chuyện tẩy run , tiêm phòng vác xin thậm chí bát ăn còn để cả tháng ko thèm rửa .Hôm qua ngồi xem lai tấm hình chụp cả gia đinh tết năm 1985 , lúc đó mình được 10 tuổi và đang ôm nó trong tấm hình .Nó là con mèo mướp đực mầu vàng để lại cho mình nhiều kỷ niệm nhất , một đêm nó bắt được 6 con chuột toàn cắn vào đầu chuột nhưng ko ăn .Nó đi ăn vụng bị người ta đánh cho què chân trước bên phải sau băng bó , dùng thuốc đỏ sát trùng nó tự khỏi .Nhớ lại trước ngày khi bắt nó về , gia đình mình nuôi ngan để thịt nhưng toàn bị chuột cắn chết vào cổ .Nó rất là kiên nhẫn ngồi rình chuột hàng tiếng đồng hồ trên bức tường chỗ mà nó thường bắt được .Nhiều lần tưởng nó đi mất nhưng vẫn quay trở về trong đó có hai lần mình sáng sớm đi tìm nó , mình thấy nó ngồi khoanh tròn trước cửa nhà hàng xóm bên ngoài vỉa hè cách nhà mình khá xa .Nhà mình ngày đó ở đằng trước khu tập thể 33 ở phố Nguyễn Bỉnh Khiêm , nó trèo lên mái nhà đi chơi từ nhà này sang nhà khác và đi khá xa nên quên đường về .Nó sống với gia đình được khoảng từ 7 đến 8 năm thì nó chết .Hôm đó , buổi tối nó nằm ngủ khoang tròn trên chiếc ghế sáng hôm sau thì ko còn tỉnh nữa .Có thể nó chết vì già hoặc cũng có thể chết vì bị viêm phổi vì thời tiết lạnh quá .Hôm nào mình chụp lại bức ảnh gửi cho các bạn xem

Mèo batư bây giờ nuôi vất vả từ hôm thứ bẩy đến bây giờ chưa thấy ị gì cả .Mình ko biết nó có bị táo bón không nhưng thấy nó rất nghich ngợm và phá phách Nó ăn uống rất khó tính , ko ăn đồ khô , không ăn cơm với ruốc , ko ăn rau xào mà chỉ thích ăn thịt gà , nứoc thịt gà luộc thì liếm có vẻ rất thích thú còn cho ăn gan luộc , pate whiskas ăn có vẻ miễn cường chỉ khi đói .

ngudaymuon

Active Member
Bé vẫn chưa đi ị được à anh Dũng? nếu lâu quá mà bé vẫn chưa đi a làm theo cách này nhé ( bác sĩ Chiền VP hướng dẫn e, đã kiểm nghiệm trên Xù điên và đạt hiệu quả tốt). Mua một cái thụt của bọn trẻ con ý, về cắm vào hậu môn và bơm thuốc vào. Sau đó bế bé vào nhà vệ sinh và ngồi đợi. :D chừng độ 5 đến 10 phút, có khi không đến là bé sẽ đi. Phân lúc này là phân lỏng do tác dụng của thuốc nên chịu khó để bé đi xong hết rồi lôi bé ra ắtm. Khi ăn trộn thêm men tiêu hoá, cho ăn sữa chua nữa để chống táo bón.
A thử xem a nhé, cái quan trọng là bé vẫn chơi, và chưa có biểu hiện là quanh quẩn tìm chỗ ị. nếu bé muốn đi ị và không đi ị được thì mới đáng lo anh ạ. Hôm nay la năm hôm rồi đúng không? A thử thụt cho bé đi a nhé.

keimoon

Member
=)) =)) (Bùn) Buồn cười quá, nhìn cái mặt trụi lông kìa, khổ thân chưa. Chứng kiến bộ râu của Miu nữa thì mới gọi là cười chảy nước mắt anh ạ :))
Nhìn đần đần. ;;)
Mà Miu rất chi là giỏi giả nai nhé! Nằm trên lòng cô thì ngoan ơi là ngoan, ngủ chả cần biết trời trăng.... thả ra 1 tí là lộ ngay mặt ghê gớm :)

hathu08

Active Member
haha, em buồn cười nhất là lúc chị ngudaymuon khè khè nó, nó khè khè lại, rồi lại lăn ra ngủ tít mù, yêu thế không biết. Không biết sau này Miu lớn lên có giống
Xù nhà chị Ngudaymuon không nhỉ :)

hoalinh

Member
Nó đang buồn vì vốn được thả rông chạy khắp nhà nhưng đã đến giờ bị xích để tập phơi nắng

[/URL][/IMG]

chui xuống ghế để tránh ánh nắng

[/URL][/IMG]

Buổi tối chui vào túi ni lông ở phòng bếp đựng củ đậu nghịch ngợm và ngủ quên trong đó

[/URL][/IMG]

Nó đã hoàn thành khoá học phơi nắng sau nhiều ngày và bây giờ hàng ngày buổi sáng Nó đã tự biết nhảy lên chỗ có ánh nắng mặt trời mà không cần phải xích

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

Tôi buồn ngủ lắm rùi, đừng chụp nữa !

[/URL][/IMG]

Không thích chụp thì thôi.....

bigbibi

Member
Nhìn em ý yêu thế, mà dựng cho em ý cái "phòng" cũng dễ thương nữa cơ .... có sợ sau này em ý nghịch ngợm leo lên hàng rào không bạn ơi, có nên chăng thêm lưới mắt cáo bên ngoài cho an toàn bạn ạ?

hoalinh

Member
Mình sẽ làm nhưng bận nhiều công việc quá , không phải là phòng mà chỉ là cửa sổ thui cho nó nằm ngoài phơi nắng đến trưa đi làm về cho nó vào nhà .Nó còn nhỏ nên nhát lắm , chưa dám trèo lên cao khung sắt

ngudaymuon

Active Member
A ơi, Miu lớn nhanh quá nhỉ. E nhìn mà không nhận ra nữa, càng lớn càng đẹp trai mới sợ chứ. :D
Miu còn nhỏ nên chưa nghịch thôi, nhưng a nên mua cái lưới mắt cáo mà buộc vào a ạ, đợt em làm nhà em là 100k/m. Mai sau này Miu lớn, nó sẽ nghịch, sẽ chui ra chui vào đấy. Nhỡ đâu làm sao một cái thì lại ân hận anh ạ.