• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mèo bị tiêu chảy, các bạn giúp mình với

casano310

Member
Tình hình là nhà mình có chú vân áng đực, 4 tháng tuổi, từ bé cậu ta quen ăn hạt khô , mình cho ăn cơm hoặc thức ăn tươi thì nó vẫn ăn , nhưng bị đi lỏng, chả hiểu tại sao, các bạn có cách gì thì mách mình với, chứ nó to lắm mà cứ mua hạt khô cho nó ăn thì chết đói vì mình vẫn là sinh viên.
Các bạn mách nước giúp mình nhé, tks all .

meoluk246

ban cho an thuc an cam kho ngoai tap hoa hoac ko thi mua ca ( ca j ma meo nha ban thich an) dai loai ca j cung duoc, đun kho len ko cho MỠ vi meo nha mink an mo đi tieu chay loang:) nho nha

mitomudon

thường thì đang quen đồ khô mà muốn đổi sang ăn kiểu khác thì phải làm từ từ bạn ạ. Bạn cho bé ăn cơm trộn với cả hạt với tỉ lệ cơm nhiều hơn dần sau mỗi bữa. Làm thế để cho dạ dày bé quen dần với thức ăn mới. Tớ nghĩ là như thế

casano310

Member
cảm ơn các bạn, mình cũng đã cho ăn theo tỉ lệ từ từ rồi nhưng tình trạng ko thấy khả thi lắm, cứ thấy tội tội cho nó, bạn nào có cách khác thì chỉ giùm mình nhé
tks !!!!

Sheryl

Active Member
Bạn trộn từ từ theo tỉ lệ 25% cơm, rồi 50% cơm rồi 75% cơm, mỗi tỉ lệ phải duy trì vài ngày mới được. Ngoài ra thì cho ăn ít cơm thôi vì bụng dạ các bé nếu ăn nhiều cơm cũng dễ tiêu chảy lắm.

HChuong

Member
tiêu chảy thì lấy 1 nắm gạo rang vàng đậm rồi cho 1/2 lít nước vào nấu, lấy nước đó cho bé uống thay nước, nếu nó không uống thì đút, lần 1,2 muỗng cà phê là được rồi! một ngày cho uống khoang 3, 4 lần hoặc hơn cũng được.

alyshal

mèo nhà tớ đợt trước bị tiêu chảy, tớ mua thuốc tiêu chảy loại nhẹ (dùng cho trẻ em) về hoà nước rồi đổ vào mồm, uống cả b1 nữa. được 2 ngày thì lại bình thường

trước tiên bạn nên xem lại phân của nó ở mức độ nào, theo mình thì có vài mức độ sau:
1 cứng khô
2 cứng ẩm
3 mềm ẩm
4 nhão (cục & nước lẫn lộn)
5 toàn nước.

nếu ở mức 4 thì vẫn là bình thường, bởi đôi khi vì đồ ăn mà nó đi hơi lỏng như vậy, còn ở mức 5 thì mình nghĩ là nên thay đổi cách cho ăn, vd 1 ngày ăn 2 lần thì cho 1 lần ăn thật nhiều hạt để cầm lại, sau 1 thời gian rồi mình tăng cơm lên.

một số con mèo vì ĂN NHIỀU mà đi lỏng cũng là bình thường thôi, miễn sao nó vẫn khỏe mạnh lanh lợi thì không có vấn đề gì phải lo hết

phương bướm

thế này nhé kinh nghiệm của mình vì mèo nhà mình cũng đi ỉa mà nên mình biết...Bạn mua cho mình 1 ông men tiêu hóa 6k/1 ống của pháp 1 ống uống 2 ngày cho uống trc' khi ăn săn xong khoảng nửa tiếng cho uống Smetac 1 gói chia làm 4 ngày. bạn ra hiệu thuốc hỏi mua viên thuốc đi ỉa của ng` loại 3,4k 1 vỉ ý nửa viên 1 ngày...thuốc hơi đắng bạn nhắt sâu vào hỏng nó thì nó k nhè ra.
Thừc ăn thì b dã hạt khô ra trộn vs cơm, hoặc cho ăn vs ruốc, hoặc thịt nạc, k đc ăn đồ tanh, đồ có sữa...Mình chữa mèo nhà mình như thế nó bị liên tục toàn khỏi mà....mà quên 1 ngày 4 viên b1 nữa nhé pha vs 1 tẹo nc' thôi chia làm 2 lần