• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo bị thủng bụng......... helppppppppp

manu91

Con mèo nhà mình sau khi mổ đẻ, bác sĩ đã khâu bụng nó lại nhưng về nhà đc vài ngày, hình như con mèo tự cắn chỉ ra nên vết thương chưa kịp lành đã bục hết ra. Mình lại phải đi khâu bụng lại cho nó, nhưng về nhà được mấy ngày tình trạng này lại diễn ra.

Không phải mình tiếc tiền đưa nó đi khâu lần nữa, mà là vì nếu khâu mà có tác dụng thì mình khâu ngay. Nhưng cứ khâu đi khâu lại bao nhiêu lần vẫn ko khỏi, rất tốn kém mà mèo nhà mình mỗi lần như vậy phải chịu sự đau đớn kinh khủng.

Mình không biết nên làm thế nào :(( Giúp mình với
Đây là ảnh nó hiện tại nè

Tình trạng mèo nhà bạn giống hệt con Milu (mèo nhé không phải chó đâu ) nhà mình lúc đưa nó đi triệt sản về. Chỉ khâu sẽ làm nó ngứa ngáy nên sẽ thường xuyên rúc vào bụng và cắn chỉ. Mình đã làm cách này và nó đã không cắn được nữa bạn thử áp dụng xem nhé :). Lấy chai Pepsi hoặc Coca pet ( chai 1 lít rưỡi 15k/1 chai bán ngoài tạp hóa ấy ), cắt phần trên và phần giữa, lấy đoạn phình to nhất rồi quàng cố định vào cổ mèo, như vậy nó sẽ không cúi đầu xuống phần bụng để cắn nữa ( Nhìn hơi chướng thật :D). Cách này hơi khổ cho mèo nhưng thế mới tốt cho nó. Bạn cũng có thể nghĩ ra nhiều vật dụng khác để cố định cổ mèo không cho nó cúi xuống được đến phần bụng tùy theo sức sáng tạo, có thể là bìa cứng khâu lại v.v.
Chúc bé mèo của bạn sớm khỏi nhé :D

Darkstar

Vietpet sponsor
Thương quá, bạn làm như bạn ở trên bảo là có hiệu quả đấy, nhưng trước mắt phải đưa em nó đi khâu lại đã bạn ạ :( THương quá :(( khổ thân tam thể quá đi :(

T_Trang

Vấn đề này mình có kinh nghiệm xương máu rồi đây. Con Bông nhà mình cũng vừa trải qua tình trạng tương tự.
Cách xử lý tốt nhất là không khâu lại. Hàng ngày 2 lần sáng và tối, bạn vệ sinh vết thương như sau: Nhỏ oxy già vào vết thương, đợi hết xủi bọt thì dùng bông lau thật sạch (để tránh mèo liếm phải sẽ gây nôn), sau đó bạn nhỏ dung dịch i-ốt lên vết thương, bạn nên giữ mèo khoảng 30 phút đừng cho nó liếm vết thương. Còn sau đó thì có liếm cũng không sao. Oxy già và i-ốt mua ở hiệu thuốc rất nhiều nhé.

Làm như vậy hàng ngày khoảng 1 tháng vết rách sẽ tự đầy lên và khép miệng dần. Lưu ý: Nếu thấy vết thương có chiều hướng xấu đi hoặc bị nhiễm trùng, có mùi thì bạn cần đưa đến bác sĩ thú y ngay.

Cần kiên trì làm nhé, đừng suốt ruột. Chúc mèo nhà bạn nhanh khỏi bệnh :x

manu91

Vấn đề này mình có kinh nghiệm xương máu rồi đây. Con Bông nhà mình cũng vừa trải qua tình trạng tương tự.
Cách xử lý tốt nhất là không khâu lại. Hàng ngày 2 lần sáng và tối, bạn vệ sinh vết thương như sau: Nhỏ oxy già vào vết thương, đợi hết xủi bọt thì dùng bông lau thật sạch (để tránh mèo liếm phải sẽ gây nôn), sau đó bạn nhỏ dung dịch i-ốt lên vết thương, bạn nên giữ mèo khoảng 30 phút đừng cho nó liếm vết thương. Còn sau đó thì có liếm cũng không sao. Oxy già và i-ốt mua ở hiệu thuốc rất nhiều nhé.

Làm như vậy hàng ngày khoảng 1 tháng vết rách sẽ tự đầy lên và khép miệng dần. Lưu ý: Nếu thấy vết thương có chiều hướng xấu đi hoặc bị nhiễm trùng, có mùi thì bạn cần đưa đến bác sĩ thú y ngay.

Thật may quá khi gặp được bạn. Cảm ơn bạn nhiều nhé :D Mình sẽ thử làm theo cách bạn xem sao :) Nhưng không biết đổ mấy dung dịch kia vào vết thương, có có bị xót không ? Con mèo nhà mình mà hơi đau 1 chút là nó giãy giụa lên ghê lắm, thậm chí còn cào + cắn cả mình :((

bạn về cố định cổ mèo sau khi khâu
chứ nếu làm như T_Trang thì dễ bị nhiễm trùng lắm,còn lâu nữa

:-h

manu91

bạn về cố định cổ mèo sau khi khâu
chứ nếu làm như T_Trang thì dễ bị nhiễm trùng lắm,còn lâu nữa

:-h
Bằng cách nào hả bạn :( Mình thấy có bạn ở trên nói cắt chai pepsi thành hình cái phễu quấn quanh cổ mèo. Nhưng mình thấy như vậy mèo sẽ vướng và nó sẽ giằng và cắn nát ra mất :(

manu91

Cho mình hỏi thêm là bé Bông nhà bạn cũng mổ đẻ hay như thế nào vậy :)

Linhmu_93

Active Member
Bạn ra Trường Chinh kiot 30 nhà Lan Hưởng ấy, mua cái phễu đeo cổ chống cắn. Trước khi mua nên đo cổ mèo nhà bạn để mua được kích cỡ phù hợp nhất với mèo. Các bsty khi tiêm hoặc phẫu thuật cho mèo thường đeo cái này mà.

Còn về phần rửa bằng oxy già và cồn iot mình k rõ lắm, nhưng bạn nên trực tiếp hỏi bác sĩ để có hướng giải quyết tốt nhất. Chứ k biết mà rửa kiểu ấy mình cứ thấy k yên tâm @.@

bdlinh87

Member
Mình đồng ý với linh_mu93, nên khâu lại và có cái phễu cố định cổ cho mèo, đừng nên tự í chữa, cẩn thận lại lợn lành thành lợn què, rồi mình lại ân hận suốt đó.
Bạn nên khâu vết thg lại cho bé, sau đó đeo 1 vật gì đó hình cái phễu vào cho mèo. Nó sẽ khó chịu nhưng sẽ không cắn xé được đâu :D. Bên ngoài cái đó bán có vẻ đắt, làm bằng chai coca như bạn gì đó bảo là ok đấy, nhưng cắt cẩn thận đừng để có chỗ nhọn sẽ làm đau em mèo

T_Trang

Cho mình hỏi thêm là bé Bông nhà bạn cũng mổ đẻ hay như thế nào vậy :)
Bé Bông nhà mình cũng mổ đẻ, còn rách to hơn con mèo nhà bạn cơ, giờ vết mổ đã lành, nhìn như cái rốn ở giữa bụng, buồn cười lắm. Làm cái này phải kiên trì, đổ dung dịch vô không đau đâu, thậm chí mèo còn thích vì nó bị ngứa mà. Phải có 2 người làm, 1 người giữ chặt 2 chân trước cho bé ngửa ra, bé sẽ kêu la một tý nhưng mà kệ cứ giữ chặt, 1 người đổ dung dịch và lau.

Mình cũng lưu ý là nếu trường hợp thấy vết thương vị viêm loét thì phải đến bác sĩ ngay. May là con Bông nhà mình đi khám bác sĩ khuyên nên làm thế và mình kiên trì làm theo, chứ ban đầu nhìn xót ruột lắm, cả ngày đứng ngồi không yên chỉ lo mỗi chuyện con mèo thôi :(

Chúc bé nhà bạn nhanh khỏi :x