• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo bị nổi nốt ở cổ và đầu, bệnh gì?

Geon

Mèo nhà em dạo gần đây bị mọc lên tầm 3 - 4 nốt như nốt mụn ở chỗ vùng dưới cổ và đầu
Sờ vào thì nó bé tròn như hột mụn của người ý ạ, và có vẩy, màu hơi đỏ
Em nghi mèo nhà em bị ghẻ do dạo này người nó rất nhiều rận, còn hay gãi cổ nữa
Nhưng mèo nhà em lại rất sạch, hay liếm thường xuyên, người không có mùi hôi
Ai có thể giải đáp giúp em mèo nhà em đang gặp vấn đề gì được không ạ
Em cám ơn!

nó bị nấm bạn mua greofulvin 500mg với nizonal mà bôi cho nó, chú ý là diệt cả rận nữa nhé

Geon

à nó còn bị 1 nốt như thế ở tai, chảy mủ và tai có mũi hôi nữa hx không biết nó bị sao
Mèo nhà mình là mèo anh lông dài, nhiều lông mà nó hay liếm lắm, sợ nó lại liếm hết thuốc :(
Có gì mình sẽ bôi thử, tks bạn :X

thế thì tình trạng là có thể bị ghẻ rồi, bạn nên đưa nó đi khám và tiêm phòng đi. còn cho uống thuốc mà t ghi griseofulvin 500mg là ổn nhất.. 1 viên chia cho 10 cân mèo trộn vào cơm cho nó

Geon

hx thế t cứ mua thuốc cho nó uống trước vậy
Nhưng nó ko ăn cơm, chỉ ăn thức ăn mèo, chẳng biết cho nó uống kiểu gì đây :(
Với cả chỉ cần uống 1 viên thôi đúng ko bạn?
Với cả t nghe nói nếu ghẻ sẽ bị rụng lông nhưng lông mèo nhà t chưa bao giờ rụng luôn, nó chỉ gãi rận chứ không gãi đến chảy máu đâu :(