• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo bị nôn

helawiki

Member
Bác sĩ ơi cho em hỏi, em mèo nhà em không hiểu tại sao nó hay bị nôn lắm ạ. Cứ thình thoảng là lại nôn một lần, mà tiếng kêu của em nó lúc trc khi nôn nghe rất sợ, ko phải là tiếng meo meo bình thường nữa, mà mỗi lần nôn là em nó lại nôn ra một đống nước gì đấy màu xanh lá cây, giống màu nước rửa bát í ạ. :worried:
Mà em mèo nhà em ăn không nhiều lắm, một bữa em nó ăn khoảng gần 1/3 bát cơm trộn cá thui ạ. Với lại nó có cái tật là thích bắt ruồi muỗi + côn trùng ăn, có hôm còn cả gián nữa. Em chỉ sợ nó bị ngộ độc hay đau bụng gì thì ... @.@.
Nhưng mà em nghe nói là mèo không tiêu dc là nó có xu hướng nôn ra phải không ạ ??? Nếu trong trường hợp đấy thì em nên chữa chứng khó tiêu cho em nó như thế nào ạ ??
Em cám ơn :D >:D<
(hì hì em nói hơi nhìu một chút nhỉ ^^)

Bạn à, theo tớ thấy thì thường là do mèo ăn côn trùng nên mới bị nôn, hay là ăn những thứ vô tội vạ gì đó . Bạn có thể ngăn cho mèo không ăn mấy thứ vớ vẩn kia là xong, cho nó ăn nhiều thứ nó thích ý. Hoặc không chắc lắm thì đành vác đến bác sĩ thui !

hjeu_kUt3

hi`hi` cách giải thích trên hay thật thôi vác nó đi bác sĩ là hay nhất :)) =)) :p

Thường thì mèo còn có thói quen nôn định kỳ nữa bạn à. Mèo thường xuyên tự làm sạch và lấy thêm lượng muối thiếu bằng cách liếm lông của mình. Khi liêm lông, một lượng lông nhât định dính vào lưỡi và chui vào dạ dày. Lông này không tiêu hóa và xuống ruột non hay ra ruột già mà vẫn đọng lại. Thường sẽ tích thành một búi. Do vậy, khi đó, mèo sẽ muốn nôn ra. Thường thì mèo sẽ ăn cỏ để dễ nôn hơn. Do vậy, khi mèo nôn, để kiểm tra xem đó có phải là nôn định kỳ không thì bạn nên chịu khó ngó kỹ bãi nôn một chút. Xem có phải là có 1 búi lông trong đó không ? Nếu thỉnh thoảng mới nôn và nôn ra búi lông thì không có vấn đề gì đâu.
Thường thì vào mùa hè, mèo rụng lông, nhất là mèo tây lông dài, nó sẽ nôn nhiều hơn. Mình có một mẹo này áp dụng rất hiệu quả với mèo nhà mình đó. Lông mèo cũng có chu kỳ sống. Đến thời điểm nhất định, nó sẽ "rụng" nhưng vẫn gắn trên người mèo (tức là phần chân lông vẫn nằm ở trong da mèo nhưng thực tế đã chết, hơi giống tình huống là lá cây héo nhưng ko rụng ấy, phải chờ có gió sẽ rụng). Nếu bạn loại bỏ bớt các lông này đi cho mèo thì sẽ đỡ hơn rất nhiều. Cách tốt nhất là bạn hãy "nhổ lông" cho mèo. Thường thì bạn cứ nắm nhẹ vào lông mèo và kéo ra. Nhớ là nhẹ thôi đó. Vì chỉ cần kéo nhẹ thì những cái lông "hết thời" này sẽ ra thôi. Nhưng nếu bạn kéo mạnh, thì mèo sẽ đau, và kéo theo cả những lông còn khỏe mạnh của mèo nữa đó.
À, nếu mèo nhà bạn là mèo tây thì chắc sẽ biết hiện tượng lông vón cục, hoặc bết lại. Thường nếu ít kiểm tra thì chỉ khi nào cục to bạn mới biết. Bạn nên kiểm tra thường xuyên, khi nào bạn thấy một số lông gần nhau dính vào với nhau (mà phải khó khăn mới gỡ ra được) thì bạn cắt luôn đi. Như thế mèo sẽ không bị ghẻ, và tạo điều kiện cho lông mới phát triển.
Ngoài ra, bạn cũng cần phải phòng ngừa nôn do cảm ta, nôn do ngộ độc nữa nhé.

Về việc mèo nhà bạn thích nghịch côn trùng, thậm chí cả gián nữa cũng bình thường thôi bạn ạ. Mèo nhà mình cũng vậy, thích nghịch mấy con vật này lắm. Cách tốt nhất là mình nên tiêu diệt hết mấy con đó đi cho mèo khỏi nghịch cũng được mà. Như thế sẽ tốt hơn cho sức khỏe của mèo. Ngày xưa mình cũng lười lắm, chẳng làm j đâu, kệ cho mèo chơi, coi như một cách vận động. Nhưng sau vụ có tin đồn, gián truyền bệnh sars, thế là mình sợ quá... tìm cách giải quyết ngay, đuổi hết chúng đi ko thì chít.

helawiki

Member
Thường thì mèo còn có thói quen nôn định kỳ nữa bạn à. Mèo thường xuyên tự làm sạch và lấy thêm lượng muối thiếu bằng cách liếm lông của mình. Khi liêm lông, một lượng lông nhât định dính vào lưỡi và chui vào dạ dày. Lông này không tiêu hóa và xuống ruột non hay ra ruột già mà vẫn đọng lại. Thường sẽ tích thành một búi. Do vậy, khi đó, mèo sẽ muốn nôn ra. Thường thì mèo sẽ ăn cỏ để dễ nôn hơn. Do vậy, khi mèo nôn, để kiểm tra xem đó có phải là nôn định kỳ không thì bạn nên chịu khó ngó kỹ bãi nôn một chút. Xem có phải là có 1 búi lông trong đó không ? Nếu thỉnh thoảng mới nôn và nôn ra búi lông thì không có vấn đề gì đâu.
Thường thì vào mùa hè, mèo rụng lông, nhất là mèo tây lông dài, nó sẽ nôn nhiều hơn. Mình có một mẹo này áp dụng rất hiệu quả với mèo nhà mình đó. Lông mèo cũng có chu kỳ sống. Đến thời điểm nhất định, nó sẽ "rụng" nhưng vẫn gắn trên người mèo (tức là phần chân lông vẫn nằm ở trong da mèo nhưng thực tế đã chết, hơi giống tình huống là lá cây héo nhưng ko rụng ấy, phải chờ có gió sẽ rụng). Nếu bạn loại bỏ bớt các lông này đi cho mèo thì sẽ đỡ hơn rất nhiều. Cách tốt nhất là bạn hãy "nhổ lông" cho mèo. Thường thì bạn cứ nắm nhẹ vào lông mèo và kéo ra. Nhớ là nhẹ thôi đó. Vì chỉ cần kéo nhẹ thì những cái lông "hết thời" này sẽ ra thôi. Nhưng nếu bạn kéo mạnh, thì mèo sẽ đau, và kéo theo cả những lông còn khỏe mạnh của mèo nữa đó.
À, nếu mèo nhà bạn là mèo tây thì chắc sẽ biết hiện tượng lông vón cục, hoặc bết lại. Thường nếu ít kiểm tra thì chỉ khi nào cục to bạn mới biết. Bạn nên kiểm tra thường xuyên, khi nào bạn thấy một số lông gần nhau dính vào với nhau (mà phải khó khăn mới gỡ ra được) thì bạn cắt luôn đi. Như thế mèo sẽ không bị ghẻ, và tạo điều kiện cho lông mới phát triển.
Ngoài ra, bạn cũng cần phải phòng ngừa nôn do cảm ta, nôn do ngộ độc nữa nhé.
Mình cảm ơn bạn :love struck::love struck: nhìu nhìu ^^ ... Mình cũng mong là em nó nôn định kì, vì là em nó toàn nôn trong gầm giường nên mình chẳng nhìn dc cái đám nôn của em nó ^^ mình chỉ hơi lo lắng là tần số nôn của em nó hơi bị nhiều >.< hai lần gần đây nhất em í nôn cách nhau khoảng 2 tuần :(( mà mình theo dõi thì không thấy em nó bị đi ngoài lỏng nên cũng không rõ có phải là do ngộ độc không nữa .... T.T nhưng mà vì nôn xong là em í lại chạy nhảy + ăn uống bình thường nên mình cũng bớt lo.
Còn về món côn trùng thì sau đợt này mình tởn đến già lunn.. sẽ tìm mọi cách diệt cho = sạch ^^
once again thank u bạn rất nhìu ^^ :blusshing:

^^ đúng là em nhà mình là mèo tây thật, vừa trắng vừa tròn ^^ Uh mình cũng mong là em nó chỉ bị nôn cho nuốt phải lông thôi vì là em nó toàn nôn trong gầm giường nên mình cũng chịu, không xem dc ^^ còn về cái đống côn trùng + gián thì sau đợt này mình nhất quyết giết cho = sạch, dám đụng vào em Liu, không thể tha dc ^^

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Bác sĩ ơi cho em hỏi, em mèo nhà em không hiểu tại sao nó hay bị nôn lắm ạ. Cứ thình thoảng là lại nôn một lần, mà tiếng kêu của em nó lúc trc khi nôn nghe rất sợ, ko phải là tiếng meo meo bình thường nữa, mà mỗi lần nôn là em nó lại nôn ra một đống nước gì đấy màu xanh lá cây, giống màu nước rửa bát í ạ. :worried:
Mà em mèo nhà em ăn không nhiều lắm, một bữa em nó ăn khoảng gần 1/3 bát cơm trộn cá thui ạ. Với lại nó có cái tật là thích bắt ruồi muỗi + côn trùng ăn, có hôm còn cả gián nữa. Em chỉ sợ nó bị ngộ độc hay đau bụng gì thì ... @.@.
Nhưng mà em nghe nói là mèo không tiêu dc là nó có xu hướng nôn ra phải không ạ ??? Nếu trong trường hợp đấy thì em nên chữa chứng khó tiêu cho em nó như thế nào ạ ??
Em cám ơn :D >:D<
(hì hì em nói hơi nhìu một chút nhỉ ^^)
Mời bạn helawiki vào đọc link có liên quan vấn đề trên:
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=5515

kimanh

con mèo nhà em mới nuôi được hai ngày, em cho nó ăn thịt kho thì nó nôn ra dịch màu xanh nhìn khiếp lắm, còn kêu cả đêm nữa. Bây giờ em phải làm thế nào đây?