• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo bị nôn khan, mệt mỏi, kém ăn

tra7124119

Member
Mèo nhà mình là mèo 34 lông dài màu trắng.
Em nó được 7 tháng rồi.
Bình thường vẫn ăn uống, vui chơi, ngủ nghỉ tốt.
Chiều nay tớ đi làm về thấy em meo có biểu hiện hơi mệt, kém ăn, đi ỉa lỏng (nửa bãi lỏng như nước)
Mình dọn catsand thì thấy không khác đi tè là mấy, nhưng có màu vàng đậm nên đoán vậy.
Sáng trước khi đi làm mình trộn cho nó 1 bát cơm với cá ngừ sốt, nghe người nhà nói là đến gần trưa mới ăn.
Trưa, cho nó ăn thêm 1 ít RC fit 32
Đến tối mình cũng cho ăn thêm như vậy.
Lúc cả nhà ăn cơm thấy nó nằm ngủ như mọi ngày nên nghĩ nó ăn no rồi đi ngủ bình thường thôi. Tối đến khoảng 9r thấy em nó có biểu hiện nôn khan :( người mệt :(
Mình lo quá, không biết bị làm sao.
Đây không phải là lần đầu tiên nó bị nôn khan, trước đây đã thấy nó bị thế 1 2 lần nhưng chỉ nôn một vài cái là thôi, không thấy gì thêm nên mình nghĩ không sao.
Mình đã gọi điện cho bác Báu hỏi về tình hình thì bác bảo phải khám cụ thể mới biết rõ được, nhưng có thể nó bị dịch bệnh (mong là không phải như vậy) hoặc nuốt phải lông nên nôn ra.
Mình đang nghi là do ăn phải thức ăn để từ sáng đến trưa nên thiu.
Sáng mai tính đưa nó ra Bảo Sinh khám nhưng mình không ưa nơi này lắm nên muốn hỏi mọi người xem có địa chỉ nào khám chữa bệnh cho chó mèo ở quận Hoàng Mai, Hai Bà Trưng, Đống Đa không??
Giờ mình phải làm sao đây?? Có cách nào để em nó đỡ khó chịu không??
Mọi người giúp mình với :(

tra7124119

Member
Tình hình là lúc 0h20' em nó đã nôn ra 1 cây kim nguyên sợi chỉ và kèm theo là 1 dải vải dài khoảng 20cm :|
Nó khạc ra nước dãi + dịch ruột có lẫn máu đỏ :(
Thật là may mắn.
Chỉ vì chút sơ sểnh của mình mà chút nữa em nó gặp nạn :((
Giờ nó khá hơn rồi, nhưng vẫn mệt.
Lúc nãy nằm bệt có lẽ là đau quá :(
Phải mình thì đau chết mất . .. . . ..

kokokiukiu

Active Member
Mèo nhà bạn đã cực kì may mắn vì bé đã tự nôn ra được đấy,:praying: chứ mình đã gặp trường hợp mèo nuốt phải cây kim rồi cây kim đó chạy vào tim đó. Chủ của bé đi đến phòng khám lớn mà họ còn bảo ko còn cách nào cứu được vì trong vòng 3 ngày, cây kim đó sẽ chạy đến tim và em mèo sẽ ra đi:((. Nhưng bạn ấy vẫn cố đưa em ấy ra phòng khám gần nhà quen thuộc. Bác sĩ ở đó liền cắt hết lông ngực của em ý đi với 1 hi vọng nhỏ là có thể cây kim sẽ gây ra nhiễm trùng và chỗ đó sẽ sưng lên, khi đấy sẽ mổ để lấy ra trước khi nó vào đến tim bé:praying::praying::praying:. Và may mắn là đã cứu được bé, nhưng mà bác sĩ cũng baỏ là trường hợp đó khá hi hữu, ko phải lúc nào cũng gặp may mắn như thế đâu. Bạn hãy cẩn thận, đừng để bé lại gần những vật nguy hiểm như vậy nữa nhé:love struck:

tra7124119

Member
Uh, tớ cũng thấy thật là may mắn quá đi :(
Chỉ vì chút sơ sẩy của mình mà làm meo phải khổ :((
THấy tội lỗi quá đi :(
Hiện tại em meo nhà mình đã ăn uống trở lại, đi lại bình thường
Có điều không kêu mấy, có lẽ do kim đâm vào họng, vào dạ dày nên vẫn đau :(
Mình nghĩ điều may mắn nữa là vẫn còn sợi chỉ ở kim + mảnh vải nhỏ nên bị mắc ở họng ko trôi xuống hết
Chứ không thì không biết có nôn ra được không nữa :(

Tình hình là lúc 0h20' em nó đã nôn ra 1 cây kim nguyên sợi chỉ và kèm theo là 1 dải vải dài khoảng 20cm :|
Nó khạc ra nước dãi + dịch ruột có lẫn máu đỏ :(
Thật là may mắn.
Chỉ vì chút sơ sểnh của mình mà chút nữa em nó gặp nạn :((
Giờ nó khá hơn rồi, nhưng vẫn mệt.
Lúc nãy nằm bệt có lẽ là đau quá :(
Phải mình thì đau chết mất . .. . . ..
Trời đất ơi, trường hợp của bạn là may lắm đấy. Từ nay phải cực kỳ đề phòng bạn nhé. Vì cái gì mèo cũng có thể lấy làm đồ chơi được đó!

Downcome

Phó nhòm
Phải hết sức cẩn thận, đừng quá vô tâm rồi đến lúc ân hận cũng không giúp chúng được.

Tự kiểm điểm mình 10p úp mặt vào tường đi!!!

tra7124119

Member
Em úp đây ạ :(