• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo bị gãy răng +.+

Chanh

Member
Chẳng là hôm nay giỗ tổ Hùng vương cuối cùng em cũng được nghỉ một ngày ở nhà làm thân trâu ngựa cho mấy con mèo nhõng nhẽo,nhưng ko ngờ lúc đút cho nó ăn (mọi người đừng cười,ăn ngô ạ +.+ tại em ăn sáng mà con bé con nó cứ réo rắt nhảy lên đầu lên cổ ko để cho yên :(( ) thì thấy răng nanh hàm dười bên tay trái(tay trái của nó ) chìa ra ngoài,vạch mồm ra thì thấy bị tuy chìa ra ngoài nhưng vẫn đi liền với fân lợi (tức là ko có vết gãy ở cái răng,chỉ có cái răng đấy nó chìa ra ngoài thôi ) chìa ra thành vuông góc với cả cái hàm răng mọc đứng luôn ấy,còn bên phải của nó thì ko có răng nanh,vậy cho em hỏi mọi người có ai gặp trường hợp này chưa,có cách giải quyết thế nào không ạ? Căn bản em ngại ra công ty thú y lắm,lần trước em nó bị tiêu chảy đem ra đấy tiêm 3 4 mũi dặt dẹo nhưng cuối cùng chữa theo cách của anh talaswa thì lại khỏi T.T
Mong mọi người giúp đỡ ạ

Ảnh em nó hồi còn bé \:D/

bây giờ lớn rồi xấu gái lắm =((

Lâu ko vào diễn đàn,ko biết có post nhầm box ko =(( có gì mod move hộ em ạ ,_,

talawas

Member
Mèo con bây h được mấy tháng rồi bạn?
Nếu nó vẫn còn nhỏ thì cũng không đáng ngại vì khi được 5-6 tháng tuổi mèo con thay răng,lúc đó 1 chiếc răng nanh mới chắc khỏe sẽ thay vào chỗ chiếc răng bị lệch :D

Hihi , cả hai đứa nhà mình đều 5,6 tuổi rồi và đều gãy 1 bên răng nanh , mỗi cái gãy khoảng 1 nửa . Chả mọc lại đâu . Nhưng bắt chuột vẫn giỏi lắm !

kemkẹo

Member
Mèo thay răng mà bạn Bông nhà mình cũng thay răng rồi mọc lại mà, đấy là lúc 5,6 tháng gì đấy, còn sau này lớn mà gãy răng thì ko mọc lại nữa đâu, bạn phải chú ý giữ răng cho bé nhé

Phu Dung

Moderator
Con Phi Ruồi nhà mình cũng chỉ còn có nửa cái răng nanh bên hàm dưới bên trái mà có sao đâu. Chả hiểu sao nó ăn hạt khô mà cũng bị gãy răng. Răng nanh ở các loài thú là để xé thức ăn. Lũ mèo bây giờ ăn cơm cá nạc, ăn hạt khô, ăn cơm ruốc... lại không được ăn xương gà xương cá nên răng nanh có bị lỗi hay bị gãy chắc cũng không có vấn đề gì đâu. Tuy nhiên, nếu răng mọc lỗi mà ảnh hưởng đến môi miệng (làm cho ngậm miêng không khít, răng đâm vào môi... thì nhất thiết bạn phải đưa đi BS thôi.

Chanh

Member
em đã mạnh tay giật ra hồi,hoá ra nhìn ko kĩ,caá chân răng nó cũng đã rời ra,nó mới 4 tháng thôi chắc là thay răng ạ,có điều hình như răng ở trong bị mọc lẫy,thương ghê T.T hy vọng ko bị ảnh hưởng nhiều
Cảm ơn mọi người góp ý ạ :x