• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mèo bị bọ xít hút máu người cắn

ashita

Dịch giả Vietpet
ở nhà em mới phát hiện ra là có một con bọ xít hút máu người. mà lũ mèo mới sinh được 5 ngày lại nằm trong 1 ngăn tủ, gỗ cũ. em sợ là chúng nó bị con bọ này cắn. chúng nó ngủ li bì suốt cả ngày. em sẽ chuyển ổ cho chúng sang thùng caton, nhưng nếu chúng đúng là bị cắn thì em phải làm sao ạ

sis_luli

Member
mèo con thì ngủ li bì suốt ngày là chuyện bt mà bạn =.=
với cả theo mình đc biết thì ở VN chưa phát hiện ra mầm viuts ji jì đó gây ngủ trong mấy con bọ xít ý
Tốt nhất là h bạn cứ tìm kĩ người mấy đứa nhỏ xem có nốt nào tương tự như bị côn trùng cắn ko, ko có tức là các bé ko làm sao đâu

milkygirl6390

Active Member
hình như là nếu bị số lượng lớn bọ xít cắn thì mới cần fải uống thuốc tiêu độc đấy ạ... nên chắc là chỉ cần xem mấy bé có bị nốt cắn nào, bôi tí thuốc vào là được thôi...:-S

ở nhà em mới phát hiện ra là có một con bọ xít hút máu người. mà lũ mèo mới sinh được 5 ngày lại nằm trong 1 ngăn tủ, gỗ cũ. em sợ là chúng nó bị con bọ này cắn. chúng nó ngủ li bì suốt cả ngày. em sẽ chuyển ổ cho chúng sang thùng caton, nhưng nếu chúng đúng là bị cắn thì em phải làm sao ạ
Không sao đâu bạn! bọ xít ở VN chưa có mầm bệnh nên không nguy hiểm đâu (mình đã từng bị nó chích cho cả chục nhát đây và cũng đã băm xác mấy chục con:))), chỉ sợ là mèo của bạn bị chích sẽ ngứa ngáy khó chịu mà thôi (con này chích ngứa kinh khủng, càng gãi càng sưng to)

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Mời bạn vào đọc tham khảo bài viết: Côn trùng cắn, đốt mèo- hãy thận trọng !