• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo bị bệnh lạ! Cần giúp đỡ ah huhuhu

NhoBong

Chào mọi người,
Mèo nhà e là cái, đã triệt sản. Tẩy giun từ tháng 6 đến nay khoảng 2 tháng. Bé ăn Fit32, thỉnh thoảng ăn cỏ, không được đi hoang bao giờ, không có rận tai hay rận trên người.
Bình thường bé chỉ quấn người khi muốn ăn hay đi chơi, lạnh lùng vô cảm. Nhưng từ hôm qua đến giờ bé bị giật giật ở lưng, vùng eo, chân trước và tai trái, giống như đang bị ngứa ngáy hoặc có con gì ở trong người. Khi được gãi thì bé có vẻ dễ chịu hơn, nhưng vẫn bị giật rất đột ngột. Giống như bình thường mình hay bị kiến cắn đó ah. Cả đêm bé lồng lộn không ngủ được.
Tình trạng này xảy ra sau khi em tắm cho bé bằng Fay thường dùng, nên loại trừ khả năng do rận ngoài da.
Em đã nhỏ tai cho bé bằng thuốc chuyên dụng, dùng trị rận tai rất hiệu quả, nhưng bé vẫn không thuyên giảm.
Miệng bé không có rãi rớt, đi vệ sinh bình thường, hiếu động hơn chứ không đù đờ hoặc bỏ ăn. Như vậy không phải bị trúng độc hay trúng bả.
Em rất lo lắng không biết bé bị làm sao, đã có nhà ai bị như thế chưa, cho em lời khuyên với ah? :((

kotobuki

bạn ơi mèo nhà bạn thế nào rồi, mèo nhà mình cũng có hiện tượng như vậy:-S

NhoBong

bạn ơi mèo nhà bạn thế nào rồi, mèo nhà mình cũng có hiện tượng như vậy:-S
Mèo nhà mình đi khám, bác sỹ chẩn đoán bị viêm dây thần kinh bạn ạ. Không hiểu vì sao lại bị cái bệnh này nữa. Mình cho bé uống kháng sinh và vitamin theo đơn của bác sỹ thì bé hết co giật, nhưng vẫn phải duy trì uống vitamin b3 hàng ngày.
Nếu bệnh này là do thiếu vitamin gây ra, thì phải xem lại Royal Canin chất lượng có đúng như quảng cáo khôngx-(, vì 2 năm nay mèo nhà mình chỉ ăn RC, thỉnh thoảng lắm mới chịu ăn thức ăn ngoài.x-( lo quá đi mất. Mình cũng không biết phải làm gì để phòng tránh cho đứa còn lại nữa :(