• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mèo bị đi ngoài ra phân lỏng màu trắng

ashita

Dịch giả Vietpet
mèo con nhà mình được gần 2 tháng hình như 2 ngày nay bị đi ngoài ra phân lỏng và trắng như bột vậy. nó có vè lù **, ko thích nghịch ngợm nữa, vẫn ăn uống bình thường. do mất nước nên uống nước liên tục. nó ngủ li bì cả ngày. nó ko bị mất kiểm soát đi vệ sinh
mai mình sẽ đổi thức ăn cho nó 1 loại khác lành hơn cá
nhưng mình chưa gặp tình trạng ra phân trắng như thế này
mọi người giúp mình với với

[alex]

Member
Bé Toly nhà mình cũng thế, không biết có phải do mình cho thêm men tiêu hóa vào thức ăn không mà càng ngày càng không thấy đỡ . Toly bị kém đường tiêu hóa, bị đi lỏng từ ngày về nhà, ban đầu ăn uống bình thường cả cơm trộn thịt, cá, whiskas ăn thay đổi, không hiểu sao vẫn bị đi lỏng. Mình có hỏi anh chienvet và làm theo anh hướng dẫn, chỉ cho ăn thịt trộn với men tiêu hóa, không cho ăn cơm. Nhưng đến giwof tình hình vẫn không cải thiện hơn, vẫn đi phân lỏng, ra màu trắng + vàng nhạt, mất kiểm soát khi đi vệ sinh, đôi khi còn ra máu, ai biết cách chưa thì chỉ giúp mình với :(

hay bạn thử cho nó nhịn ăn 2-3 ngày, cho uống orezol bù nước thôi, đi ngoài mà ăn thịt vào thì cũng chả khỏi đâu

ngudaymuon

Active Member
mèo con nhà mình được gần 2 tháng hình như 2 ngày nay bị đi ngoài ra phân lỏng và trắng như bột vậy. nó có vè lù **, ko thích nghịch ngợm nữa, vẫn ăn uống bình thường. do mất nước nên uống nước liên tục. nó ngủ li bì cả ngày. nó ko bị mất kiểm soát đi vệ sinh
mai mình sẽ đổi thức ăn cho nó 1 loại khác lành hơn cá
nhưng mình chưa gặp tình trạng ra phân trắng như thế này
mọi người giúp mình với với
[alex];374454 nói:
Bé Toly nhà mình cũng thế, không biết có phải do mình cho thêm men tiêu hóa vào thức ăn không mà càng ngày càng không thấy đỡ . Toly bị kém đường tiêu hóa, bị đi lỏng từ ngày về nhà, ban đầu ăn uống bình thường cả cơm trộn thịt, cá, whiskas ăn thay đổi, không hiểu sao vẫn bị đi lỏng. Mình có hỏi anh chienvet và làm theo anh hướng dẫn, chỉ cho ăn thịt trộn với men tiêu hóa, không cho ăn cơm. Nhưng đến giwof tình hình vẫn không cải thiện hơn, vẫn đi phân lỏng, ra màu trắng + vàng nhạt, mất kiểm soát khi đi vệ sinh, đôi khi còn ra máu, ai biết cách chưa thì chỉ giúp mình với :(
cái này trước đây và cả bây giờ Gấu nhà mình vẫn rất hay bị do Gấu bị hỏng đường tiêu hoá từ nhỏ. Các bạn thử xem nhé:
Có rất nhiều lí do khiến mèo bị phân lỏng
Khả năng đầu tiên là do trong bụng bé có giun sán, cái này nên mua thuốc tẩy giun cho bé, laọi dành cho chó mèo, 7K/1 viên màu vàng của Pháp( mình không nhớ tên), các bạn không nên dùng thuốc tẩy giun cho người, vì thuốc của người không tẩy hết được các loại sán.
Khả năng thứ hai là do mèo liếm lông, lông không tiêu hoá được, dồn lại trong thành ruột khiến thức ăn không được tiêu hoá dẫn đến tình trạng bị tiêu chảy và đi phân sống. Cái này chỉ có thể khắc phục bằng cách chịu khó chải lông cho mèo. Đấy cũng là lí do mà có một số mèo hay ăn các vật lạ để kích thích nôn, chúng sẽ nôn ra các chất lạ không tiêu hoá được trong ruột. Miu nhà a Dũng, Gấu nhà mình đã từng nôn ra cả búi lông :(
Thứ ba nữa là do chúng không thích hợp với loại thức ăn đang ăn. Có một số ít con mèo không tiêu hoá được cơm, cứ ăn cơm là đi phân lỏng. Hoặc cá, nhất là patê wishcat.
Các bạn nên để mèo nhịn một đến hai hôm cho nó đi ra hết cái phân lỏng trong bụng, sau khi phân lỏng đã được tống hết ra ngoài thì chỉ hấp thịt nạc thăn cho mèo ăn thôi, trong vòng hai đến ba ngày, trộn men tiêu hoá vào cho lượng thức ăn dễ được hấp thụ. Nhớ là đừng cho cơm (vì có thể mèo của bạn không tiêu hoá được cơm, do cơm là tinh bột có một lượng đường tự nhiên trong hạt cơm, cũng rất dễ gây tiêu chảy). Khi ăn thịt thì kết hợ uống bisepton( không biét có viết đúng chính tả nữa không :D), laọi thuốc đi ị này không đắng dễ cho mèo uống hơn là cloxit.
Các bạn nhớ là khi mèo đang đị ị thì nên dừng không cho mèo ăn trong một ngày nhé, đừng thấy nó phải nhịn mà thương, vì nếu đang ị rồi, càng cố ăn thì càng đi phân lỏng nhiều hơn.

ashita

Dịch giả Vietpet
2 bé nhà m đã khỏi rồi. mình gọi cho bác Báu và rất đơn giản nhưng cũng vất vả. cho tụi nó uống cloxit. bọn nó ko chịu ăn nên kể cả bate whiskat cũng ko dụ được. m phải dùng xi lanh bơm vào. eo ôi nó lồng lên cào chảy cả máu, bọt mép xùi ra đến khổ. nhưng ngay lập tức mấy tiếng sau ăn ầm ầm và bắt đầu đi són xanh. phù!!!!!!!!

mèo nhà mình nuôi ko bao giờ mình cho ăn tôm, cá... vì mèo vốn hệ tiêu hóa ko đc tốt. tốt nhất nếu bạn có thời gian cứ làm cho mèo cơm trộn ruốc và thịt gà là lành nhất. hạt khô cũng có thể cho ăn để thay đổikhẩu vị nhưng ko cho ăn nhiều gây sỏi thận. còn thuốc giun tên là Exotral giá 8k/viên mua tại hiệu thuốc thú y trên Trường Chinh

jimmiebeo

mấy bạn ơi ! mèo nhà mình nó bị bệnh gì í mà ra phân cục chứ không ra phân lỏng nhưng mà phân của nó thì lại màu trắng và vàng nhạt . Mèo của mình không có chạy nhảy như trước nữa , mặt nó cứ buồn buồn rồi có nhiều hành động kỳ cục lắm , nó cứ ngủ suốt . Rồi tối qua nó cứ run run cái đầu rồi muốn quay đầu sang kia thì nó lếch luôn , chứ không đi nổi nữa . Mình hỏi bs thú y thì ông ấy bảo là mua men tiêu hóa của người cho nó uống trc" khi ăn . Mẹ mình thì trộn men với thịt bò cho nó ăn . Mấy bạn có cách nào hông giúp mình vsssss .