• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo bị đau tai , nôn , bỏ ăn và đi ngoài

karent

Member
Bé lem nhà mình đã 9 tháng tuổi . Hôm thứ 7 mình đi chơi về , mở tủ quần áo ra thì anh em nhà bé chui vào đấy nằm lỳ k ra , trời tối nên mình mặc kệ . Hôm sau thì thấy Lem nó nhất quyết nằm lỳ 1 chỗ , gọi ra ăn k ăn , mình thấy lo nên xem em nó bị làm sao . kết quả là :
- Bỏ ăn
- Nôn ra dịch lỏng màu vàng
- Tai đau , lạnh , trong tai có cái kiểu dung dịch khô ( giống nước mũi khô ấy ) màu đậm . Tai k có mùi thối
- Phân lỏng , màu đậm , có nhầy

=(( mình xem trên mạng thấy khen bác sĩ hiền ở 74 trường trinh nhưng gọi điện k được còn bác sĩ Thanh ở Mai động thì nhiệt tình nhưng cũng có 1 số bạn kêu . Mình muốn hỏi ý kiến tham khảo của mọi người . Ai đã gặp trường hợp như này nói mình với

1 chuyện nữa mình cũng muốn hỏi là bé Chan nhà mình 4 tháng tuổi . Sinh ra bình thường . Dạo này k hiểu tại sao em ý bị cứng khớp hay thế nào đấy mà lúc đi lại , 2 chân sau rất giống kiểu các bé đang đi vệ sinh . hoạt động cũng khó khăn .

Thanks

linkmitu

Member
Dạo này k hiểu tại sao em ý bị cứng khớp hay thế nào đấy mà lúc đi lại , 2 chân sau rất giống kiểu các bé đang đi vệ sinh . hoạt động cũng khó khăn .
2 chân sau giống kiểu các bé đang đi vệ sinh là sao? mình sao biết bé nhà bạn đi vệ sinh kiểu gì được? bạn nói rõ ra chứ, ví dụ như là 2 chân khòng, dạng to ra, hay run run.. ???
hoạt động khó khăn là thế nào? khó khăn trong lúc ăn uống, lúc chạy nhảy đi đứng...?? biểu hiện của hoạt động khó khăn?
ít thông tin vậy ko thể biết được bệnh của mèo. nhưng bạn cũng nên lưu ý đến bệnh thiếu can xi ở mèo, có vẻ bệnh đó có liên quan nhiều tới điều bạn tả, bệnh thiếu can xi biểu hiện: mèo đi lại khó khăn, không chạy nhảy được như bình thường, dáng đi dị hình, thiếu can xi nặng gây ra chứng bại liệt nếu ko được chữa trị.
=(( mình xem trên mạng thấy khen bác sĩ hiền ở 74 trường trinh nhưng gọi điện k được còn bác sĩ Thanh ở Mai động thì nhiệt tình nhưng cũng có 1 số bạn kêu . Mình muốn hỏi ý kiến tham khảo của mọi người . Ai đã gặp trường hợp như này nói mình với
bạn ko tin tưởng ở bác sĩ thanh mà lên đây hỏi ý kiến mọi người- ko phải là bác sĩ liệu có " an toàn " ko bạn? :D theo mình bạn cứ đưa ra bác sĩ, bác sĩ nào dù giỏi đến đâu cũng có thể có lúc sai sót nhầm lẫn, người chứ ko phải máy mà 100% được. bạn đã quyết đưa mèo đi khám hay hỏi bác sĩ nào rồi, thì nên giữ vững lòng tin ở người đấy, đừng ba phải theo mọi người. vì bác sĩ giỏi nhất với người này lại là tồi với người kia.

mình chia sẽ với bạn 1 số hiểu biết của mình:
- hiện tượng bỏ ăn, nôn và phân lỏng đều là do nguồn thức ăn không tốt, nguồn nước ko vệ sinh đảm bảo, mèo ăn vào người mắc bệnh. bị mệt mỏi, oải người mèo cũng rất hay bỏ ăn . nôn là do mèo ăn phải đồ ôi thiu bậy bạ, hoặc dạ dày có vần đề khiến thức ăn không tiêu hóa được,rối loạn tiêu hóa, hoặc mèo mắc bệnh đường ruột, gây ra hiện tượng nôn và đi lỏng phân. bạn xem lại bữa cuối của mèo là gồm những gì? từ đó điều chỉnh lại chế độ ăn.
và bạn đã tẩy giun cho mèo chưa? nhiễm giun cũng có thể là nguyên nhân.
- ngày trước mèo nhà mình bị đi phân lỏng ( cực nát, màu vàng ) mình ngừng ko cho ăn pate whiskas nữa là mèo khỏi.
- mèo bạn nhà mình đi phân lỏng, bạn mình cho uống thuốc becberin của người. tùy theo cân nặng của mèo mà dùng thuốc. mấy ngày sau mèo cũng khỏi liền.

- cho mình hỏi, tại sao bạn biết mèo đau tai vậy? mèo có rên ư ử lên mỗi khi bạn chạm vào tai mèo ko? tai mèo có đỏ không? mèo có hay gãi tai và ngứa tai ko?
mình vẫn chưa hiểu cái" dung dịch khô " là cái gì??? vì đã là dung dịch rồi, làm sao mà nó còn khô được nữa?? @@
trước mắt bạn cứ vệ sinh sạch sẽ cho tai = dung dịch nước muối nhạt. không để mèo gãi tay vì chân tay mèo bẩn mang rất nhiều vi khuẩn lên vết thương.

karent

Member
2 chân sau giống kiểu các bé đang đi vệ sinh là sao? mình sao biết bé nhà bạn đi vệ sinh kiểu gì được? bạn nói rõ ra chứ, ví dụ như là 2 chân khòng, dạng to ra, hay run run.. ???
hoạt động khó khăn là thế nào? khó khăn trong lúc ăn uống, lúc chạy nhảy đi đứng...?? biểu hiện của hoạt động khó khăn?
ít thông tin vậy ko thể biết được bệnh của mèo. nhưng bạn cũng nên lưu ý đến bệnh thiếu can xi ở mèo, có vẻ bệnh đó có liên quan nhiều tới điều bạn tả, bệnh thiếu can xi biểu hiện: mèo đi lại khó khăn, không chạy nhảy được như bình thường, dáng đi dị hình, thiếu can xi nặng gây ra chứng bại liệt nếu ko được chữa trị.
bạn ko tin tưởng ở bác sĩ thanh mà lên đây hỏi ý kiến mọi người- ko phải là bác sĩ liệu có " an toàn " ko bạn? :D theo mình bạn cứ đưa ra bác sĩ, bác sĩ nào dù giỏi đến đâu cũng có thể có lúc sai sót nhầm lẫn, người chứ ko phải máy mà 100% được. bạn đã quyết đưa mèo đi khám hay hỏi bác sĩ nào rồi, thì nên giữ vững lòng tin ở người đấy, đừng ba phải theo mọi người. vì bác sĩ giỏi nhất với người này lại là tồi với người kia.

mình chia sẽ với bạn 1 số hiểu biết của mình:
- hiện tượng bỏ ăn, nôn và phân lỏng đều là do nguồn thức ăn không tốt, nguồn nước ko vệ sinh đảm bảo, mèo ăn vào người mắc bệnh. bị mệt mỏi, oải người mèo cũng rất hay bỏ ăn . nôn là do mèo ăn phải đồ ôi thiu bậy bạ, hoặc dạ dày có vần đề khiến thức ăn không tiêu hóa được,rối loạn tiêu hóa, hoặc mèo mắc bệnh đường ruột, gây ra hiện tượng nôn và đi lỏng phân. bạn xem lại bữa cuối của mèo là gồm những gì? từ đó điều chỉnh lại chế độ ăn.
và bạn đã tẩy giun cho mèo chưa? nhiễm giun cũng có thể là nguyên nhân.
- ngày trước mèo nhà mình bị đi phân lỏng ( cực nát, màu vàng ) mình ngừng ko cho ăn pate whiskas nữa là mèo khỏi.
- mèo bạn nhà mình đi phân lỏng, bạn mình cho uống thuốc becberin của người. tùy theo cân nặng của mèo mà dùng thuốc. mấy ngày sau mèo cũng khỏi liền.

- cho mình hỏi, tại sao bạn biết mèo đau tai vậy? mèo có rên ư ử lên mỗi khi bạn chạm vào tai mèo ko? tai mèo có đỏ không? mèo có hay gãi tai và ngứa tai ko?
mình vẫn chưa hiểu cái" dung dịch khô " là cái gì??? vì đã là dung dịch rồi, làm sao mà nó còn khô được nữa?? @@
trước mắt bạn cứ vệ sinh sạch sẽ cho tai = dung dịch nước muối nhạt. không để mèo gãi tay vì chân tay mèo bẩn mang rất nhiều vi khuẩn lên vết thương.
Việc bs thanh thì thấy mọi người khen là tận tụy , nhiệt tình còn về chữa thì nhiều người kêu nên mình cũng muốn hỏi lại .

Mèo con nhà mình đi cái kiểu chổng cao mông sau lên , kiễng chân lên , đi có vẻ cứng , k nhanh nhẹn , leo trèo dễ bị ngã . Nói chung di chuyển khó khăn

Mèo lớn nhà mình thì tai k đỏ , trong tai thì kiểu dung dịch nhầy nhưng đã khô . K gãi tai nhưng khi động tới gần là bắt đầu kêu .

Mèo nhà mình chỉ cho ăn thịt trộn với cơm :| ( là cơm vừa nấu xong ) Ngày thường chạy nhảy và rất nghịch :( Đi ngoài thì em ý cũng k đi nhiều nhưng lần nào đi là lỏng lần đấy . màu phân thì k còn là vàng mà màu đậm đậm ( gần giống màu socola nhưng vàng hơn 1 chút ) , nhầy .

Hiện tại mình chỉ dám cho bé uống Kháng sinh tổng hợp ( hình như là MS 250 ) với cả gluco mua ngoài hiệu thuốc . Hôm qua cũng đã mua oxi già về lau tai nhưng bé k cho vì đau T^T nó kêu đau nên xót k dám lau nữa

linkmitu

Member
bệnh tai thì mình ko biết rõ. còn về đi chảy nếu thức ăn bình thường thì do tiêu hóa của mèo kém, bạn mua men tiêu hóa bio về cho mèo uống với nước. theo liều của bác sĩ. mèo sẽ mau đói, ăn nhiều, tiêu hóa tốt và phân tốt hơn. tiêu chảy mà nặng là phải đi bác sĩ đấy bạn nhé.

karent

Member
bệnh tai thì mình ko biết rõ. còn về đi chảy nếu thức ăn bình thường thì do tiêu hóa của mèo kém, bạn mua men tiêu hóa bio về cho mèo uống với nước. theo liều của bác sĩ. mèo sẽ mau đói, ăn nhiều, tiêu hóa tốt và phân tốt hơn. tiêu chảy mà nặng là phải đi bác sĩ đấy bạn nhé.
:( từ hôm chủ nhật đến h nó k ăn gì cả , chỉ cách vài tiếng mình lại cho nó uống gluco mua ở hiệu thuốc với cho uống Kháng sinh tổng hợp ( trên viên thuốc ghi CM250 ) ngày 2 lần , mỗi lần nửa viên .

Hôm nay thì nó đi rõ ra màu đỏ hơn . Hình như là đi ngoài ra máu . K còn nôn nữa nhưng vẫn đi ngoài ra máu lẫn k chịu ăn . Tai thì bác sĩ bảo là do nó ốm , cũng như người , khi ốm thì thấy chỗ nào cũng khó chịu với đau . Mình vẫn làm theo chỉ dẫn nhưng vẫn k thấy đỡ :( đang lo lắm . Bác sĩ hôm qua bảo là có 2 trường hợp , 1 là bệnh về đường tiêu hóa thông thường , 2 là do virut ( hay còn gọi là bệnh giảm bạch cầu ở mèo ) . Mình cũng đã lên mạng tìm những triệu chứng nhưng mèo nhà mình chỉ bị nôn hôm chủ nhật rồi thôi , k bị co giật gì cả . Đang k biết bệnh gì lại càng lo hơn T^T

linkmitu

Member
hix, bác sĩ gì mà chuẩn đoán tới 2 bệnh khác hẳn nhau khác hẳn cách chữa trị thế nhỉ? :(
mèo đi ra máu thế có rặn hay đau mỗi khi đi không? có bị trĩ ko? bạn bổ sung thêm thành phần rau trong thức ăn.
mèo đi ngoài ra máu là do về tiêu hóa kém. hoặc có nhiều giun sán. thuốc dùng cho cái này thì mình ko biết.

bạn ơi, nếu là bệnh giảm bạch cầu thì khả năng sống của bé là không cao bạn ạ. diễn đàn mình có rất nhiều em bị giảm bạch cầu và chết. mèo non < 6 tháng lại còn ko có cơ hội sống sót, may mà mèo bạn 9 tháng rồi. hình như bệnh này mới có thuốc chữa trị đấy bạn. bạn sớt google xem tại hôm trước mình đọc topic của ai đấy có ai đấy nói rằng đã có thuốc chữa cho bệnh này.