• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mèo bị đứt đuôi

Mình có 1 con mèo mướp đang chửa gần đẻ. chiều nay nó bị kẹt đuôi, đứt mất đầu đuôi khoảng 0,7 cm, chảy rất nhiều máu,lòi ra một đoạn xương đuôi khoảng 0,5cm. Mình chỉ có thể vuốt ve, không thể chạm vào vết thương, càng không thể chăm sóc, băng bó cho nó. sau 3 tiếng kêu gào, nó nằm im liếm vết thương, hình như không đau nữa. liệu nó có bị nhiễm trùng không, thấy cả một đoạn xương đuôi lòi ra thì làm sao tự lành được. Nó đang có bầu nên rất khó tính, mang đi bệnh viện sợ nó hoảng lại bỏ nhà đi mất
lam thế nào bây giờ, thương nó đứt ruột, nhìn nó mà rụng rời chân tay, cứ thế này minh không chịu được.ai biết gì về vấn đề này thì giúp mình với nhé. cấp cứu khẩn cấp đấy. cảm ơn cả nhà

meonhi

Bạn ơi , gọi ngay cho bác sĩ Greenvet ( Hoàng Ngọc Báu ) mobile 0903 223 217 hay số nhà (04) 8272 554 , xin bác sỉ tư vấn cho bạn gấp, bác sĩ cũng ở Hà Nội đấy.

nếu bạn cứ để liếm hoài sẽ lâu lành và dễ nhiễm trùng lắm,cách cầm máu tạm thời là đốt 3 mạch máu ở phần đuôi nhưng khó làm ở nhà lắm, bạn lấy dây thun cột chặt đỡ ,chừng 30 phút mở ra xem còn chạy không, còn thì làm lại,cột gần sát chổ đứt,mai phải đem lại BSTY để kiểm tra,sợ mèo đi dọc đường chạy thì lấy sợi dây buột quàng qua cổ và 1 chấn rút dây lại bỏ vào gỏi kính nhưng phải chừ chổ cho mèo thở nha,chúc bạn thành công. DR_VET_KHANH 0989961015

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Mình có 1 con mèo mướp đang chửa gần đẻ. chiều nay nó bị kẹt đuôi, đứt mất đầu đuôi khoảng 0,7 cm, chảy rất nhiều máu,lòi ra một đoạn xương đuôi khoảng 0,5cm. Mình chỉ có thể vuốt ve, không thể chạm vào vết thương, càng không thể chăm sóc, băng bó cho nó. sau 3 tiếng kêu gào, nó nằm im liếm vết thương, hình như không đau nữa. liệu nó có bị nhiễm trùng không, thấy cả một đoạn xương đuôi lòi ra thì làm sao tự lành được. Nó đang có bầu nên rất khó tính, mang đi bệnh viện sợ nó hoảng lại bỏ nhà đi mất
lam thế nào bây giờ, thương nó đứt ruột, nhìn nó mà rụng rời chân tay, cứ thế này minh không chịu được.ai biết gì về vấn đề này thì giúp mình với nhé. cấp cứu khẩn cấp đấy. cảm ơn cả nhà

Nếu đã cầm được máu rồi thì bạn không lo, chỉ cần dùng mỡ kháng sinh bôi trực tiếp vào đầu mút đuôi bị đứt là OK. Sẽ khỏi sau vài ngày. Vì mèo đang mang bàu nên không dùng kháng sinh tiêm hoặc gây mê phẫu thuật lại. Mong hồi âm.

Cảm ơn các bạn. con mèo nhà mình ổn rồi.minh phải lừa luc nó ngủ, đổ thuốc kháng sinh vào vết thương, nó tỉnh dậy liếm. mình lại đổ tiếp,liện tục như vậy. đên hôm nay đầu đuôi đã khô (bị chảy máu mất 1 ngày 1 đêm) không nhiềm trùng, vết thương không sưng, con mèo không sốt, ăn uống bình thường, nhưng vẫn thấy một tý đầu xương đuôi (bằng hật đậu xanh lòi ra ngoài), liệu có vấn đề gì không, sau khi nó đẻ có cần đến bệnh viện phẫu thuật không?
Con mèo bị đứt đuôi vốn là mèo hoang, nó hay đến nhà mình chơi, được cho ăn nên dần ở lại luôn. nó đã đẻ được 1 lứa, giờ đang chửa sắp sinh. bạn nào muốn nuôi mèo thì đăng ký nhé.bố mẹ mình chỉ cho nuôi thêm 1 con nữa là 3 thôi. lần này nó chửa to lăm, chắc phải trên 4 con.
Một lần nữa cảm ơn các bạn nhé. nhớ lại cái ngày nó bị đứt đuôi vẫn thây sợ. em gái tớ khóc còn to hơn mèo.con Bôcxu- con của con bị đứt đuôi)cũng gào thảm thiết. con chó thì sủa nhặng xị. bố mẹ mình cũng loạn lên. nói chung la loạn xị ngậu. mình thương nó đứt ruột,tìm được diễn đàn này,gửi đi 1 tin cầu cứu, mình cũng cảm thấy được chia sẻ phần nào.
Many thanks cả nhà