• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo – linh vật của đất trời.

Cún Mèo

Member
Hôm nay mình quyết phải đưa chủ đề này ra, mọi người có ai bảo mình điên rồ dở hơi gì cũng được, hoặc bảo mình mê tín dị đoan thế nào cũng được.

Càng sống, mình càng nghiệm ra nhiều điều về những chú mèo và việc nuôi mèo.

1. Mèo mang lại may mắn.

- Các bạn để ý mà xem, cứ nhà ai nuôi mèo, mà mèo béo, mượt, lúc nào cũng tỏ ra hiền hậu, ai bế cũng được… Thì ắt gia đình đó là gia đình khá giả, có điều kiện và có cuộc sống hạnh phúc. Đặc biệt, mình để ý thấy nhiều nhà bán vàng bạc là họ hay có những chú mèo to, ngồi trên cửa tiệm nhìn ra ngoài. Mình cũng nhìn thấy rất nhiều chú mèo béo ú nằm trong tủ kính của những nhà giàu trên phố (ở Hà Nội gọi những nhà có cửa hàng lớn ở những phố cổ như Hàng Bông; Hàng Gai; Hàng Đào… là “nhà trên phố”).

- Với cá nhân mình, mình kể cho các bạn nghe nhé: Hai vợ chồng mình hoàn toàn là hai kẻ làm công ăn lương, có đồng nào ăn sạch đồng đó.. Từ trước khi chưa nuôi mèo, hai đứa chả bao giờ khấm khá được. Nói thật là có đồng lương nào thì chỉ 10 – 15 ngày sau là hết. Từ khi nuôi mèo, chăm sóc mấy thằng mèo nhà mình trở nên ú na ú nần (trộm vía các con), thì đặc biệt hay gặp may mắn.. Những điều may mắn cứ liên tục đến với gia đình mình, như tự nhiên bố mẹ lại có một khoản để cho và xây dựng được một cái nhà xinh xắn; hoặc đi làm thì công việc cũng hết sức nhẹ nhàng nhưng luôn được ưu ái, bạn bè, đồng nghiệp quý mến.

- Nhờ mèo, mình đã làm quen và gặp được rất nhiều người tốt (có ai yêu động vật mà là người xấu đâu chứ).. Ở Vietpet, mình may mắn được gặp chị Phù Dung, Vladavia, anh Hoàng Tosa Inu, anh Kỳ, bác Báu… nhiều lắm. Vì vậy, mình đảm bảo với các bạn rằng, nếu bạn chơi cùng những người thực sự yêu chó mèo thì bạn sẽ được giúp đỡ rất nhiều.

2. Mèo xua quỷ ma.

- Việc này thì từ châu Âu sang châu Á, ở đâu họ cũng lan truyền rồi… Tiếc là chưa có một cuộc phân tích cụ thể thôi. Mình từ trước đến nay chưa bao giờ tin là có quỷ có ma gì cả, mà mình cũng chả sợ gì ma. Nhưng sau một số nghiên cứu sơ lược thì mình tin là có 1 thế giới khác ngoài thế giới hiện tại mình đang sống. Mình nghĩ là thế giới ấy không làm hại được con người về mặt vật chất, nhưng về mặt tinh thần thì tác động cực khủng khiếp. Chả thế mà có ối người bị điên rồ vì bị người âm ám ảnh.

- Tại sao ở Nhật họ lại coi mèo là linh vật may mắn. Mèo mang lại khách hàng đến cho những cửa hàng của họ? Người ta còn có biểu tượng chú mèo vẫy khách nữa cơ… Nhiều nhà mua con mèo bằng nhựa có tay lúc lắc được để vẫy khách đó.

- Thôi, để gần hơn, xin lấy ví dụ của chính mình. Có hôm ông chồng mình không ở nhà (phải đến công ty sửa mạng 1 đêm), mình ngủ một mình. Thần hồn nhát thần tính thế nào mà đêm đó mình nghe thấy rất nhiều tiếng dọa dẫm, hú hét.. Sợ lạnh hết cả gáy.. Tự nhiên, thấy Lucky nhà mình lẻn đến nằm cạnh mình (trời nóng, bình thường nó nằm dưới sàn cho mát, ép nó lên nó cũng nhất định không lên). Lucky leo lên, đặt 1 tay lên tay mình và quắc mắt nhìn chằm chặp vào 1 chỗ như vô định.. Cả Lucy và Bò Sữa cũng thế.. Nó cứ đặt 1 tay lên tay mình và nhất định không chịu bỏ ra, và yên lặng nhìn vào khoảng không như thế… Đúng lúc đó thì tiếng hú hét biến mất, và trả lại cho mình giấc ngủ ngon lành. Đêm ấy, Lucky nằm cả đêm với mình, nhất định không chịu rời ra nằm chỗ mát.

Nhà mà có mèo thì yên tâm lắm, những kiểu hồn ma lảng vảng nó không dám đến nhà mình để xâm phạm đâu.. Có nhiều gia đình chủ nhà thần kinh yếu, ma quỷ quấy nhiễu suốt, mà không biết nuôi lấy một chú mèo.. Mèo sẽ giúp họ đuổi tà ma (nhưng mèo phải được chăm sóc tốt cơ, thì nó mới trả ơn).

Mèo nổi tiếng với sự lạnh lùng, nhưng đó là quan niệm hoàn toàn sai. Mèo sâu lắng và tình cảm, đôi khi còn hơn cả chó.

Đối với các bạn yêu mèo thì yên tâm rồi, nhưng các bạn cứ để ý xem, ai mà có cách cư xử tàn tệ với động vật, cuộc sống của người đó luôn khổ sở, luôn gặp trúc trắc khi làm ăn… Mình đảm bảo đấy.

meoxau

Member
Meoxau rất thích khi đọc bài này của cunmeo vì meoxau từ lâu cũng có suy nghĩ rằng những người đối xử tốt với vật nuôi thường là những người có đạo đức, nhân hậu. Theo triết lý nhân quả, phước báu thì hành động thiện của họ sẽ được đáp lại có thể ngay trog đời này hoặc kiếp sau vì mèo cũng là 1 chúng sinh (hơi tôn giáo 1 tí).Nhưng từ suy nghĩ mà viết được như cunmeo thì meoxau không làm được đâu.

nh0kkUn

Member
Thanks chị Cún Mèo 1 cái, chị viết bài này hay quá
Em chưa biết có chuyện mèo đuổi quỷ ma :D, nhưng em thấy những cái chị ghi trên đều sâu sắc.
Cảm ơn chị nhé.

anhbob

Member
Những chuyện khác thì mình không biết nhưng chỉ thấy cái quan niệm "mèo vào nhà thì khó" của người Việt mình đúng là ngớ ngẩn (xin lỗi các cụ con phạm thượng). Mình đã nuôi nhiều mèo, chưa bán bao giờ, chỉ bị mất thôi, mới Tết xong cũng ẵm mèo vào nhà. Thế mà có sao đâu, hai vợ chồng vẫn làm ăn bình thường, cũng may mắn là ngày một khá lên. Hàng xóm nhà mình có bác cũng quý mèo lắm, mà bác í thì bây giờ sướng ơi là sướng, con cái thành đạt, giàu có. Bác í cũng có kiêng kỵ gì đâu. Chỉ mong sau này được ở riêng, để được nuôi nhiều mèo hơn nữa, vì với mình hai mèo vẫn chưa đủ. Hehe, tham quá

Phu Dung

Moderator
Mình cũng có cảm nhận như Cún Mèo vậy. Từ khi có nhiều mèo, mình thấy gia đình mình ngày càng khá giả, mọi việc luôn được hanh thông. Từ khi mình nuôi hộ bạn Moceva con mèo béo ú thì sức khoẻ của mình tốt lên thấy rõ, béo tốt hẳn ra. Cac nhà khoa học cho rằng khi chơi, vuốt ve mèo não chúng ta sẽ tiết ra một hoạt chất tạo cảm giác thư thái; mà trong lòng đã thư thái thì làm gì mà chẳng thấy mọi việc hanh thông cơ chứ? :D

Cún Mèo

Member
Những chuyện khác thì mình không biết nhưng chỉ thấy cái quan niệm "mèo vào nhà thì khó" của người Việt mình đúng là ngớ ngẩn (xin lỗi các cụ con phạm thượng). Mình đã nuôi nhiều mèo, chưa bán bao giờ, chỉ bị mất thôi, mới Tết xong cũng ẵm mèo vào nhà. Thế mà có sao đâu, hai vợ chồng vẫn làm ăn bình thường, cũng may mắn là ngày một khá lên. Hàng xóm nhà mình có bác cũng quý mèo lắm, mà bác í thì bây giờ sướng ơi là sướng, con cái thành đạt, giàu có. Bác í cũng có kiêng kỵ gì đâu. Chỉ mong sau này được ở riêng, để được nuôi nhiều mèo hơn nữa, vì với mình hai mèo vẫn chưa đủ. Hehe, tham quá
Trời, quên đưa tên chị Anhbob vĩ đại vào đoạn Những người mình yêu quý...

Vâng, em ghét quan niệm "Mèo vào nhà thì khó", giống chị...

Nhắc bác Anhbob là em yêu quý bác lắm đấy nhé...

vậy tại sao có những người ko thích mèo nhỉ ?, mèo là con vật tốt trừ tà ma, giảm stress và là người bạn vui nhộn trong gia đình, vậy theo bạn mèo nào trừ ma, mình nghĩ là mèo đen, ánh mắt nó lạ lắm

Cún Mèo

Member
vậy tại sao có những người ko thích mèo nhỉ ?, mèo là con vật tốt trừ tà ma, giảm stress và là người bạn vui nhộn trong gia đình, vậy theo bạn mèo nào trừ ma, mình nghĩ là mèo đen, ánh mắt nó lạ lắm
Mèo nào cũng có khả năng trừ ma, đặc biệt là mèo lớn (từ 1 tuổi trở lên, và sống lâu với người).

nhưng bạn ơi nuôi và huân luyện nó trừ tà khó lắm , hồi nãy bạn lucy nói con mèo nhà bạn treo lên giường chắc cũng đc huấn luyện, theo mình ngĩ mèo rất khó dạy bảo mấy anh chị nào giúp em huấn luyện mèo cho nó ngoanđừng có cào ghế salon nhà em, biết nghe lời chủ tí xúi, con mèo nhà em làm mình tức wa", kêu qua đây chơi ko thèm qua điên thật

meo_3k

Member
Mình nghĩ nhà chị Cún Mèo không có huấn luyện gì mèo trừ tà đâu bạn ạ. Đúng là theo quan niệm người Việt thì mèo đen có cái gì đó rất kỳ lạ và rất linh. Nhưng mình nghĩ cả mèo và chó hoặc chỉ cần là những động vật gần gũi với con người, nếu sống gần người lâu và yêu quý mình thì chúng nó tự có ý thức bảo vệ chủ. Khi chủ sợ hãi hoặc có bệnh (thậm chí bản thân mình ko nhận ra) thì những con vật cưng sẽ cảnh báo cho mình hoặc an ủi mình. Nhiều khi cái mà con người cần trong cuộc sống bận rộn bây giờ lại chính là những an ủi về mặt tinh thần như thế. Cũng giống như việc kể cả mèo không thể nói được nhưng mình vẫn biết khi nào nó đói, khi nào nó buồn, khi nào muốn thả cho đi chơi, khi nào có bệnh... vì có lẽ giữa các em và chủ nuôi có sợi dây tình cảm bền chặt và hơn ai hết là cả 2 dành nhiều thời gian ở bên nhau thì sẽ thấu hiểu nhau thôi.

Bạn cũng nói đúng là mèo rất khó dạy vì mèo là một loài vật rất độc lập. Tuy nhiên không phải không có cách dạy nó những vấn đề vệ sinh cơ bản. Tuy nhiên bạn phải rất kiên trì vì não mèo không giống não người, không thể bảo 1 lần mà hiểu, thậm chí nó làm sai cũng không biết là sai, có đánh đập cũng vô dụng mà thôi.

Ở nhà ngoài việc vệ sinh ra thì mình chẳng bao giờ dạy mèo làm gì cả, kệ chúng nó phát triển theo hướng nào nó thích. Lại được cái cả 2 con nhà mình cũng kỳ lạ lắm, bình thường bao giờ nhìn thấy ai cũng né né, không thích cho bế đâu. Nhưng chỉ cần ko chú ý là chúng nó lại đi theo mình. Mình vào phòng chúng nó cũng vào phòng nằm, không cho vào phòng thì 2 con nằm như... ăn xin ở ngoài cửa ý, cào cửa đòi vào, mình đi xuống nhà chúng nó cũng chạy theo xuống... Nói chung vừa có cảm giác quấn người lại không quấn người, rất buồn cười. Gọi thì chẳng bao giờ thưa nhưng lúc nào mình sợ chúng nó đi lạc mà gọi thì lại chạy ra. Cũng chẳng hiểu tại sao lại thế. Mình nghĩ mèo cũng giống người vậy thôi, mỗi con một tính, thế mới đáng yêu. Nhiều lúc ghen tị với những bạn có mèo suốt ngày cho chủ bồng bế yêu thương nhưng một lúc lại thôi vì mình có mèo của mình mà, chúng nó cũng chỉ có chủ là mình chăm sóc thôi nên phải yêu thương nhau chứ.

Đọc bài chị Cún Mèo thấy yêu các em miu quá, thương các em nữa, chỉ vì phong tục tập quán lạc hậu mà bị người ta đánh đập. Nhưng cũng chẳng biết làm thế nào, ở một nước vẫn còn nhiều người nghèo và bảo thủ như Việt Nam thì người còn bị đối xử không ra gì chứ nói gì mèo. Haiz...

cũng có lần em ở nhà 1 mình đang xem tivi tự dưng thấy có bóng người lướt qua cửa , mà em đâu tin có ma , ra xem gọi thì không thấy ai trả lời cứ vậy mấy lần đến khi bé mèo nhà em tự nhiên nhảy lên nằm cạnh ( lúc trời khá nóng ) , không thấy bóng lướt qua cửa nữa , thì mèo con ngủ trên tay em đến dậy đi mất ( thờng bé mà ngủ thì phải nửa ngày ) , rồi 2 năm nay cứ đầu năm 1h sáng ngày 1 mồng 1 tết về nhà là gặp 1 bé mèo đen 100% ở trước cửa nhà ( vị khách đầu tiên )đến gần thì bé đi mất nhưng không thấy bé chạy hay leo chỗ nào giống biến mất ngay trước mắt , nhà ngay đối diện cổng bệnh viện nữa chứ ...

MaiAsa

Member
Nghe mọi người kể em sợ quá đi ^:)^ :praying:
Mà nói về mê tín thì bố em là người mê tín nhất! Trời ạ! Dạo trước mang 2 em Fuu và Fia từ Hà Nội về thì cụ bảo:"Để cuối tháng đi, giờ đang đầu tháng, mang về lỡ em nó trượt đại học thì sao?!!!" (Đỗ trượt là do nó học thế nào chứ, có phải tại mèo đâu!:angry:). Mà mình mang nó về đến nhà rồi. (Em em cũng đỗ rồi.Nó bảo ôm mèo nó thoải mái đầu óc, nhất là ngồi...véo cái vụng mỡ của Shin=)))
Giờ cụ thích bọn nó lắm, cứ khen em Fuu đen bóng, có dáng của con báo con.Còn em Fia (ai nó cũng theo) nó cũng hay chạy ra cho cụ nựng (trong 3 con, 2 con kia cứ thấy cụ là chạy.Cụ đi làm xa nhà, lâu lâu mới về mà) nên cụ đặc biệt yêu nó.
Em thích xem các bài mà chị Cún Mèo viết về mèo của chị (Diễm kiều chị viết tặng Lucky quả thật...=)) )

anhbob

Member
nhưng bạn ơi nuôi và huân luyện nó trừ tà khó lắm , hồi nãy bạn lucy nói con mèo nhà bạn treo lên giường chắc cũng đc huấn luyện, theo mình ngĩ mèo rất khó dạy bảo mấy anh chị nào giúp em huấn luyện mèo cho nó ngoanđừng có cào ghế salon nhà em, biết nghe lời chủ tí xúi, con mèo nhà em làm mình tức wa", kêu qua đây chơi ko thèm qua điên thật
Cái vụ huấn luyện mèo trừ tà là tớ chưa nghe bao giờ đâu nhé. Thực ra mình nuôi mèo vì quá mê nó thôi, chứ còn mấy chuyện kia mình không quan trọng lắm. Nhưng mình cho là mèo nó có bản năng, chả cần phải dạy hay huấn luyện gì cả (đấy là chuyện trừ tà hay gì đó). Còn việc không cào ghế, yên xe thì chắc phải sắm cho mèo cái trụ cào móng thôi. Cuối cùng là cái vụ gọi ra chơi thì bó tay, mèo nhiều đứa kiêu lắm á, nó lườm nguýt mình khiếp luôn =))

Vladavia

Member
Công nhận từ ngày nuôi con Mụn mình làm ăn cũng được được. Thích hơn nữa là con chó nhà mình cũng thích nó :-s Suốt ngày cho con mèo bú tí, mèo ị xong chó ra vùi xỉ than hộ (vì con chó nó sạch sẽ ko chịu được mùi thối). Có nhà nào chó mèo hòa thuận được đến thế ko nhỉ? :D :D

nhìn mặt nó ngố quá. kute lắm hai con này mà ko có thì buồn lắm nhỉ, chúc 2 bé hạnh phúc à nó hay giành ăn với con dog ko bạn ^^, ỉ nhỏ hiếp lớn

2 bé xinh thật mà theo hướng chụp nên mắt bé sáng quá không thấy được đôi mắt xinh kia hiền hay quậy đây , mấy bé meo nhà mình còn mút trụi cả lông cổ cún cứ như gấu mùa đông mút tay đấy , không hỉểu vì sao , nhưng trông thương cực

Cũng chính vì cái quan niệm mèo vào nhà thì khó của các cụ mà tới giờ em không được nuôi một con méo meo nào hết,ghét ơi là ghét,bực ơi là bực ><,xui xẻo hay không cũng tự do chúng tới thôi mà,liên quan gì tới mèo cơ chứ,người ta cứ nói mèo đen là điềm xui nhưng Borua vẫn cứ thích mèo đen nhất,đặc biệt những bé nào đen từ đầu tới chân không có lấy một đốm trắng,mắt xanh biếc như ngọc cơ,nhìn thui là muốn oánh vào mông vài phát cho đã ^^,mọi điều chị cún mèo nói em đều đồng ý tất,chỉ riêng khoản ma quỷ thì em không chắc lắm,vì từ nhỏ đến lớn chưa thấy ma lần nào,nhưng lúc Ki nhà em mới 1 tuổi rưỡi có lần nó chạy lên lầu chơi một mình,tự nhiên mặt mày biến sắc run cầm cập chạy xuống nhà,em tưởng có gì rớt trúng nó nên chạy lên lầu coi thử nhưng trên đó hoàn toàn yên lặng,không có dấu hiệu đổ vỡ gì hết,tới giờ vẫn không hiểu lý do,mà trên lầu nhà em là nơi để khám thờ ông nội em,không biết có phải do nó được ông nựng mà sợ cúp đuôi không nhỉ ^^,ông em cũng yêu chó lắm,mà người ta nói cún đen thì doạ ma mà sao nó lại sợ nhỉ ? Khó hiểu,mà sao cún thấy mà chủ nó lại không thấy nhỉ ?
Chị cún mèo ui,em có được xếp vào danh sách bạn tốt của chị không ạ,em không nuôi được mèo cũng do hoàn cảnh thôi mà,nhà em tới tận hai con cún đây này,chúng nó là bà hoàng ông tướng trong nhà đấy,còn em là kẻ tôi tớ trung thành ^^

meoiu87

Em cũng tin mèo ở nhà làm ăn được lắm, nhà em cũng vậy, ba mẹ em làm công chức lại ở chung với mấy cô, mấy chú, dạo trước không nuôi mèo, nhà túng thiếu lại hay bị mất vật chất, sau này có chuột nên xin mèo về nuôi, em thấy nhà em khá hơn, tuy chưa mua nhà ở riêng nhưng có tiền sửa nhà và dễ thở hơn (nhìu) nhiều.

em cũng chả nghĩ là mèo có thể xua ma quỷ hay đem lại may mắn. em thích nó đơn giản chỉ vì nó là MÈO. hơn nữa với tính cách và tuổi của em thì ~~> mèo là linh vật của em, cái này làm em iêu nó hơn 1 chút, thế thôi, hì hì

à méo

Member
Em cũng rất tin vào việc chó và mèo đều là những con vật nhìn thấy được thế giới mà chúng ta không nhìn thấy. Tối nào em cảm giác hơi âm âm, run run là tối hôm đấy chó nhà bên cạnh sủa (bình thường có người đi qua, thậm chí hát, nói chuyện...nó còn chẳng thèm sủa cơ mà).
Mèo thì khỏi nói, Beo & Miu là 2 con mèo sống lâu nhất trong nhà (tiếc là Beo bị bắt mất rồi, sau đó anh nghiện hút đối diện nhà cũng bị công an bắt, từ đó nhà em chả mất thứ gì nữa!+_+). Cả hai con đều vài năm tuổi, không hiểu sao tối nào mà tự dưng em cảm thấy sợ sợ vì nghe thấy tiếng khóc, tiếng kêu, cảm giác ớn lạnh, nhắm mắt lại bị giật mình vì cảm giác có người nhìn v.v... thì hôm đó Beo hoặc Miu sẽ gọi cửa. Em ra mở cửa cho chúng nó vào. Hôm thì nàng đi vòng quanh phòng & ban công một vòng khám xét, hôm thì vừa vào phòng đã đứng sững lại nhìn một cái gì đó rất chăm chú, mỗi lúc như thế em đều để cho chúng nó làm việc của mình, sau một hồi có vẻ như "thể hiện uy quyền & lãnh thổ" thì nó sẽ tìm một chỗ nằm phù hợp, thông thường là chả thấy mặt đâu nữa nhưng em lại ngủ được như bình thường.
Chúng nó đến tuổi đi chơi nên rất hay đi chơi, em có gọi cũng không con nào thưa, nhưng lúc nào em cần chúng nó đều xuất hiện. Đặc biệt là những lần em khóc 1 cách hết sức đau khổ nó cũng từ đâu tự dưng mò vào phòng nhảy phóc lên giường, tuy không nhìn em tình tứ hay liếm mặt em hay vẫy đuôi như bọn cún thường làm nhưng nó sẽ loanh quanh trên giường để em phải thò tay vuốt dọc thân nó thì thôi. Đợi một lúc em vừa nín khóc là nó lại chuồn đi mất +__+ Lúc nào em khóc vừa vừa thôi thì cũng chẳng có con nào xuất hiện cả >"< Ấy thế mà em lại yêu bọn nó :D Nó biết lúc nào cần quấn quít, lúc nào không, lúc nào cũng như 1 người ngoài cuộc nhìn mọi việc sáng suốt đến mức "Chuyện nhỏ, chả có gì phải cuống cuồng cuồng lên cả" ý, thích thế! :X