• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo đi vệ sinh xong dẫm lên...mà nó vừa đi

kenkendautroc

Hic mình đã gửi bài này lên diễn đàn sáng nay rồi mà vẫn chưa thấy hiện ra nên mình gửi lại. Lỡ bị trùng thì mod del giúp mình nhé.
Chuyện là mình mới xin 1 em mèo con về nuôi. Mấy hôm đầu mới về mình cũng dạy cho em ý đi trong cái chậu có để catsan. Em ý biết đi trong chậu rồi, tuy nhiên đi xong em ý đào bới rất kỹ để lấp cái mớ em ý vừa đi ra , chân trước lo đào thì chân sau em ý đạp phải cái đống đó:(, sau đó chân trước cũng đạp phải:((. Cuối cùng em ý nằm lăn lộn vùng vẫy trong chậu cát ra chiều thích thú:cry:.
Mình nghĩ em ý thích nghịch cát nên thế. Cho nên mấy hôm sau mình ko cho nó đi chậu cát nữa mà dạy nó đi trong nhà vs, hy vọng sàn gạch sẽ khiến em ý nhìn thấy rõ đống đó mà đừng đạp lên. Ngờ đâu đi xong em vẫn cào thật lực, đạp cho tứ tung:cry:. Ngày 2 cữ mình cứ phải lo căn khi nào em ý đi xong thì nhảy vô rửa chân rửa tay cho nó rồi cọ rửa hết cái nhà wc, mà vẫn lo không biết đã sạch chưa. Nhiều lúc em ý đi tè xong em cũng đào đào bới bới dẫm dẫm đạp đạp rồi đi khắp nhà.
Có bạn nào có cách gì hay để chữa cái tật chơi bẩn này của em Bạch Tuộc nhà mình, mình cám ơn nhiều nhé:love struck:. Chứ nó cứ thế này mãi chắc mình chết quá

ngudaymuon

Active Member
Hic mình đã gửi bài này lên diễn đàn sáng nay rồi mà vẫn chưa thấy hiện ra nên mình gửi lại. Lỡ bị trùng thì mod del giúp mình nhé.
Chuyện là mình mới xin 1 em mèo con về nuôi. Mấy hôm đầu mới về mình cũng dạy cho em ý đi trong cái chậu có để catsan. Em ý biết đi trong chậu rồi, tuy nhiên đi xong em ý đào bới rất kỹ để lấp cái mớ em ý vừa đi ra , chân trước lo đào thì chân sau em ý đạp phải cái đống đó:(, sau đó chân trước cũng đạp phải:((. Cuối cùng em ý nằm lăn lộn vùng vẫy trong chậu cát ra chiều thích thú:cry:.
Mình nghĩ em ý thích nghịch cát nên thế. Cho nên mấy hôm sau mình ko cho nó đi chậu cát nữa mà dạy nó đi trong nhà vs, hy vọng sàn gạch sẽ khiến em ý nhìn thấy rõ đống đó mà đừng đạp lên. Ngờ đâu đi xong em vẫn cào thật lực, đạp cho tứ tung:cry:. Ngày 2 cữ mình cứ phải lo căn khi nào em ý đi xong thì nhảy vô rửa chân rửa tay cho nó rồi cọ rửa hết cái nhà wc, mà vẫn lo không biết đã sạch chưa. Nhiều lúc em ý đi tè xong em cũng đào đào bới bới dẫm dẫm đạp đạp rồi đi khắp nhà.
Có bạn nào có cách gì hay để chữa cái tật chơi bẩn này của em Bạch Tuộc nhà mình, mình cám ơn nhiều nhé:love struck:. Chứ nó cứ thế này mãi chắc mình chết quá
Mèo nhà mình lúc trước cũng đi trong nhà vệ sinh, nhưng mình thấy đi trong nhà vệ sinh bẩn lắm.
Tè xong bao giờ cũng bị ướt chân, cộng thêm sàn nhà Vs ướt nên hay bị dính bẩn.

nếu đi trong catsan thì sạch sẽ hơn rất nhiều lần, có thể em ý nghịch thì bới thế nhưung bạn để ý em nó tè hoặc ị xong bế em nó ra luôn, vài lần là bé quen ngay mà.

mmark

Member
bữa trước con mèo nhà mình cũng như vậy, chờ cho nó đi xong là nhấc ra ngay.. nhưng mà cục đấy nó vẫn dính vào mèo, nhấc lên nó giật mình quẫy một cái thế là bắn cả cái cục vào mặt :(( bạn nhớ cẩn thận

marky

Member
haha, bài này đọc chết cười thật. đúng là dở khóc dở cười với bọn chó mèo này thật. mình thì chẳng có kinh nghiệm gì để chia sẻ, nhưng bạn cứ cố gắng kiên nhẫn theo cách các bạn khác chỉ, chắn chắn sẽ có kết quả. như con chó của mình hồi xưa cũng làm mình đau đầu lắm, nhưng kiên trì mãi rồi cũng vào nền nếp thôi.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Đào bới, lấp kín là phản xạ của mèo sau khi đi vệ sinh. Các cụ có câu" Giấu như mèo giấu c...!" để ám chỉ ai đó quá cẩn thận tới mức...dở hơi. Như vậy mèo của bạn ị xong rồi đạp chân vào, dẫn lên thì vẫn trong cái động tác "giấu diếm" vậy thôi.

Nêu không khá hơn bạn nên dùng catsan vệ sinh cho mèo là ổn. Đương nhiên bạn cần làm thêm giờ hay nhận part time đâu đó để có thêm thu nhập mà mua catsan cho mèo nhé !

D_P_HOA

Active Member
Mèo nhà mình lúc trước cũng đi trong nhà vệ sinh, nhưng mình thấy đi trong nhà vệ sinh bẩn lắm.
Tè xong bao giờ cũng bị ướt chân, cộng thêm sàn nhà Vs ướt nên hay bị dính bẩn.

nếu đi trong catsan thì sạch sẽ hơn rất nhiều lần, có thể em ý nghịch thì bới thế nhưung bạn để ý em nó tè hoặc ị xong bế em nó ra luôn, vài lần là bé quen ngay mà.
Cách như nhà Ngủ muộn là tốt nhất, vừa đỡ mùi lại vừa đỡ bẩn chân.

Mình thì dậy mèo theo cách này ( vừa không tốn tiền mua catsan nhé ) nhưng chống chỉ định với bọn mèo cào bới.
Dùng 1 cái chậu, xong đặt 1 cái rá hay 1 cái rổ lỗ hơi to 1 tẹo cũng được, mèo đi nhẹ xong, nước tiểu của mèo lọt luộn xuống đảm bảo không ướt chân :)). Còn đi nặng thì mèo nhà mình nó đi vệ sinh vào buổi sáng nên mình hót và cho vào toa lét luôn, mà có hôm nó đi vào giữa buổi thì cũng chưa thấy nó dẫm vào bao giờ , mỗi tội phải hót đổ ngay vào toa let thôi ( bạn nào nhìn thấy ghê thì sẽ khó thực hiện theo cách này).

à quên, vì nhà mình có nhiều nhà vệ sinh nên nhà vệ sinh này chỉ dành riêng cho bọn nó nên nhà vệ sinh không ướt nên chân chúng cũng không bẩn.

Tối về đổ chậu, cho nước lau nhà vào tráng sạch, thế là OK :D
Hình minh họa :D

[/IMG]

kenkendautroc

Cám ơn mọi người đã chia sẻ bí kíp nhé, mình sẽ cố gắng kiên trì với Bạch Tuộc. Hôm bữa lại vừa vác về nhà thêm 1 em mướp nữa. Nuôi mèo thì yêu thật nhưng ngày ngày hốt mấy cữ cũng mệt quá ^^

Kún¥êu

Member
Híc mèo nhà bạn chắc còn nhỏ quá nên chứa được mẹ dạy đi vệ sinh sạch sẽ. Em mèo Chi nhà mình cũng tách mẹ sớm nên ở bấn lắm. Có lần nó đi vệ sinh xong chạy lên giường của mình để mình vuốt ve, ai dè vẫn còn nguyên 1 cục ... dính ở lông đuôi thế là hôm đó phải lôi hết chăn màn ra giặt. Bây giờ thi thoảng bắt gặp nó đi vệ sinh toàn phải canh đợi nó vừa đi xong là sốc nách bế ra khỏi chậu cát luôn cho nó đỡ vầy vã bẩn thỉu.

ruồi bẹp

Active Member
Bống nhà mình ngày trước luôn luôn bị thế và mình áp dụng cái cách nó đi xong nhấc ra luôn nhưng mà con bé vẫn một mực muốn đào bới nên đành chịu khó rửa cho nó mỗi lần đi xong. Được một thời gian chân tay Bống khéo léo hơn rồi nên đỡ lắm :D

mèo con còn nhỏ chưa biết gì và cũng chưa có kinh nghiệm nên chân tay vụng về lắm, bạn nên chịu khổ một chút để cho các cháu nó tập tành mới khá lên được :D

hathu08

Active Member
Nim bẹp nhà mình cũng vụng thối, mấy lần thấy chân tay bết lai, "rau mùi" kinh khủng luôn :( nhưng chắc được thằng Tí nó dạy nên cũng khôn ra được 1 tí rồi, giờ nó còn chẳng thèm lấp nữa, một chốc sau thằng Tí vào lấp hộ :)) mà càng lớn chúng nó càng khéo.

mistercat

Member
Mèo nhà mình thì chả hiểu thế nào nữa. Đi tè thì vào chậu rất tử tế, nhưng đi ị thì y như rằng 4 góc nhà :( Từ hồi đón về đến giờ đã gần 2 tháng. Mình cứ canh cho đến khi nào em ấy cào cào góc tường thì bế đặt vào chậu nhưng đến giờ "mèo lại hoàn mèo".
Mình cũng thử đo đuôi nhưng không được, các bạn giúp mình với.