• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mèo đi vệ sinh mùi hôi

berrys

Member
chào cả nhà! e có nhận nuôi 1 bé mèo ở nhà chủ cũ thì bé cũng được huấn luyện đi vs đúng chỗ nhưng hôm qua do em quên không mở cửa bếp làm bé phải đi bậy ra nhà e đã dọn rồi lấy nước lau nhà rồi xịt phòng nhưng còn rất mùi khó chịu không làm cách nào hết được. mọi người có cách nào để khử mùi hôi này không ạ? và em thấy bé đi vs mui rất kho chịu do chế độ ăn hay làm sao ạ? bé cũng chỉ ăn cơm với tôm, cá và có uống thêm sữa thôi. cảm ơn mọi người

miuleem

Bạn đã lau chùi sạch sẽ và xịt phòng rồi thì mình nghĩ chỉ cần để cửa phòng thông thoáng khoảng 1 ngày là hết mùi ngay thôi.Còn mình thấy nếu muốn mèo đi vs ko có mùi hôi và sạch sẽ thì cách tốt nhất là cho nó ăn hạt (thức ăn hạt khô cho mèo í,như Me-o,wishkas,...) chỉ tội ăn hạt thường xuyên sẽ khiến mèo bị sạn thận nên bạn nên cho ăn kết hợp,kiểu 1 bữa cơm cá,1 bữa hạt.Với nữa là hạn chế cho ăn cá thiu,đồ thừa hay tôm vì tôm thường khiến mèo đi phân lỏng,và mùi tất nhiên sẽ ko dễ chịu chút nào =.=".Chúc mèo nhà bạn khỏe mạnh nhé :)

berrys

Member
thanks b chỗ mình khó mua được hạt khô nên chắc không cho bé ăn hạt được thay đổi khẩu phần ăn vậy.

miuleem

Hạt khô thì hầu như các siêu thị đều có bán mà bạn,BigC thì đảm bảo có luôn.Mình thấy mèo ăn hạt khô ko những đi vs sạch mà còn có thể mau lớn và nhanh nhẹn hơn đấy,chỉ tội nếu cho ăn thường xuyên thì hơi đau ví tí thui :p