• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo đi vệ sinh không đúng chỗ, thích đi chơi hoang - Làm thế nào để chữa?

usk1206

Chào mọi người. Mình đang rất cần được sự giúp đỡ của mọi người >''<. Chuyện là thế này ạ, mình nhận nuôi 1 chú mèo Tây lông xù, khoảng hơn 1 tuổi, mình gọi nó là Xù. Bạn mình cứu vớt Xù từ ông anh chán nuôi mèo và có ý định làm thịt em ý, và mình nuôi Xù hộ bạn ý.

Xù có 2 tật xấu mà mình không thể nào dạy cho em ý bỏ được.

Tật xấu thứ 1 là em ý biết đi ị ở trong chậu cát cơ mà lại không thèm đi tè vào đó. Em ý cứ thích đi quanh nhà mà ''đánh giấu lãnh thổ" ý :(. Mình không hiểu sao mà em ý lại đi tè kiểu rất lạ ấy, đứng chứ không ngồi, thích đi tè vào tường, hay những chỗ như tường, khi đi tè thì đuôi em ý dựng ngược lên. Híc. Em ý chơi với mấy em chó nhiều nên học kiểu cách của chó rồi sao ý. Mình đang học ĐH và trọ ở HN, thuê cùng nhà với mấy bạn nữa. Và mình đang rất khó xử chả biết làm sao để xử lý cái thói hư thân của em ý, ngại với các bạn kia quá, khắp nhà bốc lên mùi khai :((. mình đã thử mọi biện pháp nặng nhẹ, răn đe đủ kiểu, dùng cả thuốc xịt, nhưng mà em ý chỉ chịu đi ị vào chậu chứ nhất định không chịu đi hái hoa trong ý :((

Tật xấu thứ 2 của em Xù là rất thích ra ngoài chơi, đi lang thang xung quanh và không chịu về nhà, cái này là thói hư tật xấu từ hồi ở với chủ cũ. Dù mình vẫn thỉnh thoảng dắt em ý ra ngoài đi dạo nhưng mà hình như lúc nào em ý cũng muốn ra, nhiều khi đứng ở cửa kêu rất tội nghiệp. Mình đã ... mang em ý đi gặp bác sĩ để... Nhưng mà vẫn chứng nào tật nấy. Thật chẳng biết làm sao cả. Em ý rất quấn người, rất đáng yêu, chả hiểu sao lại cứ thích ra ngoài :(( híc. Mong các bạn có kinh nghiệm nuôi mèo mách cho mình biết phải làm thế nào với.. :((

ruồi bẹp

Active Member
mình nghĩ là Xù nhà bạn đã đến tuổi muốn tìm vợ rồi, bạn có thể tìm cho em ấy mèo cái hoặc triệt sản Xù đi thì có thể việc này sẽ đỡ. Đánh dấu lãnh thổ với đi ra ngoài chơi là việc rất bình thường của mèo đực lớn. Bạn có thể rào hết các cửa hoặc đóng kín để Xù khỏi ra ngoài nữa.
Ngoài ra bạn có thể mua lộ nước xịt chống đi bậy của mèo xịt vào những chỗ mà bạn không muốn em ấy đi tè vào, ngày trước mình không biết có cái lọ ấy còn dùng nước hoa cơ mà có tác dụng đấy, nước hoa càng đậm mùi càng tốt, bọn này chúng nó sợ nước hoa lắm.