• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo đực hay mèo cái???

babytired

Member

Thường thì khi nhận nuôi các bé mèo câu hỏi hay được đặt ra là nên mua mèo đực hay mèo cái? Bé nào ngoan và thương bạn nhiều hơn?... Mình mong muốn nghe góp ý từ kinh nghiệm của mọi người.

Đây là một số kinh nghiệm mình tích góp được từ các bé thỏ, chó, mèo...

Cả hai giới có ưu và nhược điểm khác nhau:
Kích thước:

Mèo đực có xu hướng lớn hơn (đôi khi đáng kể trong một số giống như Maine Coon, Ragdoll...). Vì vậy đây là một điểm đáng cho chúng ta băng khoăng, trăn trở.

Hành vi:

Phần lớn hành vi bị không thích ở mèo đực là xịt đánh dấu lãnh thổ; nhưng hành vi này sẽ biến mất khi mèo được desex. Thủ tục desex mèo đực đơn giản và thường rất ít tốn kém, có những lợi thế đáng kể cho chủ sở hữu, cũng như mèo. Sau khi desex thì mèo đực sẽ không đi kiếm "bồ".:D
Mèo cái thường nhiều chuyện và hay nói hơn, giọng cao hơn và hay dùng tiếng kêu để thông báo cho chúng ta bé muốn gì. Nhưng đồng thời làm "phụ huynh" điếc tai khi dậy thì. :D

Mọi người ơi... Mình hết ý rồi, mong mọi người góp ý cho bài thêm xôm tụ ha.
Cám ơn mọi người đã đọc bài.

babytired

Member
Chết post lộn qua đây, Mod PhuDung hay Greenvet dời dùm em qua sức khỏe mèo chứ Post bên này là emergency người ta đánh đuổi chạy rớt dép mất!!!

milkygirl6390

Active Member
mèo đực thì quấn chủ mang giới tính female, mèo cái thì quấn chủ mang giới tính male...=.=

hongtrang91

mèo đực nói chung thì sạch sẽ hơn, mèo cái có nhiều chuyện "này nọ" nên bẩn, dây dưa nhiều hơn! Nhưng thực tế cũng có con cái rất sạch sẽ, biết giữ vệ sinh! nhỉ :D

babytired

Member
Thường thì nghe người ta nói con trai thì dễ thương hơn, tình cảm hơn... còn con gái thì kiêu kỳ và bất cần đời hơn :D hihi...

hathu08

Active Member
em vẫn thích có 1 đứa con gái, và có 1 đứa con gái rồi thì rất hạnh phúc :) nhưng lại không muốn có thêm nhiều, trong khi mèo đực thì cứ thích có mấy thằng vây quanh mình :D

Em thấy con gái tình cảm hơn, nhưng lắm mồm lắm, cằn nhằn ý kiến nhiều, có cái gì cũng léo nhéo kể lể. Như con Mẫn nhà em, trước khi ăn, ị, uống nước, ngủ, chơi, liếm người... đều phải lên báo cáo em 1 cái, không chú ý đến nó thì nó có vẻ rất cay cú. trong khi mấy thằng đực rựa thì ra vẻ lạnh lùng cool hơn :)) (dù tỉnh thoảng không chịu được thì lại lén lút lên dụi dụi với cả mút áo mẹ chùn chụt :)) :)) )

Mà đúng là không hiểu bọn ranh này bản năng hay là chúng nó thích nghĩ thế, em thấy phần lớn con trai thì quấn mẹ hơn, con gái thì thích nịnh bố hơn, y như người ấy.

Với cả có lí do riêng tư, nói ra thì hơi xấu hổ, chứ em nuôi thằng con trai nào cũng có 2 "balls" to :)) nhìn từ đằng sau hơi bị nổi bật, không hiểu sao em lại thấy chúng nó đáng yêu ở cái đấy mới chết chứ, thế nên không thích desex chúng nó tí nào.

Gemma

Active Member
Ha ha... Cô Hathu đúng là cá tính thật, thích... ngắm... balls của mều đực, hí hí :">:))

Nhà mình thì cả con trai lẫn con gái đều quấn bố nó, trong khi mình là đứa hầu bọn nó từ chạy mua thức ăn, đưa đi bác sĩ, dọn shit, ngoáy tai, chùi shit dính lên lông đuôi, tắm táp và cả... chụp hình cực đẹp cho nữa, thế mà cấm có đứa nào nó quấn mẹ mới điên chứ! :(:)-??x-(8-x

babytired

Member
Ha ha... Cô Hathu đúng là cá tính thật, thích... ngắm... balls của mều đực, hí hí :">:))

Nhà mình thì cả con trai lẫn con gái đều quấn bố nó, trong khi mình là đứa hầu bọn nó từ chạy mua thức ăn, đưa đi bác sĩ, dọn shit, ngoáy tai, chùi shit dính lên lông đuôi, tắm táp và cả... chụp hình cực đẹp cho nữa, thế mà cấm có đứa nào nó quấn mẹ mới điên chứ! :(:)-??x-(8-x
Em chỉ chị một cách hen. Có loại thuốc xịt lên đồ vật có mùi khó chịu mèo rất ghét. Chị mua một chai về tặng ông xã nói ổng xài ở nhà thay cho nước hoa là mèo hết theo ổng liền :D hihi :D

Phu Dung

Moderator
Mình thích lũ mèo zai vì tính cách chúng nó kool hơn, lũ mèo gái lắm mồm quá :D

Thế mà ghét của nào trời trao của đó. Thằng Tí Cọp con thừa kế của mình vừa nhiều chuyện, vừa lu bu :(

maihuongt91

Member
mèo cái thơm hơn mèo đực...vì cái bọn zai nó hay cứ thích đánh dáu lãnh thổ nên cũng ám mùi vào cơ thể nó khá nhiều......e sợ cái mùi đó...nhưng lại yêu cái lũ có cái mùi đáng ghét đó

Susu109

Member
Mình thì đực cái đều yêu hết... Mỗi đứa có một cái yêu riêng... Nhưng vấn đề là nếu nhà đã có 1 tHằng đực thì nếu muốn có thêm tHằng nữa thì chắc là triệt sản 1 trong 2 đứa mới có thể cho chúng nó ở chug 1 mái nhà..... Còn mèo cái thì có muốn đón thêm đứa nào về cũng k phải lăn tăn vấn đề tranh giành lãnh thổ :D

thanhthuyvu

ẻm mèo nhà em đc hơn 1 tháng...hôm qu có cô hàng xóm cứ bảo mèo nhà em là mèo cái.mèo cái có 3 chấm,mèo đực có 2 chấm)..nhà cô ý cũng nuôi nhìu mèo...em bảo mèo nàhh em có 3 chấm là mèo đực....hix....em cũng search trên mạng thui nhg chả bít ai nói đúng cả:(

linkmitu

Member
Mình thích mèo cái hơn, tại mèo cái đi hay õng ẹo :))
mèo cái nhà mình quấn chủ hơn mèo đực, đi lại từ tốn õng ẹo, rất hay cọ người vào tường, rúc đầu vào chân mình, kêu nhiêu hơn, mồm to hơn :x
còn thằng đực nhà mình rõ là đáng ghét, toàn xịt nước hoa lung tung :( xẻng, góc tường, vở viết của mình :(

trongqui

Member
nhà mình thì có 1 nhóc mèo đực, làm cái gì cũng báo cáo mới ghê, ở nhà 4 nhóc, 2 đực, 2 cái, mà suốt ngày chỉ nghe tiéng của thằng này, luyên thuyên mãi thui :)

lululubu

Active Member
Hì, nuôi mèo đực thích hơn chứ, tình cảm hơn nè, thỉnh thoảng giả vờ cool nè, không sợ vỡ kế hoạch nè. Mới cả đẹp hơn mèo cái nữa :)).

Nhà mình đang 2 thằng đực, rất muốn giữ lại thằng nữa nhưng sợ bị oánh nên đành thôi.

radium

chụp ảnh tận nơi mới biết được, không phải chờ lớn lên xíu là biết ngay
còn theo kinh nghiệm 1 chấm đen ở bộ phận sinh dục là mèo cái
mèo tam thể 100% mèo cái
2 chấm là mèo đực
bạn có ảnh chụp cận cảnh bộ phận sinh dục là biết ngay

phenmaleat

Active Member
tớ thấy mèo nào cũng quấn chủ mà, tất cả là do mình dành tình cảm cho em nó như thế nào thôi