• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo đực có ghét nhau ?

Chuyện là mình có 2 em mèo: một đực, một cái khoảng 3 tuổi. Em mèo đực vừa bự vừa hung dữ nên mình gửi ở nhà bạn trai ( có rào chắn để khỏi đi chơi ), mình lại mới đem về một bé mèo đực mới ( chưa dc 1 tháng, còn bé xíu ). Bây giờ nhà bạn mình phải về quê, không ai chăm sóc nên phải đem bé mèo lớn qua nhà mình. Mình lo quá, vì khi mình đem về, hễ bé mèo nhỏ lại gần là em mèo cái đã gầm gừ ( mặc dù nó rất hiền lành ). Không biết em mèo bự có cắn bé mèo nhỏ không nữa ? Mọi người giúp mình với :nailbitting:

Phương pháp nhốt hoặc cách ly không ăn thua, vì nó rất mạnh, bung cả lồng để chạy ra, còn nhốt nó vô phòng khác là nó cắn mình để trả thù >"<

MeiKii

con mèo đó quái chiêu nhỉ. Chắc là cũng tu luyện lâu năm nên đạt đc bí kíp ^^

meo_3k

Member
Mèo con mới có 1 tháng tuổi là còn rất bé. Bạn phải mau chóng nghĩ ra biện pháp xích hoặc nhốt con mèo đực to lại, thậm chí là cả mèo cái nếu chúng nó đánh nhau. Vì nếu em còn nhỏ quá thì sẽ dễ bị đánh tới mất mạng ý chứ -_- nhất là thường các con đực đánh nhau rất kinh mà mèo con thì biết gì đâu.

Bạn mua cái xích tốt, xích con mèo đực kia vào 1 chỗ chắc chắn thì làm sao nó thoát ra được nhỉ? Nếu ko an tâm thì mua xích chó mà xích lại, bạn lên những cửa hàng dành cho chó mèo mà mua, ví dụ như Lâm's Petshop chẳng hạn, đừng mua cái xích ỏng ẻo hay bán ở mấy cửa hàng chó mèo, vì xích đó thì mèo con cắn còn đứt chứ nói gì mèo to.

Mèo cái thì mình yên tâm, vì bé ấy rất nhát và biết nghe lời, chứ còn chú mèo đực thì tớ bó tay với nó luôn, chẳng coi ai ra gì cả >"<. Mà thấy xích nó thì tội lắm, vì nó quen tung tăng đi lại rồi, bây giờ mà xích nó, chắc nó lấy hết sức để vùng ra đấy chứ, lúc đó lại bị thương :( , chưa kể mèo con lỡ lại gần thì cũng nguy hiểm >"<.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Chuyện là mình có 2 em mèo: một đực, một cái khoảng 3 tuổi. Em mèo đực vừa bự vừa hung dữ nên mình gửi ở nhà bạn trai ( có rào chắn để khỏi đi chơi ), mình lại mới đem về một bé mèo đực mới ( chưa dc 1 tháng, còn bé xíu ). Bây giờ nhà bạn mình phải về quê, không ai chăm sóc nên phải đem bé mèo lớn qua nhà mình. Mình lo quá, vì khi mình đem về, hễ bé mèo nhỏ lại gần là em mèo cái đã gầm gừ ( mặc dù nó rất hiền lành ). Không biết em mèo bự có cắn bé mèo nhỏ không nữa ? Mọi người giúp mình với :nailbitting:

Phương pháp nhốt hoặc cách ly không ăn thua, vì nó rất mạnh, bung cả lồng để chạy ra, còn nhốt nó vô phòng khác là nó cắn mình để trả thù >"<
Không cứ gì mèo đực hay cái, mà mèo lạ chênh lệch nhau xa về lứa tuổi nếu thân thì thân nhau ngay, ngược lại chúng rất kỵ nhau, khó hòa đồng. Có mèo to dọa nạt mèo con, nhưng có con lại sợ mèo con. Nhiều trường hợp không dễ quen nhau chút nào.

Có thể mèo nhà bạn ở trường hợp không thể thân nhau đấy. Vì vậy bạn đừng cố ghép đàn nhé.

Hic, cám ơn bác sĩ. Chắc là cháu phải tìm nhà ai gửi tạm vài ngày lễ vậy, không biết có ai chịu cho gửi nhờ không nữa :(

Đúng là như bác sĩ nói, Tiny nhìn bự như hổ ( 6kg lận mà :worried: ) vậy mà sợ 2 em bé xíu. 2 bé cứ chạy lại gần Tiny, còn Tiny thì vừa thấy bóng 2 em thì chạy gần chết :D Nhưng mà cũng hơi sợ, vì mấy bé vẫn chưa quen nhau, lỡ Tiny bực mình lên là.... nên cháu vẫn tách riêng ra >"<

thuongnga27

Mẹ con có ghét nhau không nhỉ? 2 con mèo con nhà mình lớn lắm rồi, nhưng mèo mẹ không bao giờ chơi với cả. Cứ con lại gần là gào lên và giơ tay ra đánh.

anhbob

Member
Mẹ con có ghét nhau không nhỉ? 2 con mèo con nhà mình lớn lắm rồi, nhưng mèo mẹ không bao giờ chơi với cả. Cứ con lại gần là gào lên và giơ tay ra đánh.
Mình thì không nghĩ mèo mẹ ghét mèo con, nhưng có lẽ con nó đã lớn nên nó muốn tách ra, không chăm sóc nữa. Phần lớn mèo cái hơi đắm đuối vì con dù con đã lớn nhưng có một số thì không thế. Chỉ cần mèo con cứng cáp là mèo mẹ không chăm sóc nhiều nữa. Nhưng cũng có thể mèo mẹ bi đau vú, không muốn mèo con bú nữa nên nó đuổi ra.