• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mèo đẻ bị ra máu nhiều ngày!giúp mình với

pinmoi

Member
mèo nhà Lovelyvesau là mèo nga xù,bé đẻ lần đầu,4 ngày mà vẫn còn ra máu,k chiu an,nằm mệt. đêm hôm qua,12 h mình năn nỉ bs ở đường Trương Vinh Kí qận Tân Phú HCM. bs chich thuốc cho ra vật gì đó cứng cứng trong bụng mèo,nhưng bé k ra mà vẫn đau nhiều. mình k biet lam sao,ở đâu có bv cho mèo nằm lại, nhưng nếu mèo mẹ nằm lại thì mèo con sao đây? moi người oi,giúp bà mẹ trẻ này với! ^:)^^:)^^:)^

beheoxinhxan

Active Member
Mình biết có 2 bệnh viện chó mèo ở HCM. Một cái ở khu Thảo Điền, bạn search là ra ngay (chưa đi bao- không biết chất lượng thế nào nhưng khu đấy toàn người nước ngoài theo lời đồn thì khá tốt). Một cái thì là BV thú y thành phố, rất to, trang thiết bị siêu âm đầy đủ. Cái này lần trước mình đã cho cún nhà mình đi khám 1 lần (tiểu ra máu), chất lượng phụ vụ tốt. Tiếc rằng mình không nhớ địa chỉ.:(

Sheryl

Active Member
Cái Thảo điền kiểu như Việt Pháp, nghe nói mắc lắm :(. Chị beheo cố nhớ ra mà chỉ cho bạn ấy nhé.

ngudaymuon

Active Member
Bạn ơi, bạn chịu khó bế bé ra BS nào uy ín chút rồi cho cả mẹ cả con nằm nội trú đi bạn ạ, mình thấy thế này không ổn, bốn ngày rồi.:(

Mèo mẹ mới sinh mà ko chịu ăn uống gì hết, bình thường rất thích soup whiscat nhưng nay ko chịu ăn, sáng nay mình ra chợ mua cá tươi về luộc cho mèo ăn nhưng cũng ko ăn, bơm sữa vào miệng thì nhả ra, đêm qua mình mang ra bs thú y khám thì bs nói có thể mèo còn sót nhau nên bị sốt, bs đã tiêm thuốc nhưng thấy mèo mẹ vẫn mệt lắm. Mình rất lo, các bạn có kinh nghiệm chỉ giúp mình với, cảm ơn rất nhiều.

beheoxinhxan

Active Member
Cho bé ra bệnh viện ngay bạn nhé. Mình tìm ra địa chỉ rồi 151 Lý Thường Kiệt nhé ( Q.5 hay Q.10 gì đấy)

pinmoi

Member
Cho bé ra bệnh viện ngay bạn nhé. Mình tìm ra địa chỉ rồi 151 Lý Thường Kiệt nhé ( Q.5 hay Q.10 gì đấy)
xin cảm ơn mọi người,mình sẽ báo tình hình cho mọi người nha,mong sao bé mèo có đủ nghi lực vượt qua. :praying:

Cảm ơn pinmoi, cảm ơn mọi người nhiều, mình đã cho Bủm đi siêu âm rồi phát hiện vẫn còn nhau, phải tiêm thuốc mấy ngày mới hết được. Bác sĩ nói Bủm chị chứng máu loãng nên bị ra máu hoài, lúc cạo lông bụng để siêu âm, Bủm ko chịu nằm yên nên để bị dao cắt vào ti, máu chảy quá trời, mình nhìn mà xót hết cả ruột. Đến giờ thì Bủm khỏe hơn rồi, đỡ sốt, nhưng mỗi tội là ko chịu ăn thì sẽ ko có sữa cho con bú. Được cái các bé cũng ngoan, thiếu hơi mẹ mà ngủ rất ngon lành, mình thấy cũng yên tâm được phần nào.

mình rất sợ cho lũ mèo nhà mình đẻ, lỡ bị làm sao thì hối hận. Nhưng không cho chúng nó đẻ là cướp đi quyền làm mẹ của chúng nó, cũng ác :((

ngudaymuon

Active Member
Cảm ơn pinmoi, cảm ơn mọi người nhiều, mình đã cho Bủm đi siêu âm rồi phát hiện vẫn còn nhau, phải tiêm thuốc mấy ngày mới hết được. Bác sĩ nói Bủm chị chứng máu loãng nên bị ra máu hoài, lúc cạo lông bụng để siêu âm, Bủm ko chịu nằm yên nên để bị dao cắt vào ti, máu chảy quá trời, mình nhìn mà xót hết cả ruột. Đến giờ thì Bủm khỏe hơn rồi, đỡ sốt, nhưng mỗi tội là ko chịu ăn thì sẽ ko có sữa cho con bú. Được cái các bé cũng ngoan, thiếu hơi mẹ mà ngủ rất ngon lành, mình thấy cũng yên tâm được phần nào.

Bạn ơi, nếu mèo mẹ không chịu ăn, bạn mua sữa bột dành cho phụ nữ mới sinh hoặc mang bầu về pha cho bé, rồi bơm vào miệng cho mèo mẹ để bé có sữa cho con ti. Rồi một hai hôm bé lại sức thì sẽ cho bé ăn cháo, cơm hoặc thịt sau.

pinmoi

Member
Bạn ơi, nếu mèo mẹ không chịu ăn, bạn mua sữa bột dành cho phụ nữ mới sinh hoặc mang bầu về pha cho bé, rồi bơm vào miệng cho mèo mẹ để bé có sữa cho con ti. Rồi một hai hôm bé lại sức thì sẽ cho bé ăn cháo, cơm hoặc thịt sau.
cảm ơn bạn nhiều nha,vậy mà mình cũng không nghĩ ra. :-bd

Bé nhà mình từ nhỏ đến giờ ko thích uống sữa bạn à, mình có mua sữa về bơm cho Bủm nhưng vẫn quyết ko chịu uống, bơm vào miệng rồi nhưng không nuốt làm sữa chảy tràn ra ngoài hết. Giờ Bủm đã ăn nhưng ăn vẫn ít lắm, ăn cầm chừng để đỡ đói thôi. Giờ còn thêm bệnh là mỗi lần cho con bú là lè lưỡi thở gấp, nhìn thấy thương lắm.

Sheryl

Active Member
Bạn thử cho con bé ăn phô mai xem. Phô mai cũng nhiều dinh dưỡng mà. Nhiều bé mèo thích phô mai lắm.

pinmoi

Member
cảm ơn mọi người đã quan tâm,giup đỡ, mèo mẹ đã khỏe lại nhiều,nhờ các vị bs giỏi,nhưng mẹ-con tạm thời xa nhau đợi cho mèo mẹ khỏe hoàn toàn,hiện mèo con đang bú sũa ngoài. =D>