• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo đã lớn, mới nhận về, nuôi thế nào ạ?

tikjw

Em vừa nhận 1 em mèo ta, mèo trống :">, đã 7 tháng tuổi rồi ạ.

Mọi việc ổn cả. Em í nhanh nhẹn, nghịch ngợm, đáng yêu, khỏe mạnh. Tuy nhiên có mấy việc làm em băn khoăn như sau:

- Chủ cũ bảo em í rất dễ ăn, vậy mà em thấy kén ăn vô cùng. Ăn ít cơm, toàn lựa bằng được thịt hoặc cá cho dù lúc trộn vào em đã cắt rất nhỏ rồi. Trước nó béo, sau 2 tuần bị bỏ bê (lúc đó em chưa nhận nuôi), nó gầy hẳn đi, và chả hiểu sao lại ăn kém vậy.

- Buổi ngày thì em í đùa nghịch rất vui vẻ. Thậm chí phá phách nữa. Nhưng đêm về nó như ai khác. Chỉ trèo lên cửa sổ, rồi cứ thế nhìn ra đường, không chơi với chủ nữa. Rồi em í nhảy từ cửa sổ ra ngoài, nấp 1 mình ngoài đó, cũng ko nghịch ngợm hay chơi bời gì, giống trẻ tự kỷ ấy. Cứ mở cửa sổ là nó nhảy ra ngoài, rồi ngồi ngoài ấy, em phải chạy ra bế vào, gọi nó ko thưa gì hết. Đóng cửa sổ lại, nhốt vào nhà, thì nó cũng lao cái rầm vào cửa sổ (Chắc nó tưởng đang mở), rồi rơi xuống. Có vẻ nó có một động lực khó hiểu nào đấy là phải ra ngoài. Vào nhà, nó cũng ko chơi với người, cứ bồn chồn rất khó hiểu. Thậm chí món cá bình thường vẫn thích, nó cũng ko thèm ăn cho dù em đưa tận miệng :( Tuy nhiên, sau đêm qua, thì sáng dậy, nó lại đã vui vẻ bình thường rồi, lại nghịch, lại chơi, và ăn hết chỗ phở gà mà tối qua thậm chí nó ko thèm ngửi. Em ko biết tối nay nó sẽ thế nào nữa, nhưng thấy hơi lo lắng và sợ.

Có phải em í nhớ nhà ko ạ? Mèo có biểu hiện như vậy khi nhớ nhà hay bị làm sao không?

Các bạn nào nuôi mèo có kinh nghiệm, vào hướng dẫn em với nhé. Em xin chân thành cảm ơn ạ

tikjw

Em xin lỗi, hình như em post nhầm mục rồi ạ, em nhờ Mod chuyển topic cho em sang chỗ phù hợp, Sức khỏe mèo nhé.

Em cảm ơn Mod nhiều :)