• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo đánh nhau thì có sao không?

akays1801

Member
Tình hình là em muốn hỏi 1 chút ạ.
Mèo nhà em (nó tên titi) nuôi được 4 tháng tuổi rồi,nó là con đực, bình thường thì nó cũng hay nghịch ngợm lắm, khi đùa với người và với 1 con mèo của ông bà em nuôi, con này được tầm 6 tháng tuổi cũng đực luôn ạ thì nó hay cắn mà cắn đau lắm, hằn vết răng luôn, đầy hôm em chảy cả máu tay.Nhưng vì con nhà ông bà em lớn nên nó không kêu ca gì cả.
Bây giờ em mới mua thêm 1 em nữa là cái, được 2 tháng tuổi. Em mới bắt nó được có 3, 4 ngay thôi.NÓ tên 22 ạ. Hôm đầu tiên thì còn hít hà vẻ dò xét lắm, xong đến cuối ngày là bắt đầu Titi nó đánh 22 ngay. Cứ ôm ghì xong cắn. Cắn làm 22 nó gào lên thương lắm, cứ eo éo ý.
Xong đến ngày thứ 2 thì bắt đầu có liếm cho nhau nhưng rồi cũng vẫn đánh. Rồi 22 đi tè thì titi nó lấp hộ, em tưởng là thân nhau rồi ai ngờ đến hôm qua, hôm nay thì titi đánh 22 còn đau hơn hôm đầu tiên làm 22 nó cứ kêu lên làm em sợ quá. Đánh nhau mà lông 22 rụng tứ lung tung bay phấp phới từng nhúm luôn.
Em đánh, phạt titi để nó không đùa như thế nữa nhưng cứ không có mặt em là nó lại đánh con bé.
Em cũng sợ là do lạ mùi nên ngay hôm đầu tiên về em tắm luôn cho cả 2 đứa. VỚi lại em không muốn titi nó thấy bị ra rìa nên em vẫn thường xuyên ôm ấp, vuốt ve và chơi với nó nữa ạ..
Cho em hỏi là mèo như thế thì có vấn đề gì không?
Chúng nó là thù hằn nhau hay chỉ đơn thuần là đùa nhau thôi ạ?
Ban ngày em vẫn để 2 đứa chơi bình thường, 22 đau quá em mới tách 2 đứa ra nhưng đêm thì em không dám để 2 đứa ngủ cùng nhau nữa. Bình thường là titi vẫn ngủ với em nhưng 2 đêm nay thì em cho titi ngủ riêng ở phòngtrong còn 22 thì ra ngoài ngủ với em. Như thế có sao không ạ?
Ai có kinh nghiệm chỉ bảo em với ạ. Chứ cứ để thế này em thương chúng nó lắm. Ôm con bé thì thương con lớn mà để 2 đứa ở với nhau thì chí chóe cả ngày đánh nhau khổ thân con bé con lắm.
Em cám ơn trước ạ

mistercat

Member
Mình nghĩ là không sao đâu. Ở nhà mình cũng nuôi 1 cặp như thế. Thằng chồng 3 tháng, vợ 2 tháng. Chồng nó cắn vợ cả ngày, làm nó la oai oái :D
Mình xích chồng lại, rồi thả vợ ra. Đêm đến 2 đứa nó ngủ với nhau. Còn ban ngày thì chồng lùa cắn vợ =))

akays1801

Member
đêm chúng nó còn đánh nhau tợn hơn bạn ạ.
Vì thấy tớ là titi nó còn dè chừng thấy hét ti cái là thả ra ngay.hôm nay tớ chứng kiến vụ này tớ mới hoảng
Lúc 2 đứa đang đánh nhau nhé, tớ hét Ti 1 cái là nó chạy biến nhưng chắc là răng đang mải cắn mắc vào lông 22 hay sao mà lôi cổ con bé 1 quãng mới nhả ra được . :(:)worried:

kemkẹo

Member
Hay bạn thử buộc 2 bé vào 1 thời gian để gần gần chỗ nhau thôi nhưng chị nhìn thấy chứ ko lại gần đc
KHoảng 1,2 tuần tình hình sẽ đỡ hơn đấy,mình hay mang nhím về chơi cũng toàn bị Kem nhà mình nó khè khè nhưng 1 tuần là yên ổn liếm cho nhau ngay thôi cái chính là những lúc cho ăn và lúc bạn vuôt ve 2 đứa phải làm cho nó gần nhau và ko cảm thấy ko công bằng
Hay cũng có thể mang 22 ra cúi cúi lạy lạy TiTi thử xem,mình thấy mèo mới về nhà mọi ng hay làm thế ,như là mẹo ý mà,nhưng mình chưa thử thế bao h bạn thử 2 cách này xem có đỡ hơn ko,lâu dài 2 đứa sẽ tự quen mùi nhau thôi mà

kemkẹo

Member
cũng có thể để riêng 2 chậu cát rồi cứ đổi qua đổi lại chậu đứa này cho đứa kia bạn ạ

fen_kute

Member
Không sao đâu bạn ạ. Hai đứa nhà mình cũng thế đấy, đau nhưng vẫn thích đùa. Bạn kemkeo nói đúng đấy. Hai đứa nhà mình cũng cho lậy nhau thế là bây giờ bình thường. Chúc bạn thành công, :)

akays1801

Member
ủa thế cho tụi nó lạy nhau là cải thiện tình hình ý à.
Nghe thấy giống kiểu đau bụng thì đốt chổi khua gầm giường ý nhỉ
Mèo nhà mình chúng nó đi chung 1 chậu xỉ luôn rồi hihihi...
Mình thả chúng 24/24 cho chúng nó tự do chứ không xích lại.
Thế là bây giờ cho 22 ra trước mặt titi rồi cho em nó cúi đầu vài cái là được hả bạn

Shakhi Viet

Active Member
đêm chúng nó còn đánh nhau tợn hơn bạn ạ.
Vì thấy tớ là titi nó còn dè chừng thấy hét ti cái là thả ra ngay.hôm nay tớ chứng kiến vụ này tớ mới hoảng
Lúc 2 đứa đang đánh nhau nhé, tớ hét Ti 1 cái là nó chạy biến nhưng chắc là răng đang mải cắn mắc vào lông 22 hay sao mà lôi cổ con bé 1 quãng mới nhả ra được . :(:)worried:
Dữ dằn quá nhỉ, cứ như là sư tử cắn nhau với mèo ấy.

akays1801

Member
còn hơn ý bạn ạ....tội em bé lắm
hôm nay chúng nó cắn nhau mà đến lúc tớ tách con lớn ra mồm nó còn dính lông con bé cơ mà :-s

akays1801

Member
còn hơn ý bạn ạ....tội em bé lắm
hôm nay chúng nó cắn nhau mà đến lúc tớ tách con lớn ra mồm nó còn dính lông con bé cơ mà :-s

mình nghĩ không sao đâu!! Có thể bạn không để ý kỹ thôi. 2 nhóc nhà mình lúc đầu cũng vậy, mình tưởng cắn rồi đạp nữa mà. Nhưng đó là con to hay đè con bé ra để liếm cho sạch mà con bé không chịu nên ăn đòn hihi. Dần dần rồi cũng quen. Tại nhóc cái nhà mình là mèo Nga, hồi nhỏ sợ tắm nhiều ốm mà ko tắm thì bẩn sau thấy mình không tắm lông trắng hơn hoá ra được con to liếm cho sạch trơn!!!

akays1801

Member
nó liếm khác mà nó cắn khác bạn ơi
tớ giằng chúng nó ra mà mồm vẫn ngoạm cơ mà..
chúng nó cũng có liếm nhau nhưng mà đánh nhau thì ác lắm
mình cũng chỉ nghĩ là chúng nó đùa nhau thôi nhưng 22 bé quá nên bị đau
titi thì đùa dai lắm mà cắn lại đau nữa, nó cứ căn 22 như cắn mình thì chắc sứt hết người con bé mất
có cách nào làm nó ko đùa kiểu như thế nữa ko nhỉ?
ý mình là ko để nó đùa kiểu bạo lực thế ý
Vì 4 tháng ởvới mình nó được chiều quá rồi bây giờ quen thói đùa dai đấy không biết làm thế nào