• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo ăn xong thường bị nôn

Phong Linh

Em mèo của tớ 3 tuổi rưỡi; nặng 4,5 kg. Hiện tại em mèo bị nôn liên tục, cứ ăn vào là nôn ra. Tớ lo lắm.

3 năm nay tớ thường cho em mèo ăn cám Whiskas, em nhà tớ ham ăn, ăn khỏe lắm và nó cũng chịu khó uống nước. Tớ thấy em mèo hay ăn chóng lớn thì mừng mừng. Nhưng thời gian gần đây, dạ dày/ đường tiêu hóa của em mèo nhà tớ không được tốt, hay bị nôn sau khi ăn xong lắm. Em ấy chỉ nôn ra đúng chỗ hạt Whiskas đã ăn vào chứ không nôn gì khác.

Chị bác sĩ ở cửa hàng thú y Hanvet ( cơ sở 2 - 490 Hoàng Hoa Thám) có bán cho tớ men vi sinh và thuốc kháng sinh cho em mèo uống trong 2 ngày. Tớ đang thử chữa, nhưng vẫn nghĩ ngợi mông lung và rất lo lắng. Chị bác sĩ bảo tớ nên thay đổi chế độ ăn cho em mèo, nghĩa là ko cho em ấy ăn Whiskas nữa mà chuyển sang ăn thức ăn mềm. Phải tội em mèo nhà tớ rất rất khảnh ăn, ngoài W nó không ăn gì khác, cá cũng không chứ đừng nói là cơm hay cháo >"<

Tớ không biết phải làm sao bây giờ nữa, mỗi lần dỗ/ ép em mèo uống thuốc và ăn, em ấy cào tớ rất ghê, nói chung là không để tớ chạm vào người. Tớ chỉ sợ em ấy không ăn thì đói, mà ăn vào thì nôn ra, thay đổi thức ăn thì không chịu, uống thuốc cũng bị nôn...

Tớ có nên cho em mèo đi nội soi để biết chính xác em bị bệnh gì không? Nhà tớ ở Thụy Khuê nên thường đến Hoàng Hoa Thám khám cho gần, có bạn nào giúp tớ tư vấn về sức khỏe, chế độ ăn cho em mèo với không, hoặc là cửa hàng bác sĩ thú y nào đáng tin cậy... Tớ cám ơn vô cùng vô cùng. Cứ nhìn thấy em mèo bây giờ là tớ thương quá, sắp ốm theo nó mất rồi >"< Từ đêm qua tới giờ em mèo nhà tớ bị nôn 4 lần, đều là sau ăn, và đều nôn ra hạt Whiskas. Em ấy đi vệ sinh bình thường, ko bị tiêu chảy. Cân nặng thì dĩ nhiên là bị sút rồi. Trước đây em mèo ~5kg, bây giờ chỉ còn ~4,5 kg thôi.

Ai biết gì giúp tớ với, tớ cám ơn nhiều nhiều lắm.

nhimtcn

Member
Em mèo nhà tớ cũng chỉ ăn hạt khô. Cho cơm trộn cá nhất định ko ăn.
Nhưng thỉnh thoảng để đói quá nó vẫn ăn cơm trộn với cá :D. Ấy thử áp dụng xem.
Nếu áp dụng thì tốt nhất nên nhốt e nó lại 1 chỗ, ko lại đi lang thang tìm đồ ăn đấy ^^.
À cho tớ hỏi mèo nhà bạn là mèo gì thế? Tớ mới nuôi mèo nên ko rành về mèo lắm hic.

Phong Linh

Mình cũng không biết em Béo nhà mình là giống gì, cách đây hơn 3 năm, ba mình mang em ấy về, mình chỉ biết em Béo là mèo lai thôi, vì mắt em ấy có hai màu mắt ^^ Ảnh của em ấy rõ ràng hơn này:

Mình đang thi gan với em Béo đây. Biết là nó đói, nó mệt, mình xót xa lắm, chỉ muốn lao vào ốm thay thôi >"< Nghe nói Whiskas không tốt, mà mình lại cho em ấy ăn những ba năm rồi, mình đang tập cho em ấy cai nghiện W, hiện giờ cho ăn cơm ruốc, từ mai bắt đầu cho ăn lại tôm cá. Nhưng em Béo đang làm mình làm mẩy với mình ghê quá, kiên quyết không chịu ăn cơm ruốc.

Cảm ơn bạn nhimtcn nhìu nha :x

Azu

Member
Mèo của bạn là mèo Nga, nhưng lai hay không thì không chắc, cứ mắt 2 màu chưa chắc đã do lai đâu.
Ăn bất kỳ cái gì hàng ngày, hàng bữa liên tục và không ăn thêm bất kỳ thứ gì khác tất nhiên là không tốt. Mèo của bạn 4.5-5kg thì ngay trên hộp/trên bao bì mọi gói đồ khô whiskat cũng hướng dẫn cho ăn 65-85g một ngày thôi.
Đứa nào chả thế, nhưng dần đói thì phải ăn hết ấy mà.
Tớ (chỉ dám đoán mò) là đường tiêu hóa của nó có vấn đề. Mùa này khó tiêu, ăn không vào thì có thể là do thay lông, nên mèo liếm lông nhiều, nuốt nhiều lông vào bụng quá không tiêu hóa được nên nôn ra. Bạn lấy lược thường cũng được, chải lông cho nó, gỡ hết lông rụng ra xem có đỡ hơn không.
Tốt nhất vẫn là nên tìm chuyên gia để hỏi. Đừng đem thú qua Hantex bạn ạ, từ kinh nghiệm bản thân và nghe nhiều người phản ánh trên diễn đàn, bên ấy không đáng tin cậy lắm. Trên đường Thụy Khuê có 1 chỗ thú y khá tốt mà tớ hay nghe mọi người nói, tên Animal Care, số 16 ngõ 421 Thụy Khuê. Bạn đem mèo qua đó cho gần.
website của họ : http://www.phongkhamthuyac.com/thuy/index.asp

kitty_ilu

Vietpet sponsor
Mình đưa 1 cơ sở thú ý tin cậy. Phòng khám GAIA - 38 đường 1 An Dương Đảm bảo khi mang mèo đến đây bạn sẽ hài lòng về chất lượng :)
Chứ mang ra Hanvet hay Âu Cơ bội nhiễm thì còn khổ đủ đường.

Phong Linh

Nghe bạn Azu nói đến chải lông mèo, tớ đã thử ra tay, hic, giờ là mùa rụng lông của mèo hay sao mà Béo nhà tớ rụng nhiều lông thế ko biết >"<

Em mèo nhà tớ tạm thời đã hết nôn ( tớ vật vã không cho Béo ăn hạt whiskas nữa), nhưng nó cũng không chịu thỏa hiệp mà ăn các món khác. Sau đó tớ đi mua Whiskas loại pate về cho Béo ăn, nó chỉ liếm liếm chút nước chứ bỏ lại nguyên phần gan-gà-cá. Khám ở Hantex thực sự thì tớ không thấy tin tưởng, vì họ không dựa trên cơ sở chính xác nào ngoài những triệu chứng tớ kể hoặc là sờ nắn bụng xem bụng em Béo có bị trướng lên hay ko thôi. Chị bs ở đấy bảo cho em Béo điều trị bằng cách tiêm kháng sinh, vì em nhà tớ có triệu chứng nôn hết thuốc ra khi cho uống. Thuốc kháng sinh đắng lắm, tớ nếm thử rồi, bảo tớ uống tớ còn phải nôn ra huống chi là em mèo. Tớ cũng không dám cho Béo đến Hantex tiêm. Vì chuẩn đoán bệnh chưa ra sao mà đè em ấy ra tiêm thì tớ không dám đâu >"<

Tớ sẽ thử ghé thăm Animal care trước ( vì nó ở gần nhà)

Bạn Kitty_ilu ơi, bạn có thể hảo tâm cho tớ xin cái bản đồ đến Gaia được không, tớ bị bệnh mù đường nặng lắm, mà đọc địa chỉ - Số 38 - Đường 1 - Khu tập thể quân đội F361, An Dương, Phường Yên Phụ, Tây Hồ - khá là dài trên website của Gaia, thú thật là tớ không dám nghĩ là mình mò được đến đây với cái trình độ mù đường khó đỡ của mình ><

Cảm ơn các bạn nhiều nha, tớ đang lo ngay ngáy cho em Béo, không được ai động viên chia sẻ gì, chắc tớ bấn loạn lên mất ...

phenmaleat

Active Member
hay tại bạn cho ăn no quá, bạn đã tẩy giun cho bé chưa? bạn thử cho ăn royl canin xem sao

Phong Linh

Hôm nay tớ đã bắt đầu chuyển đổi chế độ ăn cho Béo. Sáng đi chợ mua cá nục tươi về cho Béo ăn, đáng mừng là em ăn được nửa con [ thực ra cá nục cũng bé ], không bị nôn nữa :D

Năm ngoái tớ có cho em ấy đi tẩy giun rồi, nhưng hình như đã quá một năm '________' Hiện giờ em nhà tớ đang không khỏe lắm, cho uống thuốc tẩy giun có được không nhỉ? Béo hiện đang làm mình làm mẩy với tớ, sáng nay còn vừa cào vừa cắn đòi ăn hạt, tớ không chịu thấu nên lại rắc một ít hạt cho em ấy ăn ( ít thôi >"< ). Lừa nó đi khám bây giờ siêu khó, trời nóng, nó lại còn cắn cắn cảu cảu :|

Tớ hay mua thức ăn cho em Béo ở siêu thị Fivimart, trong đó không thấy có bán thức ăn hạt loại Royl Canin. Mà tớ ko biết mua về Béo có chịu ăn không, ví dụ như nó không ăn pate whiskas nếu như không phải vị cá biển, cũng không ăn loại hạt Me-O mà chỉ tấn công mỗi hạt Whiskas :| :| Nhưng dù sao tớ cũng muốn thử nếu như Royl Canin tốt hơn Whiskas, vì nhiều khi tớ không có thời gian để cho em ăn cá [ ví dụ như tớ dạt nhà 2 ngày thì không có ai chăm em mèo một cách cầu kỳ cả :'( ]. Bạn phenmaleat cho tớ thêm thông tin về RC và chỗ mua nhé :x Tớ cám ơn bạn nhiều ^^
Tớ mới biết đến vietpet cho nên còn hơi bỡ ngỡ xíu, nhờ các bạn giúp đỡ ạ :")

nhimtcn

Member
Mình cũng không biết em Béo nhà mình là giống gì, cách đây hơn 3 năm, ba mình mang em ấy về, mình chỉ biết em Béo là mèo lai thôi, vì mắt em ấy có hai màu mắt ^^ Ảnh của em ấy rõ ràng hơn này:

Mình đang thi gan với em Béo đây. Biết là nó đói, nó mệt, mình xót xa lắm, chỉ muốn lao vào ốm thay thôi >"< Nghe nói Whiskas không tốt, mà mình lại cho em ấy ăn những ba năm rồi, mình đang tập cho em ấy cai nghiện W, hiện giờ cho ăn cơm ruốc, từ mai bắt đầu cho ăn lại tôm cá. Nhưng em Béo đang làm mình làm mẩy với mình ghê quá, kiên quyết không chịu ăn cơm ruốc.

Cảm ơn bạn nhimtcn nhìu nha :X

Mấy hôm trc có 1 em mèo giống như thế này lạc vào nhà mình. Mình bắt nuôi đc mấy hôm nhưng h nó lại bị xổng mất rồi. Dù sau khi bị tuột xích tối nào nó cũng vào nhà mình ăn nhưng mà mãi nó vẫn ko quen đc. Hic.

Phong Linh

@ nhimtcn: bạn có thể dụ được một em mèo lạ ăn là giỏi lắm ý. Mình thấy bọn mèo bọn nó rất ... khinh người, lấy lòng bọn nó khó lắm >"< Béo nhà mình không bị xích bao giờ, ở trong nhà, thân phận của nó lớn như đại nhân, mình chỉ là tôm tép '___' Mỗi khi Béo lên cơn dở hơi là tha hồ quát thét vào mặt mình, thậm chí cào và cắn. Hai hôm nay nó cũng chịu ăn một chút, nhưng ăn khá chểnh mảnh, chắc tại không quen. Mình vẫn phải cho ăn một bữa hạt khô, nếu không chắc nó chết đói mất. Em Béo nhà mình trước đây phàm ăn lắm ( cứ nghe tên nó là đủ hiểu ^^ ), bây giờ đúng thật là đã "ăn như mèo" rồi :'(

diepbeo94

nhà mình cũng mất một e mèo tây giống như vậy :( nó đi cũng khá lâu r! mèo đi mà cả nhà tiếc ngẩn ngơ :( bây h e í còn đến nhà bạn kô.. tự dưng mình có linh cảm là e mèo nhà mình8->

Phu Dung

Moderator
Tí Chuột nhà mình cũng thường xuyên bị nôn. Mà nó nôn kinh lắm cơ, oẹ một cái là nôn vọt ra xa cả 3-40cm. Cứ nó ăn hơi no là nó nôn, nó hơi khát, uống nhiều nước chút cũng nôn ra nước lai láng.

Nhiều lần mình cũng muốn đưa nó đến chỗ thạc sĩ Cẩm Vân để chụp X-quang và siêu âm xem trong dạ dày và ruột nó liệu có khối u hay gì không. Cứ đắn đo mãi mà không đem đi vì Tí Chuột rất không thích chỗ lạ, người lạ. Vả lại dạ dày không chụp X-quang được (trừ khi có cho uống thuốc cản quang), không siêu âm được, chỉ có thể nội soi. Khổ cái, nội soi nếu không hiểu và không hợp tác với bác sĩ thì cũng không thể nào thực hiện được. Thế nên không có nội soi cho thú nuôi :((

Mà giả sử có phát hiện ra khôi u trong dạ dày nó thì biết làm thế nào? Cũng không thể làm phẫu thuật lớn như vậy được. Vậy là mình đành để đấy, mỗi lần cho ăn cố không cho nó ăn nhiều (trước mỗi lần mình gỡ cho nó cả con cá, giờ mỗi lần chỉ cho ăn nửa con thôi, tăng số lần cho ăn lên). Tình hình thấy có cải thiện hơn.

Bạn cũng thử thế xem sao.

Sheryl

Active Member
Mèo ăn hạt khô bị nôn ra nguyên hạt thường là do nó ăn tham quá, dạ dày không tiết đủ dịch để thấm ướt phần thức ăn đó, thế là khó tiêu và chúng nó nôn bớt ra cho nhẹ bụng. Bạn thử đổ thêm ít nước vào phần hạt khô định cho mèo ăn hoặc chia nhỏ bữa ăn ra, mỗi lần cho ăn ít thôi xem.

hochilinh

Trước mình cũng nuôi 1 em mèo hoang, là mèo ta. Lúc mình nhìn thấy nó gầy teo gầy top nên mình trộn cơm với cá cho nó ăn. Ngày hôm sau là mình bế vào nhà chơi rồi nó lại chạy ra. Ngày thứ 3 là thành mèo nhà mình luôn và cực kì ngoan. Nhưng được 1 năm thì mất, khu nhà mình trộm chó trộm mèo hoành hành kinh khủng lắm. Mình thấy truờng hợp của bạn chắc không phải là mèo hoang. Bạn kiểm tra xem lúc ăn xong nó đi đâu.

Litiqi

Phonglinh ui, mèo béo nhà ấy đã khỏi chưa, chữa ở đâu vậy. Huhu cả tuần nay sukem của tớ cũng bị tiêu chảy, rồi ăn cái gì được một lúc là ói ra hết. Tớ mang em nó đi khám ở Hanvet Trường Chinh, ngày nào bs cũng chích thuốc hoài mà nó ko đỡ tí nào. Mà sukem khôn lắm, tớ đè nó ra bơm sữa uống hay trộn thuốc vào đồ ăn là nó biết ngay T.T đang phong độ đẹp zai mà giờ gầy xơ xác, thương ko chịu được, có bạn nào biết chỗ nào đã chữa đc bệnh như sukem của tớ thì bảo tớ với nhé, tớ sợ để mấy hôm nữa thì e nó ra đi vì chít đói mất huhu :((

Thanhps

Member
Mèo của bạn là mèo Nga, nhưng lai hay không thì không chắc, cứ mắt 2 màu chưa chắc đã do lai đâu.
Ăn bất kỳ cái gì hàng ngày, hàng bữa liên tục và không ăn thêm bất kỳ thứ gì khác tất nhiên là không tốt. Mèo của bạn 4.5-5kg thì ngay trên hộp/trên bao bì mọi gói đồ khô whiskat cũng hướng dẫn cho ăn 65-85g một ngày thôi.
Đứa nào chả thế, nhưng dần đói thì phải ăn hết ấy mà.
Tớ (chỉ dám đoán mò) là đường tiêu hóa của nó có vấn đề. Mùa này khó tiêu, ăn không vào thì có thể là do thay lông, nên mèo liếm lông nhiều, nuốt nhiều lông vào bụng quá không tiêu hóa được nên nôn ra. Bạn lấy lược thường cũng được, chải lông cho nó, gỡ hết lông rụng ra xem có đỡ hơn không.
Tốt nhất vẫn là nên tìm chuyên gia để hỏi. Đừng đem thú qua Hantex bạn ạ, từ kinh nghiệm bản thân và nghe nhiều người phản ánh trên diễn đàn, bên ấy không đáng tin cậy lắm. Trên đường Thụy Khuê có 1 chỗ thú y khá tốt mà tớ hay nghe mọi người nói, tên Animal Care, số 16 ngõ 421 Thụy Khuê. Bạn đem mèo qua đó cho gần.
website của họ : http://www.phongkhamthuyac.com/thuy/index.asp
Mình có gửi em Mèo 1 lần khi cả nhà đi nghỉ mát, kết quả là em mèo Chị thì giờ vẫn còn nhưng gày gò ốm yếu từ dạo ấy. còn mèo em thì sau 3 tuần thì chết.

Mình giao mèo cho các em ấy ở Đường Bưởi vì Thuỵ khuê ngược chiều, mình không đi vào được.

Không biết bệnh gì, chỉ biết khi về thì tiu nghỉu không chạy nhảy cười nói gì cả, và cứ xỉu dần vì mệt mỏi và chết thôi. Con gái tớ khóc cả đêm vì thương em.

Từ đó, cả nhà đi chơi nghỉ mát là nó nghĩ ngay đến chuỵên ở nhà chỉ để trông mèo.