• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo ăn nhiều sữa chua và thích của ngọt, có hại gì không?

Vấn đề này! Mila nhà mình rất thích các chế phẩm từ sữa, mà lại càng ngọt càng thích! nó cũng khá thích ăn đồ ngọt như bánh kem, kẹo hay nước ngọt. mình pha sữa free lactoze cho uống nhưng nó ko chịu mà chỉ thích sữa pha thật ngọt. Đặc biệt nó rất thích ăn sữa chua. Có thể ăn cả hộp luôn @@! Mình muốn hỏi là liệu như vậy nó có bị sao ko? Ghi chú: Mila ăn những thứ đó mà nó ko hề bị tiêu chảy hay các vấn đề về đường tiêu hóa nhé!

Cricket_Kim

Member
Mình nghĩ chẳng sao đâu
sữa chua tốt cho tiêu hóa (cả mèo lẫn người)
Mình cho mèo nhà mình ăn váng sữa, phô mai, sữa, sữa chua,... sau khi ăn cơm tầm 1 tiếng cả mà!
Chỉ cần nó đừng ngọt quá (như bánh sữa Ba Vì chẳng hạn) là ok
Bố mình bảo ăn đồ ngọt quá mèo dễ bị đi wc hoặc táo (bố mẹ mình bs sản :D)

lonely29

Member
Chắc không sao đâu bạn, mèo nhà bạn mình còn toàn ăn sữa chua với kem ;;) mà hiện giờ em ý vẫn béo tròn khỏe mạnh. em Vẹt nhà mình ngày trước còn thích ăn hướng dương, mình không tách hạt nhanh cho nó là nó gặm cả vỏ :-??

cái chình là mila nhà mình ko chịu ăn nhạt cái gì nó cũng phải ngọt, pha sữa mà nhạt 1 tý là ko chịu uống!=((

Phu Dung

Moderator
Người hay mèo ăn ngọt nhiều đều có nguy cơ tiểu đường bạn ạ. Nhất là bản chất của lũ mèo không thích nghi lắm với các chất bột đường (chúng nó là loài ăn thịt mà). Thế nên kiêng bớt cho nó đi bạn ạ, để lâu quá nó lậm không kiêng được thì khổ lắm.

hochilinh

cho ăn quá nhiều ngọt như thế mèo bị tiểu đường đấy bạn ơi. Kiêng cho nó dần đi bạn. Mình đọc thông tin đấy trong vietpet này.

linkmitu

Member
bạn ơi thứ nhất mình khằng định là ko có 1 con mèo nào thích ăn đồ ngọt, vì tất cả mèo đều ko cảm nhận được vị ngọt của thức ăn bạn ạ! Mèo ko có gai vị giác ( j` đấy ) nên ko thể cảm nhận được, cho dù là rất ngọt. Và theo mình thì mèo là động vật ăn thịt, chứ ko phải động vật ăn tạp, ko nên cho ăn quá nhiều đồ ăn đóng hộp của người, với cả cho ăn nhiều ngọt sẽ dẫn đến tiểu đường.
Theo mình, mèo nhà bạn thích ăn đồ ngọt như bánh kem,.. chẳng qua là nó thích mùi vị thơm thơm béo béo của bánh kem thôi, chứ nó có biết ngọt là cái gì đâu.
mèo nhà bạn ko thích uống sữa thì ko nên ép, cũng ko cần phại dụ nó uống = cách cho thêm đường vào. nếu mèo nhà bạn suy dinh dưỡng thiếu chất thì hãy ép uống.

Sữa chua ko có hại gì cả, đồ ngọt cũng ko có hại gì cho mèo. nhưng đấy là ăn 1 lượng vừa phải.
Nên nhớ tất cả mọi thứ phải cân = với nhau thì sức khỏe mới tốt, đừng vì mèo thích đồ này đồ kia mà cho nó ăn nhiều thì ko hề tốt

Đúng như bạn linkmitu nói, do khiếm khuyết về gen nên mèo không thể cảm nhận được vị ngọt của đồ ăn như bánh kem, kẹo,...Đó cũng là lý do mà đa số mèo không thích đồ ngọt( vì với mèo mấy thứ đấy nhạt hoét à:p ). Tuy nhiên vẫn có một số trường hợp như mèo của bạn cái gì cũng ăn, giống mèo ta hồi trước nhà mình nuôi, ăn cả bimbim, bánh ngọt...nói chung cái gì người ăn được thì nó cũng ăn( mặc dù sự thực là chẳng cảm nhận được vị của mấy thứ đồ ngọt đấy đâu:))). Bạn nên hạn chế cho mèo ăn đồ ngọt vì giống như người, ăn nhiều đồ ngọt cũng sẽ khiến mèo mắc bệnh béo phì, tim mạch....:(. Không nên cho mèo ăn thức ăn đóng hộp của người, lý do thì cũng giống ăn đồ ngọt:). Sữa chua thì mình nghĩ thỉnh thoảng ăn cũng không sao đâu, có lợi cho hệ tiêu hóa mà:). Còn sữa thì nên uống sữa free lactose.

Susu109

Member
Vậy mèo nhà mình ngày nào cũng ăn sữa chua thì có hại gì k ạ? :(

mình đi tìm loại sữa free lactoze thì chả thấy có nơi nào bán cả, các bạn có thể tư vấn cho mình chỗ bán ko?
mình ko hề có ý dụ nó uống, nhưng nó kỳ lạ lắm, sữa phải ngọt mới uống ko thì ko uống luôn@@!

NUdesu

Member
Ồ tớ cũng đang định hỏi về vấn đề sữa free lactozơ.
Hôm nọ tớ có đọc đc 1 bài trên Vietpet bảo mua sữa cho trẻ em từ 0-3tháng là loại free lactozơ. Hôm nay tớ đi siêu thị kiếm, đọc thành phần thì cái nào cũng có lactozơ hết. :( Mà đa số là cho trẻ từ 0-6tháng thôi, k có nhỏ hơn nữa. ><
Mà lactozơ là làm mèo đau bụng hay còn tác dụng phụ nào khác nữa không?

Susu109

Member
bạn ra trường chinh mua sữa bio- milk ế.... sữa này dành riêng cho chó mèo mà, mà chả hiểu sữa này thiếu thành phần gì mà bọn nhà mình chả thích uống, mà sữa tươi thì cứ ra hít hít liếm liếm, thèm thuồng lắm :-s

lululubu

Active Member
Bio nó chả thiếu thành phần gì cả dưng mà mùi của nó kinh quá, tớ ngửi còn thấy kinh nên bọn mèo nhà tớ nó cũng thèm vào. Mèo nhà tớ toàn cho uống dielac dành cho trẻ 0-6 tháng thôi, chưa con nào uống bị đau bụng hay ỏ ẻ gì cả. Đứa nào không chịu uống thì bơm, nói chung mình đã huấn luyện đc cả quân đoàn cứ có gì bơm xi lanh vào mồm thì uống. Men lactoza vì mèo không tiêu hóa được nên sẽ gây tiêu chảy thôi, chứ tớ cũng chưa nghe tác hại gì thêm đâu.