• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lich_chó Lài mới nhập hộ khẩu....new!!!!!!!

boxich90

Member
Hôm qua,nhân dịp cùng cả nhà lên Lạng Sơn chơi và em dã thu nạp dược 1 thăng "đệ" :-bd:D thấy bảo dây là giống chó Lài hehe cu kậu mới hơn 3 tháng mà trông chân tay,dầu mặt to fết cả nhà ạ:D>:D< màu lông rất dặc biệt(màu vàng lửa rất dữ tợn)
Papa em lúc mua em nó,cu kậu có vẻ ngoan lắm!!!

Lúc mang về nhà cu cậu có vẻ hơi run vì mọi thứ khác lạ quá

boxich90

Member
Còn nữa cả nhà ơi!!!!!!
Trông cũng có dáng dó chứ

Văn nghệ tí nào^^

Vladavia

Member
Uầy, hàng Lạng Sơn xách tay về :D Quả này anh em Hà Nội lại có thêm hàng hiếm rồi.

Nhưng theo em thấy răng thế kia thì có vẻ là hơn 3 tháng thì phải?

boxich90

Member
Uầy, hàng Lạng Sơn xách tay về :D Quả này anh em Hà Nội lại có thêm hàng hiếm rồi.

Cám ơn Vladavia,chúc mừng năm sớm bạn nhé!!!>:D< mình nói ngay từ đầu là Lích nhà mình khoảng hơn 3 thang rồi bạn ạ!!

Lipschitz

Member

Đúng đấy, theo kinh nghiệm của tôi răng như vậy phải là hơn 5 tháng rồi

boxich90

Member
Không biết Lich nhà mình nếu trưởng thành thì kịch kim khoảng bao nhiêu kí lô nhỉ, Ai bít ko?????

TaiVenh

Active Member
Không biết Lich nhà mình nếu trưởng thành thì kịch kim khoảng bao nhiêu kí lô nhỉ, Ai bít ko?????
Tôi đoán em này kịch kim được 25kg.

PS: boxich lưu ý không dùng ngôn ngữ @ nhé.

boxich90

Member
Tôi đoán em này kịch kim được 25kg.

PS: boxich lưu ý không dùng ngôn ngữ @ nhé.
Cám ơn bác taivenh,nếu Lich nhà em dược khoảng 25-30kg thì tốt ^^:-bd
PS:Xin lỗi bác taivenh,em quên mat(tại em cứ quen tay^^)

blue_danube500

em đọc miêu tả nhiều rồi nhưng hình dung khó quá.con chó của bác có những đặc điểm gì để nhận biết là chó Lài không? em có hỏi các cụ nói chó "lài" tiềng dân tộc là chó "đốm đốm vằn vằn".hay còn gọi là chó mán.nó bé lắm, chỉ bằng bắp chân dưới thôi, chắc chưa được chục cân.phải về các vùng heo hút mới dễ tìm vì chó dễ bị lai tạp lắm. Loại này nhỏ, chui rúc khắp nơi, bắt chuột giỏi,ác, canh nhà dữ lắm. bây giờ có lẽ lên Mẫu sơn mới tìm được con thuần chủng 1 tí.em nghĩ loại này nuôi phải có vườn và...chuột nó mới thể hiện được ưu điểm của nó, có lẽ khó dạy lắm.giống người dân tộc ấy mà, sống bản năng ở rừng giỏi nhưng học thì khó.

Vladavia

Member
Lại thêm một truyền thuyết nữa về chó Lài...

Đường đi sao càng ngày càng xa các bác ơi.

Mình thì lại thấy nói là chó Lài, nếu ở vùng Cao Bằng, thì nó tập trung nhiều ở huyện Bảo Lạc, nên họ còn gọi là chó Bảo Lạc. Về tính cách thì trầm tĩnh, ít sủa, biết giữ đồ đạc. Nếu khách đến nhà ra về mang theo vật gì thì sẽ bị nó dùng mõm giữ lại, nhưng không cắn. Về ngoại hình thì nó là một loại chó lớn, khối lượng có thể tới 30kg hoặc hơn. Trên đây là nghe theo lời kể của một người không thích chó lắm, cũng không biết thực hư thế nào, cứ post lên để các bác tham khảo thêm.

iuuuui

Member
Theo như mô tả của các Bác về con chó lài, post lên cho anh em 1 bức ảnh con chó của ông chủ ruộng. Con này to (khoảng 35-40kg), luôn đi bên cạnh chủ khi đi làm đồng, máy cày chạy trước em nó đi bên cạnh. Chỉ tiếc là em nó là công công mất rồi.

Còn em này là 1 chú Bắc hà, trông cực kỳ hấp dẫn :

my_lucky

Active Member
yêu cầu xác nhận!

Theo như mô tả của các Bác về con chó lài, post lên cho anh em 1 bức ảnh con chó của ông chủ ruộng. Con này to (khoảng 35-40kg), luôn đi bên cạnh chủ khi đi làm đồng, máy cày chạy trước em nó đi bên cạnh. Chỉ tiếc là em nó là công công mất rồi.

Còn em này là 1 chú Bắc hà, trông cực kỳ hấp dẫn :
Các cao thủ làm ơn xác nhận hộ em xem em vàng ở đồng ruộng có chính xác là chó Lài không ạ??? con đường đi tìm chó Lài truyền thuyết sao mà khó khăn quá đi mất........:((

ôi bạn ơi , con chó vàng ở đồng ruộng có phải bạn thấy ở cách đồng đối diện ngõ 13 Lĩnh Nam không , mấy lần mình qua cánh đồng phía trước mặt có thấy 1 em giống thế này cực , cả quang cảnh trong bức ảnh trông cũng quen quen nữa

Các cao thủ làm ơn xác nhận hộ em xem em vàng ở đồng ruộng có chính xác là chó Lài không ạ??? con đường đi tìm chó Lài truyền thuyết sao mà khó khăn quá đi mất........:((
Với kiểu hình của em Vàng như trên thì là chó Lài :-bd , À ! mà bác tác giả của bức ảnh có thể cho anh em biết địa chỉ của em Vàng không ? Thanks bác ! :)
Nhân tiện gửi đến mọi người vài bức ảnh về giống Lài ngoại quốc( Đingô Úc và American Đingô ) :

Chó Lài Úc ( Đingô Úc)

American Đingô

iuuuui

Member
Với kiểu hình của em Vàng như trên thì là chó Lài :-bd , À ! mà bác tác giả của bức ảnh có thể cho anh em biết địa chỉ của em Vàng không ? Thanks bác ! :)
Nhân tiện gửi đến mọi người vài bức ảnh về giống Lài ngoại quốc( Đingô Úc và American Đingô ) :

Chó Lài Úc ( Đingô Úc)

American Đingô
Con chó vàng ngoài ruộng ở Phường Cự khối, quận Long biên, Hà nội. Nhân tiện thông báo cho anh em biết, mình có ý định nuôi 1 số em chó bản địa với mục đích nhân giống tại địa điểm trên (rất rộng, có điều kiện để các em tha hồ chạy nhảy) có Bác nào quan tâm góp giống tốt cùng tham gia nhé. ưu tiên các giống như mônng cộc, chó lài, chó săn dang sói, phú quốc... nếu Bác nào có nguồn gien tốt thì thông báo để sưu tầm

HQ-empire

Senior Member
Con chó vàng ngoài ruộng ở Phường Cự khối, quận Long biên, Hà nội. Nhân tiện thông báo cho anh em biết, mình có ý định nuôi 1 số em chó bản địa với mục đích nhân giống tại địa điểm trên (rất rộng, có điều kiện để các em tha hồ chạy nhảy) có Bác nào quan tâm góp giống tốt cùng tham gia nhé. ưu tiên các giống như mônng cộc, chó lài, chó săn dang sói, phú quốc... nếu Bác nào có nguồn gien tốt thì thông báo để sưu tầm
Ở đây chắc có bác cùng chí hướng với bác : http://quockhuyen.com/forumdisplay.php?7-CHÓ-LÀI-DINGO

ngocgau06k1

Nhà em cũng nuôi 1 con chó trông cũng na ná mấy em kia , chả biết có phải chó Lài ko :D:Dem nuôi cũng được 4 năm nay rồi ,đây là ảnh hồi cu cậu được vài tháng
http://postimage.org/image/c7qh4p8tx/

Còn ảnh khi cu cậu về Hạ Long ăn tết :