• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Liệu Mila có bị làm sao?

Tình hình là em mèo của mình đã hơn 8 tháng mà mình chưa thấy nó gào đực hay có bất cứ biểu hiện gì của việc "dậy thì" cả. Đâm ra tự dưng mình thấy lo lắng.
Theo như những gì mình đọc được thì mèo gào đực lần đầu vào khoảng từ 6-9 tháng và nếu càng là mèo nuôi trong nhà ít ra ngoài thì càng gào đực muộn. Có đúng như vậy ko?
Mila ko hẳn là ít được ra ngoài vì ban ngày mình luôn cho Mila ra ngoài chơi. Nhưng đã 8 tháng rồi mà mình ko thấy động tĩnh gì nên mình cũng hơi lo lo. Có bạn nào có bé mèo cái mà gào đực muộn như Mila nhà mình ko?

Đây là hình Mila nhà mình

Tiện thể cho mình hỏi Mila nhà mình là giống gì vậy? Lúc mình nhận nuôi người chủ cũ nói là Mila là giống mèo ta lai ALD. Mình ko biết có đúng ko nhưng đúng là lông Mila dài hơn những con mèo ta bình thường. Chả biết nó thuộc giống gì nhỉ? Bạn nào biết nói cho mình nghe với!

txh1403

Senior Member
mèo nhà mình 10 tháng gần 11 tháng mới gào lần đầu bạn nhé.chả sao cả đâu

Linhmu_93

Active Member
Nó gào càng muộn thì càng sướng chứ sao hả bạn? nhà mình mong chúng nó gào muôn chả được :((
Mà mèo lai ta khó nói lắm bạn ạ! Nói chung là mèo lai :x hí hí

sao có tài liệu nào đó nói mèo lai thì động dục sớm hơn bình thường mà... hay mèo nhà bạn "âm thầm chịu đựng" mà bạn không biết?

có thể như vậy đấy! mình lo là lo như thế. vì mila nhà mình hiền lắm, lại nhát người nữa. đấy mình nhận nuôi 2 bé mèo trên topic của bạn azu về nhà mà toàn mila bị bắt nạt thôi. 3 con mèo mất 1 đêm để thân nhau!:))
tại mình thấy lâu quá mà nó chẳng động tĩnh gì nên sợ nó bị làm sao đấy! tại nó binh thường cũng ít kêu kể cả có trêu nó hay nó đòi ăn nó cũng chỉ nhìn chủ xong dụi đầu vào người thôi, binh thường 1 ngày nó kêu được 3 tiếng là mừng lắm rồi. liệu nó có bị vấn đề tâm lý ko?
khi nhận nuôi mila từ chủ cũ cũng là do chủ cũ xin mila về xong vì mila với con mèo ở nhà đánh nhau dữ quá nên mới mang cho. tức là trong vong 10 ngày mila bị đổi chủ 2 lần. rồi về nhà mình nó chơi với 1 con mèo con nữa nhưng con này bị ngt bắt trộm mất. từ đó mila mới nhát người và chả bao giờ kêu.
liệu những việc như vậy có gây chấn động tâm lý tới mèo ko? (tại mình nghĩ mèo cũng như người vậy).

mà mila ăn nhiều 1 cách kinh khủng luôn @@!:-o:-o và nó dành đến 3/4 quãng thời gian trong ngày để ngủ. dù mình đã cố gắng giảm khẩu phần ăn của nó để tránh nó bị béo phì nhưng 1 ngày nó cũng phải ăn ít nhất là 8 bữa bao gồm cả uống sữa.:-o:-o thế nên bi giờ nó béo kinh khủng. nhìn nó đi mà trông giống hệt mấy con chó fox ấy!!
liệu mèo béo có gây nên tác dụng là gào đực muộn ko?:-w

chủ nhật tớ đưa mila tới tiện thể hỏi bác sĩ coi mila có bị bệnh gì ko!! @@!

milkygirl6390

Active Member
nếu Mila ăn uống ngủ nghỉ vệ sinh bình thường thì chẳng làm sao đâu bạn ạ ... mình mong bọn nhà mình gào đực càng trễ càng tốt ... khỏi gào luôn thì tốt nữa ... mình để ý đứa nào dậy thì xong cũng đổi tính đổi nết ... tính tình khó chịu như bà già ... thôi cứ nhi đồng tung tăng chạy nhảy thì vui hơn biết bao

sao có tài liệu nào đó nói mèo lai thì động dục sớm hơn bình thường mà... hay mèo nhà bạn "âm thầm chịu đựng" mà bạn không biết?
Hình như em cũng đọc ở đâu đấy là mèo lai động dục sớm hơn mèo thuần. Hớ hớ, thế hóa ra mèo nhà em là mèo lai tóe loe, lai tùm lum tùm la rồi=)), 4 tháng đã động đực mà.
@bạn chủ topic: mình thấy thà sớm còn hơn muộn bạn ạ, đỡ khổ cả chủ lẫn mèo. Mèo nhà mình động đực sớm, cứ mỗi lần động đực nó lại kêu gào ầm ĩ%-(, lăn lộn, uốn éo các kiểu, bỏ ăn bỏ ngủ rồi sụt cân:(. Còn cả vụ thỉnh thoảng bấn quá oánh dấu bằng nước hoa khắp nhà nữa chứ:-ss. Cho nó đi lấy chồng không được( gào đực sớm quá, bỏ ăn nhiều nên bây giờ gầy lắm, 1 tuổi mà có 2.5kg thôi) mà để nó gào cũng chẳng xong, đúng là tiến thoái lưỡng nan. Việc gì phải vội hả bạn, cứ để nó hồn nhiên thêm 1 thời gian nữa chẳng phải tốt hơn sao;)

hihi tại mình lo nó bị làm sao thôi. chứ việc gào đực sớm hay muộn cũng ko sao cả mà!

Linhmu_93

Active Member
Mình thấy bạn đăng kí nhiều nhà có mèo đực lắm :( Mục đích là gì vậy? Hết nhà kitty_ilu, nhà Luky bây giờ lại hoahactu :)) :-w:-w

Ôi, giờ mới phát hiện ra mình gõ nhầm mấy chữ này:)). Thà muộn còn hơn sớm nhé, mình type nhầm:)).