• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Liệu chó có giống cha ?

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Liệu chó có giống cha ?

Có câu" Chó giống cha, gà giống mẹ", nhưng thực tế trong nhân giống chó dường như câu này chưa đúng lắm.

BSGV xin mở topic này để các cao thủ thâm niên nhân giống chó cho ý kiến bàn về vấn đề này.

Đương nhiên khái niệm "giống cha hay giống mẹ" ở đây là nói về:

1. Hình thể, màu lông,
2. Tính cách, thần kinh.

dovananhhy

Cám ơn Bác sĩ Greenvet đã nêu một chủ đề thú vị. Là người có nhiều năm nuôi chó sính sản và chó đực giống, tôi có vài ý kiến trao đổi như sau:

1.Ông Raff chuyên Gia Đức xác nhận với chúng tôi tới 75% đàn chó GSD con đẹp là do con mẹ đẹp. Vì vậy chọn lựa một nái đẹp cũng có thể quyết định số con ra đẹp.

2. Các cụ nói" chó giống cha, gà giống mẹ", cũng có cái lý đúng. Ở đây chó GSD giống cha thường về tính cách, con bố hung dữ hay hiền hòa thì chó con cũng tương tự. Thần kinh của bố tốt, nhanh nhẹn, linh hoạt thì phần lớn đàn con cũng vậy, thậm chí cả diện mạo, đi đứng hoặc cách đái ghếch chân.... " Gà giống mẹ" thì quá chuẩn! Người nuôi gà chọi không bao giờ bán gà mái đúc ra những con trống nòi đá tuyệt vời.

Qua nhiều đàn chó con của tôi, tôi công nhận chó cha thuần chủng, đẳng cấp là rất quan trọng, nhưng cũng phải phối với những con mẹ đẹp mới ra được thế hệ sau ưng ý.

Tóm tắt lại rằng: chó thường chỉ giống cha về tính cách chứ không giống về ngoại hình.

Mong được anh em yêu giống chó GSD trao đổi tiếp.

Đỗ Văn Ảnh

SheraLinh

Member
Cháu tán thành ý kiến với dovananhhy
Cháu đưa Luna ( minpin đen vàng) đi lấy giống với Bo nhà anh Hà ( minpin đen vàng thuần)
Kết quả là sinh ra 3 thiên thần 1 đực 2 cái, nhưng chẳng đứa nào có màu lông giống bố mẹ, 1 đứa vàng, 2 đứa đỏ lửa
Trong đó có 2 đứa giống mẹ ở chỗ 4 chân chấm bột, móng 2 màu đen trắng, con út lại có cả " thằn lằn bám ức"
Nói chung về màu lông hay hình thể thì chẳng thấy giống bố mẹ tẹo nào

liyuxin

Member
Em xin phép được bon chen tí. Theo kinh nghiệm của em thì qua những lần chó nhà đẻ, thường thì tỉ lệ giống cha/mẹ dựa trên độ thuần chủng của chó bố và chó mẹ.
Nếu xét theo chó mẹ hiện tại ở nhà thì câu "chó giống cha..." sai 100%, lứa đầu được mỗi đứa, đen thui như mẹ, dữ dằn như mẹ. Lứa 2 được 4 đứa, 2 đứa giống mẹ, 1 đứa đen gile trắng, 1 đứa xám, lứa 3 5 đứa thì 4 đứa giống mẹ 1 đứa xám. Quên mất ko báo cáo các bác là mẹ đen bố vàng! :). Tóm lại là chưa thấy đứa nào giống bố cả!!!
Và cũng ko rõ là tỷ lệ này có bị ảnh hưởng bởi tính cách bố mẹ hay ko nhưng chó mẹ rất đành hanh đanh đá, thường xuyên bắt nạt đánh đập chó bố và chó bố luôn cam chịu chấp nhận, hiếm khi bật lại!
Do vậy, theo em kinh nghiệm các cụ để lại cũng phải được sự xem xét đánh giá và xác thực lại từ thực tế thì mới có thể áp dụng được ạ...

jenny_Q

Vietpet sponsor
hi hi thế là theo các bác có nhiều kinh nghiêm nói lên là câu này các cụ nói sai 1 vế đúng không thế là chưa chắc những gì các cụ ta nói hoàn toàn là đúng

hater

Member
Theo cá nhân mình, chó sẽ mang đầu thủ khuôn mặt của cha + thần kinh của cha nhiều hơn nhưng Khung xương và hình thái lông, dáng dấp sẽ của mẹ nhiều hơn. Cái này rút tỉa từ bản thân cũng như tham khảo các breeder lâu năm đa số đều đưa nhận xét như vậy.

Theo em thì tất cả đều được quy định bởi zen di truyền, không kể bố hoặc mẹ:D Mọi cơ quan trên cơ thể đều được quy định bởi các zen khác nhau. Có những cá thể sinh ra giống ông bà nội ngoại, cụ kỵ... chứ không giống cha mẹ và có những cá thể sinh ra bộ phận này giống bố, bộ phận kia giống mẹ...Tựu chung lại là nên chọn bố mẹ đẹp và thuần chủng thì đàn con lớn lên sẽ được thừa hưởng zen tốt đẹp từ bố mẹ ông bà tổ tiên nó để lại và tỷ lệ có đàn con đẹp sẽ cao hơn:)) còn câu "chó giống cha gà giống mẹ " của các cụ thì cũng đúng nhưng nó chỉ ở một góc độ nào đó mà thôi chứ để mà mổ xẻ thì không thể chính xác hết được cũng như các cụ có câu " con hơn cha là nhà có phúc"- con chơi bời sành điệu hơn cha, phá phách hơn cha thì chắc là nhà có phúc to chăng?!!! -> câu nói của các cụ .....chưa chính xác:))

gàsiêunhân

Active Member
Theo em thì tất cả đều được quy định bởi zen di truyền, không kể bố hoặc mẹ:D Mọi cơ quan trên cơ thể đều được quy định bởi các zen khác nhau. Có những cá thể sinh ra giống ông bà nội ngoại, cụ kỵ... chứ không giống cha mẹ và có những cá thể sinh ra bộ phận này giống bố, bộ phận kia giống mẹ...Tựu chung lại là nên chọn bố mẹ đẹp và thuần chủng thì đàn con lớn lên sẽ được thừa hưởng zen tốt đẹp từ bố mẹ ông bà tổ tiên nó để lại và tỷ lệ có đàn con đẹp sẽ cao hơn:)) còn câu "chó giống cha gà giống mẹ " của các cụ thì cũng đúng nhưng nó chỉ ở một góc độ nào đó mà thôi chứ để mà mổ xẻ thì không thể chính xác hết được cũng như các cụ có câu " con hơn cha là nhà có phúc"- con chơi bời sành điệu hơn cha, phá phách hơn cha thì chắc là nhà có phúc to chăng?!!! -> câu nói của các cụ .....chưa chính xác:))
còn có cả câu "cha mẹ sinh con trời sinh tính" nữa anh ạ :D:D:D

Tiến-Q4

Member
_Tui thì nghĩ đơn giản hơn, nếu bạn cầm chó Cái xấu thì bạn luôn muốn tìm con Đực đẹp để phối vì sẽ hi vọng ra đàn con giống Bố. Còn nếu bạn cầm chó Cái đẹp thì chắc chắn bạn vẫn lựa chọn để phối con Đực đẹp (không lẽ tìm con đực xấu mà phối ...hihi). Một điều tôi thấy rất rõ là chó Đực xấu chỉ nuôi làm pet, chó Đực đẹp thì để gây giống ...Kết Luận: chó Đực quan trọng trong việc nhân giống và chó con giống cha mẹ theo tỉ lệ 50-50