• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Liệu có giống mèo Vietnamese Bobtail ?

Status
Không mở trả lời sau này.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Liệu có giống mèo Vietnamese Bobtail ?

Tuy chưa thể có trả lời cho câu hỏi này, nhưng giống mèo cộc đuôi hoặc xoắn đuôi ( đuôi chìa khoá ) cũng không phải cá biệt. Đặc điểm này mang tính di truyền rất mạnh, bố hoặc mẹ cộc đuôi sinh ra hàng loạt con tương tự. Về màu sắc lông không có gì khác biệt, nhưng tính cách loại mèo này rất nhanh nhẹn, thông minh và tình cảm đặc biệt với chủ, tự tin và hoà đồng vơi những con mèo khác.

Đã có rất nhiều người thích nuôi giống mèo này, thậm chí khi chọn mua họ gằng tìm được con mèo " có đuôi chìa khoá". Ngoài đặc tính trên, việc di chuyển, chạy nhảy của chúng rất ngộ nghĩnh tựa như các chú thỏ non.

Nên chăng ta lưu ý các thông tin về giống mèo này, có thể lập danh sách những người nuôi và không triệt sản chúng, nhân giống giữa chúng với nhau ? Thống kê các kết quả sinh đẻ về giống mèo Cộc Việt nam.

Đôi mèo cộc BSGV đã từng nuôi.

hangzin

Dịch giả Vietpet
Mình cũng thấy rất nhiều con mèo ta có đuôi kiểu này và cũng nghĩ tới khả năng đây là một giống mèo đuôi cộc Việt Nam. Hôm trước đi qua hàng chả cá, mình thấy bà chủ nuôi tận 2 con mèo đuôi cộc liền, trông rất ngộ nghĩnh đáng yêu. Hồi trước nhà em mình cũng nuôi một con mèo đuôi cộc, cá tính rất đặc biệt là không ăn cơm, chỉ ăn mì tôm mà thôi. Các con mèo đuôi cộc mà mình từng biết rất nghịch ngợm và có cá tính khác hơn so với mèo thường. Đấy là mình thấy vậy, không biết mọi người thấy thế nào.
Mong là các nhà di truyền học sẽ bỏ chút công sức nghiên cứu về nó. Một ngày không xa, biết đâu trên danh sách của CFA sẽ có tên Vietnamese Bobtail :)
Còn đây là một số hình ảnh con mèo đuôi cộc nhà cô bạn mình, từ hình dáng các vệt lông đến cái đuôi cộc đều rất độc đáo (mèo ta đấy nhé), trông thật đẹp:

Sao lại có chú mèo đẹp thế này nhi?

ashita

Dịch giả Vietpet
cái vấn đề là liệu các em đuôi cộc này bố mẹ chúng có cộc ko? nhà em cũng từng nuôi vài em đuôi cộc, bố mẹ đuôi bình thường hoặc ngắn thôi
cái em bé kia giống em manx nhỉ! ko có đuôi thì đúng hơn ^^

bechabong

Member
thằng nhóc BƠ nhà em cũng đuôi như thế nhưng là con của hai em mèo đuôi dài bình thường đấy ạ ^^... tham ăn lắm.. nhưng lại không thích gần người và cũng không thích được vuốt ve nhiều.. sức khỏe yếu hơn những đứa khác trong đàn,khờ hơn những đứa khác... em cũng chả hiểu thế nào... hic,... khổ nhất là vì cái đuôi ngắn như thế, nên cu cậu chẳng làm sao mà liếm láp được cái đuôi,... hậu quả là rận toàn làm tổ ở cái đuôi cụt ngủn của cu cậu..

tina90

Member
Mình cũng thấy rất nhiều con mèo ta có đuôi kiểu này và cũng nghĩ tới khả năng đây là một giống mèo đuôi cộc Việt Nam. Hôm trước đi qua hàng chả cá, mình thấy bà chủ nuôi tận 2 con mèo đuôi cộc liền, trông rất ngộ nghĩnh đáng yêu. Hồi trước nhà em mình cũng nuôi một con mèo đuôi cộc, cá tính rất đặc biệt là không ăn cơm, chỉ ăn mì tôm mà thôi. Các con mèo đuôi cộc mà mình từng biết rất nghịch ngợm và có cá tính khác hơn so với mèo thường. Đấy là mình thấy vậy, không biết mọi người thấy thế nào.
Mong là các nhà di truyền học sẽ bỏ chút công sức nghiên cứu về nó. Một ngày không xa, biết đâu trên danh sách của CFA sẽ có tên Vietnamese Bobtail :)
Còn đây là một số hình ảnh con mèo đuôi cộc nhà cô bạn mình, từ hình dáng các vệt lông đến cái đuôi cộc đều rất độc đáo (mèo ta đấy nhé), trông thật đẹp:

Sao lại có chú mèo đẹp thế này nhi?
Sao em mèo này mèo ta mà vằn vện như là mèo tây ý nhỉ:D em cg thấy nhiều người bảo rằng giống mèo này khôn lắm nhưng di truyền từ bố mẹ thì ít lắm:)

MayDay

Nếu đây thật sự là 1 giống mèo thì có lẽ chúng khá đặc biệt.
Bởi vì với kết cấu đuôi ngắn đến mức tưởng như...không có này sẽ là 1 bất lơi cho chúng.
Đuôi mèo dài vốn cũng là 1 trong những cơ quan giữ thăng bằng quang trong nhất của mèo, đuôi dài giúp mèo di chuyển dễ dàng, nhận biết được đia hình sau lưng mình, ngoài ra nó còn như 1 cánh quạt sau của "máy bay trực thăng" giúp giữ thăng bằng trong khi nhảy hoặc rơi từ trên cao.
Mình thì chưa thấy con mèo này,nhưng nghe các bạn miêu tả thì theo mình, có thể do cấu tạo đuôi đặt biệt mà dáng đi của chúng có phần hơi khác thường (như thỏ) ngoài ra để ý bạn sẽ thấy mèo có tư thế ngồi..chồm hổm do không có đuôi làm điểm tựa.
Nói chung có thể đây là 1 giống mèo mới, để mình cố gắng sưu tầm và tìm kiếm thêm thông tin về chúng.
Sẵn đây có bạn nào biet16 ở khu vực nào của HCM có bán các giống mèo ta đuôi..cùn như thế này không

hana04nt

Member
Meo thối nhà cháu đuôi cũng ngắn cũn cỡn như thế này.Nhưng cả bố và mẹ của em đuôi đều dài như bình thường.Chẳng biết ít nữa em nó đẻ con ra đuôi có thế này không nữa.Nhưng em nó gần 1 tuổi rồi,trải qua bao lần kêu gào nhưng em nó vẫn không chịu đẻ con.Sốt ruột quá cơ.Và đúng như bác sĩ Greenvet nói.Em nó thông minh và hiểu người cực kì.

tina90

Member
Meo thối nhà cháu đuôi cũng ngắn cũn cỡn như thế này.Nhưng cả bố và mẹ của em đuôi đều dài như bình thường.Chẳng biết ít nữa em nó đẻ con ra đuôi có thế này không nữa.Nhưng em nó gần 1 tuổi rồi,trải qua bao lần kêu gào nhưng em nó vẫn không chịu đẻ con.Sốt ruột quá cơ.Và đúng như bác sĩ Greenvet nói.Em nó thông minh và hiểu người cực kì.
Mèo thối giống tên mèo nhà bạn tra thế:D họ hàng à bạn hana0 .Nhìn em thối dễ thương thế có khi em ý chưa tìm được bạn nào đuôi cộc giống mình nên chưa ưng đấy;;)

catsamac

Member
Giống mèo đuôi chìa khoá này mình đã từng nuôi. Mới đầu nhìn đuôi nó như cụt nhưng khi sờ vào đầu đuôi thì ra chót đuôi xoắn tít lại:D

Một số nơi gọi loại mèo này là mèo Xiêm. Ở trong các tỉnh phía Nam nuôi khá nhiều. Nhiều con cũng không bắt chuột.

Con mèo lúc trước mình nuôi cũng không bắt chuột. Vì nghe tiếng kêu của nó là chuột trốn hết rồi nên chỉ còn dán để bắt thôi =))

TomBom

Member
Ui, mình cũng nuôi một em Mông cộc ,í quên Mèo cộc mà không biết :p post cùng các bác cho vui.Rất cám ơn BSGV.

catsamac nói đúng,từ ngày nuôi nó chuột chạy đâu hết(chưa có nó thì cứ tưởng nhà nuôi chuột :( ) làm bây giờ mỗi tối em săn vài con gián,cắn rụng đầu rồi bỏ. Nó quấn người thật, đi theo cứ như chó ý:D Trông cái mặt hỗn thế cơ chứ.

Hana ơi!!! con thối nhà ấy sao mà giống pé "đen" nhà tớ thế không biết. giống lắm ý, như sinh đôi! giống từ cái khoang đến cái đốm đen cạnh mũi, liệu bon này có họ hàng gì không nhở? giống nhau đến 98% ( mèo nhà tớ đuôi dài).... thật vô cùng bất ngờ.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Ui, mình cũng nuôi một em Mông cộc ,í quên Mèo cộc mà không biết :p post cùng các bác cho vui.Rất cám ơn BSGV.

catsamac nói đúng,từ ngày nuôi nó chuột chạy đâu hết(chưa có nó thì cứ tưởng nhà nuôi chuột :( ) làm bây giờ mỗi tối em săn vài con gián,cắn rụng đầu rồi bỏ. Nó quấn người thật, đi theo cứ như chó ý:D Trông cái mặt hỗn thế cơ chứ.
Quá đẹp Tom Bom à, Mình đang muốn sưu tầm em Mèo H'mong cộc tựa thế này.

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
@Tom Bom: Ôi xinh quá, mình thích nhất mèo đen bạn ơi, bé mèo nhà em quả là Tuyệt thế giai nhân đấy:kiss:, mặt mũi ngố tầu mà ngầu thế không biết chứ >.<, muốn cạp mông nó 1 cái thôi!!! Giá mà bạn update ảnh em nó lên hẳn 1 topic thì hay quá:D!

TomBom

Member
Quá đẹp Tom Bom à, Mình đang muốn sưu tầm em Mèo H'mong cộc tựa thế này.
@Tom Bom: Ôi xinh quá, mình thích nhất mèo đen bạn ơi, bé mèo nhà em quả là Tuyệt thế giai nhân đấy:kiss:, mặt mũi ngố tầu mà ngầu thế không biết chứ >.<, muốn cạp mông nó 1 cái thôi!!! Giá mà bạn update ảnh em nó lên hẳn 1 topic thì hay quá:D!
Cảm ơn về những tình cảm của các bạn đã dành cho em Bờm (tên em nó đấy ạ:D) Mình vô tình đọc được bài của BSGV về loại mèo đuôi cộc,thêm nữa lại nhớ ra mấy cái ảnh của nó trong máy tính mà bữa trước chụp chơi chơi.Chứ thật ra mình hay quan tâm đến những bài viết về cún hơn:p .Thân phận của em này cũng ly kỳ và hoàn cảnh lắm đấy ạ.Mấy bữa nay bân quá ,để rảnh mình sẽ post thêm ảnh về em Bờm và kể câu chuyện về cuộc đời thân phận của em Bờm:p cho Neko và các bạn yêu mèo nghe nha.Cái mặt thằng này trông lúc nào cũng lừ lừ như thằng du côn,nhưng tính nó rất hiền và dạn người.

Mèo12345

Chà lần đầu em thấy 1 em mèo có mũi màu đen đó , mấy em khác toàn mũi hồng hồng không hà , màu mắt và màu lông rất là đẹp , ước gì em có 1 con như vậy

Status
Không mở trả lời sau này.