• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lab bác AnhThe98 trong bộ phim "Marley and Me"?

minhcuong

Active Member
Trưa này lúc đang gà gật, mở vnexpress.net xem tin http://vnexpress.net/GL/Van-hoa/San-khau-Dien-anh/2009/02/3BA0AEBE/, nhìn thấy ảnh sao Owen Wilson và Jenifer Aniston dắt một chú chó Labrador. Nhìn cứ tưởng lab vàng nhà bác AnhThe98 sang Hollywood đóng phim. Trông hai chú chó trông giống nhau quá. Như chị em vậy.

Trailer của phim đây. Hôm nào phải đi rủ cả nhà đi xem mới được.
http://teaser-trailer.com/2008/12/marley-and-me-clip-a-labrador-quite-cute-but-crazy.html

kemkem

Member
em cũng đang đợi film này đây, chủ yếu là có chú Lab dễ thương quá :D còn nếu chỉ có Owen với Jenifer thì không thèm xem :p

HieuKTS

Member
Thêm 1 vài hình ảnh về bộ phim này :

Hay cắn sofa chẳng hạn?

Phim này thấy bảo sẽ ra mắt ở các rạp Hà Nội từ ngày 23/1/2009 mà sao em không thấy nhỉ ?:thingking:

Sao lại phải xem lại gia phả hả bác? bố chocolate, mẹ vàng thì theo tỉ lệ vàng/đen/chocolate 4/9/3 ( bất kể chó bố, mẹ mang kiểu gien gì) thì tỉ lệ con đen cũng tới tận 9/16 kia mà, xác suất tới 56% đấy bác. Nhưng em cũng chưa nhìn thấy KIA bao giờ nên cũng chưa biết màu mắt, màu mũi ra sao. Chỉ có 1 trường hợp mẹ vàng, bố chocolate mà không cho ra con đen đó là
Chó vàng mắt sáng mũi nâu: bbee + chó chocolate bb.... -> chó con không có gien B nên không có màu đen.

( Trước đi học em dốt môn sinh, đọc bài bác DO_LOI chỉ tạm suy như vậy, sai sót đâu các bác chỉnh hộ em nhé)

Xin phép "tám" một chút về màu lông của Labrado:

Chó Labrado có 1 gen quy định về màu sắc, được ký hiệu là BBEE - có các biến thể khác nhau từ BBEE đến bbee

Con chó nào có đủ hai gen ee thì sẻ có màu vàng, nên chó vàng có các dạng gien:

BBee - Bbee : Chó vàng có mắt màu tốimũi đen

bbee: Chó vàng có mắt màu sángmũi nâu

Các trường hợp khác:
- nếu chó có đủ hai gen bb thì nó sẻ có màu chocolate, không quan tâm tới hai gien e-E
- nếu chó có 1 gen B thì nó sẻ có màu đen, không quan tâm tới hai gien e-E

Lúc này chó chocolate có dạng gen là : bbEE - bbEe

Lúc này chó đen có dạng gen là : BBEE - BBEe - BbEE - BbEe

Vì thế, nếu bạn chọn một con vàng mũi đen - tức là có 1 gen B - cho phối với 1 con chocolate - toàn gen b thì chó con sanh ra có tỷ lệ màu vàng / đen / chocolate là 4 / 9 / 3 - tức là màu chocolate có tỷ lệ xác suất có mặt là 3 / 16.

Tôi xin minh họa một chút bằng cái bãng mô phỏng về sãn phẩm ở dưới khi cho phối giống chó vàng với chó màu chocolate:

MinhVL

Member
Theo cảm nhận của MinhVL thì:
Bố Socola + mẹ vàng: đẻ con màu vàng thì quá bình thường.
Bố Socola + mẹ đen: đẻ con có cả hai màu đó riêng biệt thì quá bình thường, đừng có là 1 con lại 2 màu.
Bố Socola + mẹ Bạch Kim : tương tự như trên
Bố Socola + mẹ Socola: đẻ con 1 màu socola thì quá bình thường
vì tất cả những điều trên đều là lẽ đương nhiên, nhưng nếu có phần tử nào đó mà trên người mang hai màu (nhị thể) thì lúc đó mới phải xem lại nguồn gốc, vì chỉ có lai với có hậu duệ như thế (do gen lai đời trước đến đời này trội).
Còn nếu Bố Socola + mẹ vàng kem ( trường hợp nhà bác Cường Anhthe98): cho ra toàn một màu đen vậy chứng tỏ bố mẹ quá thuần chủng, vì Labrado được thường thấy có 4 màu, mỗi một cá thể chỉ mang một màu là Socola, đen, vàng kem, vàng trắng (bạch kim). Vậy là đàn con đen của KIA chắc là giống ông bà cụ kị nội ngoại gì đó, vì nếu đẻ ra màu vện mới đáng nghi ngại chứ. Tóm lại KIA toàn đẻ ra Lab chứ không ra giống gì khác, màu như thế càng tin vào thuần chủng chứ sao. Tôi không giỏi Sinh nhưng tôi tin chắc những điều tôi nói có lý, có logic và chắc chắn giỏi môn Sinh Vật hơn cái ông BOPBI ở Bắc Kạn kia. Lời văn ông mờ ám quá, khen không ra khen, chê không ra chê, làm người đọc chẳng biết phản ứng ra sao mà trả lời ông. Thiếu thẳng thắn!!!
Đôi Lab của anh Trung AC nhìn hình thức quá là Good, hơn nữa gia phả của chúng cũng rõ ràng mà là Nhập ( tôi không hiểu về gia phả của chó lắm, toàn tiếng nước ngoài, nhưng tôi tin rằng Anh Trung đã nhập về để làm giống cho trại thì chẳng đời nào nhập chó xấu về mọi mặt, chỉ có tốt thôi) thế mà ông bạn vẫn còn chê. Còn con Lab trong ảnh kia nhìn cũng không được đẹp thật, mặt hơi bé và nhọn, nhưng công bằng mà nói, trong ảnh ở một góc độ nào đó thì không đánh giá hết được, với lại góc độ đó làm xấu con chó đi, càng công bằng hơn nữa là ở nước ngoài cũng có con đẹp con xấu, thậm chí cả con lai, đâu cứ ở nước ngoài là đẹp hết, người lai còn ầm ầm huống chi là chó! Đôi điều thẳng thật, mong Bopbi hiểu thông cảm, tính MinhVL là thế, dù chẳng phải chó của mình, nhưng đã là ae cùng một diễn đàn, cùng một sân chơi phải thông hiểu, chia sẻ, khuyến khích, đoàn kết, từ hay ý đẹp bao giờ cũng đi vào lòng người. Tính MinhVL thẳng, nghĩ sao nói thế, Bopbi hiểu thì thông cảm viết tiếp vào Topic cho đẹp diễn đàn, còn không hiểu thì đây là số của MinhVL 0983 042 046 bạn có thể tự do đàm đạo!

minhcuong

Active Member
Chỉ mấy phút ngà ngật buổi trưa, nhìn nhầm Lab Marley trong phim thành lab nhà bác AnhThe98 gây ra tranh luận về giống nòi phức tạp quá. Xin thành thật xin lỗi các bên liên quan. Từ giờ trở đi không dám so sánh linh tinh nữa.

HieuKTS

Member
Tình hình là em và bà xã tương lai vừa đi xem bộ fim này về ! Nói chung đây là bộ fim rất hay - nhiều ý nghĩa nhân văn và giàu tình cảm - Ai yêu chó nói chung và yêu Lab nói riêng không xem bộ fim này thì hơi phí !!! he he !:D:D
Bộ fim pha chút hài hước khi Marley bắt đầu được đón về ở cùng Vợ chồng Jone - Với bao nhiêu trò nghịch ngợm tinh quái :D- đoạn giữa fim thì mang ý nghĩa hơi sau sắc 1 chút lúc này Marley như sợi dây tình cảm gắn kết các thành viên trong gia đình khi mà áp lực cuộc sống, công việc, ngay cả những hành động nghịch ngợm của nó cũng khiến chủ của nó phiền lòng và đau đầu ... Đoạn cuối thật cảm động khi Marley chết ... Marley chết thật thanh thản - Nó như ngủ thiếp đi !!! .. Mời mọi người đi xem !!! :wel::wel:
To 2 anh CƯỜNG ( minh cuong , anhthe98 ) : Các bác dẫn chị và các cháu đi xem nhé ! 1 bộ fim nói nhiều về tình cảm gia đình! rất hay !:love struck:
Marley hơi giống KIA nhà anh Cường-anhthe98 nhưng không đẹp bằng KIA !:-bd:-bd

minhcuong

Active Member
Bác AnhThe98 phấn khởi nhé! :D

Marley & Me chỉ là phim dựng. Chứ ở nhà em, cả vợ lẫn chồng, sắp tới cả thằng con ai cũng tranh nhau dạy chó. Mọi người dạy một trò. :) Mà Bin từ khi về chưa phá 1 đồ vật nào đâu đấy, chưa bậy ra nhà 1 bãi nào. Hạnh kiểm là hơn Marley rồi.

Kính gửi các bác một chiêu mới của Bin. Cắp lon bia, chai nước ngọt cho chủ nhậu.
http://forum.vietpet.com/showthread.php?p=126187#post126187

Em còn phát hiện Bin cực thích uống bia. Em đã thử giấu 1 lon bia, lúc trước đã cho nó nhâm nhi 1 tý vào tủ lạnh. Mà nó cứ đứng loanh quanh mãi ở khe cửa tủ lạnh không chịu đi. Tình hình này mà Bin nghiện mùi cần xa chắc nó tìm cần xa ra trò đấy. Tiếc là cháu nó giải ngũ để thành chó dân sự quá sớm.

Sao lại phải xem lại gia phả hả bác? bố chocolate, mẹ vàng thì theo tỉ lệ vàng/đen/chocolate 4/9/3 ( bất kể chó bố, mẹ mang kiểu gien gì) thì tỉ lệ con đen cũng tới tận 9/16 kia mà, xác suất tới 56% đấy bác. Nhưng em cũng chưa nhìn thấy KIA bao giờ nên cũng chưa biết màu mắt, màu mũi ra sao. Chỉ có 1 trường hợp mẹ vàng, bố chocolate mà không cho ra con đen đó là
Chó vàng mắt sáng mũi nâu: bbee + chó chocolate bb.... -> chó con không có gien B nên không có màu đen.

( Trước đi học em dốt môn sinh, đọc bài bác DO_LOI chỉ tạm suy như vậy, sai sót đâu các bác chỉnh hộ em nhé)
Đọc xong mấy bài về di truyền của mấy bác hình như không hợp lý lắm thì phải. Bác nào có thể dám chắc rằng 1 con Lab mà các bác đem ra làm ví dụ rồi tính tỉ lệ đủ các thứ được " thuần chủng". Thuần chủng ở đây mình tạm không bàn tới việc là chuẩn của giống, mà là về màu sắc. Ví dụ 1 con Lab màu vàng chẳng hạn, các bác phải coi là trong gia phả từ 5-7 đời gần nhất của nó có phải là hoàn toàn là Lab vàng không, và ai chắc chắng những con đó không mang gen màu khác trong người. 1 cách khác là các bác có thể đem con Lab mà bác nghĩ là thuần chủng về màu sắc ( có nghĩa là không mang 1 gen màu khác) đi nhân giống, may ra sau vài chục thế hệ với mức kiểm soát khắc khe thì các bác sẽ xác định được trong tay các bác có 1 dòng Lab vàng không có gen màu khác trong hệ gen. Tiếp đó các bác cũng làm tương tự như vậy cho các màu nâu, đen. Rồi đem đi nhân giống vài chục hoặc thậm chí vài trăm bày con để xem về phần tỉ lệ màu sắc.
Nếu các bác đã làm xong các khâu trên rồi mà thấy kết quả cũng không giống cái bảng của bác DO_LOI thì các bác bỏ thêm chút thời gian xem coi tài liệu nào, nhà nghiên cứu nào nói rằng gen qui định màu sắc của Lab nói riêng và chó nói chung chỉ được gói gọn trong 4 kiểu gen B,b E, e????
Xin lỗi các bác, nói về di truyền mà không xác định được cá thể đó có thuần chủng hay không ( ở đây chỉ cần xét đến màu sắc) thì các bác có làm cả đời cũng không có kết quả nào giống kết quả nào đâu. Và các bác nghĩ hệ gen của chó đơn giản đến cái mức như bác lập bảng đó àh????
Nếu bác nào có tài liệu nào của nước ngoài mà chứng minh hay có kết quả giống các bác làm thì cho mình xin. Còn nếu không thì thôi đừng bàn về việc di truyền về màu sắc nữa làm gì. Cứ chơi như cái kiểu bình thường được rồi, ra màu nào thì chơi màu đó vì màu sắc là sở thích của mỗi người, điều quan trọng là mình thích giống đó là được rồi.
Mình không có ý định soi mói hay chỉ trích ai qua bài viếc này, mình chỉ không muốn mọi người đừng tranh cãi theo những hướng không có kết qua nữa. Chúng ta là những người yêu thú cưng thì chỉ nên nuôi thú cưng thôi, còn về việc nghiên cứu nên để cho các nhà nghiên cứu làm. Vì có muốn làm chúng ta cũng không có đủ điều kiện mà làm. Xin cảm ơn mọi người đã bỏ thời gian quí báu để đọc bài này,ngàn lời xin lỗi nếu có làm cho bác nào buồn, và xin đừng giận vì thật ra mình cũng có ý tốt với mọi người thôi. Chúc mọi người 1 ngày tốt lành. Thân mến!

ldhanoi

Member
Mình mới chỉ xem giới thiệu về bộ phim này thôi nhưng vô cùng cảm phục cách người ta đối xử với cún cưng, thật kiên nhẫn và trìu mến!

phim này kết thúc buồn vì Marley cuối cùng chết. Do bị bệnh ko thể chữa khỏi nên BS tiêm thuốc cho nó ra đi. Thật ra bộ phim là 1 câu chuyện về cách xử sự và duy trì tình cảm gia đình hơn là về 1 con chó. Lí do để Marley được cặp vợ chồng nhận về nuôi vì anh chồng muốn vợ sang bớt thời gian qua chú chó, để đừng chăm sóc anh chồng từng li từng tí. Tuy nhiên ngày qua ngày, anh trở nên gắn bó với chú chó hơn và là người bạn tốt luôn yêu thương Marley. Những đứa con sau này cũng được giáo dục rất tốt để biết yêu thương động vật. Cảnh cuối của phim rất cảm động vì cả nhà đào hố chôn Marley, gửi theo những phần quà kỉ niệm của mình với Marley và lời chúc cho Marley được yên bình ở 1 thế giới khác.

Nói chung mình ko thích bộ phim này vì kết thúc rất buồn và hẫng!

mrjackal

Member
Đọc xong mấy bài về di truyền của mấy bác hình như không hợp lý lắm thì phải. Bác nào có thể dám chắc rằng 1 con Lab mà các bác đem ra làm ví dụ rồi tính tỉ lệ đủ các thứ được " thuần chủng". Thuần chủng ở đây mình tạm không bàn tới việc là chuẩn của giống, mà là về màu sắc. Ví dụ 1 con Lab màu vàng chẳng hạn, các bác phải coi là trong gia phả từ 5-7 đời gần nhất của nó có phải là hoàn toàn là Lab vàng không, và ai chắc chắng những con đó không mang gen màu khác trong người. 1 cách khác là các bác có thể đem con Lab mà bác nghĩ là thuần chủng về màu sắc ( có nghĩa là không mang 1 gen màu khác) đi nhân giống, may ra sau vài chục thế hệ với mức kiểm soát khắc khe thì các bác sẽ xác định được trong tay các bác có 1 dòng Lab vàng không có gen màu khác trong hệ gen. Tiếp đó các bác cũng làm tương tự như vậy cho các màu nâu, đen. Rồi đem đi nhân giống vài chục hoặc thậm chí vài trăm bày con để xem về phần tỉ lệ màu sắc.
Nếu các bác đã làm xong các khâu trên rồi mà thấy kết quả cũng không giống cái bảng của bác DO_LOI thì các bác bỏ thêm chút thời gian xem coi tài liệu nào, nhà nghiên cứu nào nói rằng gen qui định màu sắc của Lab nói riêng và chó nói chung chỉ được gói gọn trong 4 kiểu gen B,b E, e????
Xin lỗi các bác, nói về di truyền mà không xác định được cá thể đó có thuần chủng hay không ( ở đây chỉ cần xét đến màu sắc) thì các bác có làm cả đời cũng không có kết quả nào giống kết quả nào đâu. Và các bác nghĩ hệ gen của chó đơn giản đến cái mức như bác lập bảng đó àh????
Nếu bác nào có tài liệu nào của nước ngoài mà chứng minh hay có kết quả giống các bác làm thì cho mình xin. Còn nếu không thì thôi đừng bàn về việc di truyền về màu sắc nữa làm gì. Cứ chơi như cái kiểu bình thường được rồi, ra màu nào thì chơi màu đó vì màu sắc là sở thích của mỗi người, điều quan trọng là mình thích giống đó là được rồi.
Mình không có ý định soi mói hay chỉ trích ai qua bài viếc này, mình chỉ không muốn mọi người đừng tranh cãi theo những hướng không có kết qua nữa. Chúng ta là những người yêu thú cưng thì chỉ nên nuôi thú cưng thôi, còn về việc nghiên cứu nên để cho các nhà nghiên cứu làm. Vì có muốn làm chúng ta cũng không có đủ điều kiện mà làm. Xin cảm ơn mọi người đã bỏ thời gian quí báu để đọc bài này,ngàn lời xin lỗi nếu có làm cho bác nào buồn, và xin đừng giận vì thật ra mình cũng có ý tốt với mọi người thôi. Chúc mọi người 1 ngày tốt lành. Thân mến!
Thứ nhất, bạn nên đọc kỹ, thật kỹ, rất kỹ bài viết trong topic này nhé. http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=19725

Thứ hai, bạn đang hiểu hoàn toàn sai về từ "thuần chủng". Bạn giống một người bạn của mình, khi mình cho người bạn đó xem bản mô tả 1 giống chó, thì người bạn đó nói nguyên văn thế này :" Cái con chó lai lung tung đủ các loại chó thế này làm sao mà đắt thế?" - "Thuần chủng" ở đây nghĩa là nó đã đạt đến độ ổn định về gien, cho 2 con có hệ gien ổn định như vậy phối giống với nhau thì các thế hệ sau cũng giữ đặc tính hoàn toàn giống bố mẹ, ông bà... không có biến thể, đột biến khác. Hệ thống gien thì rất phức tạp, và chỉ dành cho nhà nghiên cứu mà thôi, đối với những người như chúng ta thì đã có "bản mô tả" về ngoại hình, tính cách để tham khảo. Bản mô tả đó xét cho cùng cũng giống như diễn giải sơ đồ gien một cách trực quan, rút gọn và cô đọng nhất, thế nên cứ xem bản mô tả là được rồi.

Thứ ba, trong bản mô tả của Lab có ghi rõ quy định về màu lông của Lab gồm 3 màu Chocolate, Vàng, Đen. Vậy nên cứ lấy bất cứ 1 cặp Lab có màu sắc thế nào đi nữa, cho phối với nhau mà con của chúng có màu lông nằm trong 3 màu này là được, đừng có ra màu trắng, màu vện, màu xám, màu đốm thì như thế là thuần chủng rồi. Không có cái khái niệm thuần chủng về màu lông như bạn nói, nghĩa là cứ con vàng thì phải phối với vàng và thế hệ sau của chúng cũng phải vàng đâu bạn ạ. Bởi vì sao thì lại mời bạn xem lại chart trong đường link trên kia, chỉ duy nhất có kiểu gien I là hoàn toàn không có gien ẩn quy định tính trạng màu sắc khác màu đen mà thôi. Các kiểu gien khác luôn có gien ẩn.

Mình thấy bạn hơi nóng vội kết luận, mong lần sau bạn nghiên cứu kỹ hơn nhé.

Do_Loi

Member
Chào mọi người!

Thứ nhất, sau một thời gian "CHẾT ĐI SỐNG LẠI" - ai theo dõi thường xuyên sẽ biết - khỏi nhắc lại) nên tôi không có muốn tranh luận nữa, kẻo CHẾT lần thứ 2 thì chắc khỏi sống lại luôn!

Thứ hai, bạn có biết sao những người như bác Long Đà Lạt nhìn con chó lại nhận ra ngay là chó nhà mình không (ở topit của Minh VL đó)? Vì họ thích, họ nuôi chó - họ tìm hiểu về giống chó họ nuôi! Chứ chỉ chăm chăm TÔI LÀ NGƯỜI YÊU THÚ CƯNG thôi thì chẳng bao giờ được như thế đâu!

Thứ ba, bạn vào gú-gồ, tìm tài liệu này mà đọc sẽ rõ hơn. Tôi không có đủ hiểu biết để trình bày lại & cũng không gửi đường dẫn tươi nguyên vô đây - không lại thành vi phạm nội quy :praying: :praying: :praying: :praying: :praying:

Genetics of coat color and type in dogs
Dr. Sheila Schmutz
Prof. in Saskatchewan University, Canada.

Tin rằng đọc xong bạn sẽ hiểu khác, và lúc đó nếu còn hứng thì ta trao đổi tiếp. Lúc đó chỉ trao đổi thôi, vì chắc không cần phải tranh luận nữa!

Mà có khi bài nầy sẽ được trả lời là: Tôi chỉ cần yêu chó của tôi là đủ - VP muôn năm! ;)