• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Làm thế nào để mèo hết rận

hôm nay mình tắm Bông nhà mình , từ khi cô ấy biết bắt chuột đc 1 tuần nay thì trên người có một tỉ con rậN :((

hôm nay mình tắm Bông nhà mình , từ khi cô ấy biết bắt chuột đc 1 tuần nay thì trên người có một tỉ con rậN :((
Bạn nói phóng đại vui quá, mình đang hình dung 1 tỷ con rận trên người mèo nhà bạn nó ra sao.:))
Tắm cho chúng từ bé, chúng sẽ quen, thậm chí là sẽ thấy thích khi được tắm và biết là mình được bắt rận, được vuốt ve..
Mình không sử dụng loại thuốc nào hay những chất gì để diệt rận cho mèo cả, vì kiểu gì rận cũng sẽ quay trở lại. Tốt nhất là tắm 1 lần/1 tuần. Sử dụng dầu gội đầu, mình dùng tóc còn mượt, tắm cho chúng nó thì lông còn tơ mềm hơn nữa.:X:X

Bạn nói phóng đại vui quá, mình đang hình dung 1 tỷ con rận trên người mèo nhà bạn nó ra sao.:))
Tắm cho chúng từ bé, chúng sẽ quen, thậm chí là sẽ thấy thích khi được tắm và biết là mình được bắt rận, được vuốt ve..
Mình không sử dụng loại thuốc nào hay những chất gì để diệt rận cho mèo cả, vì kiểu gì rận cũng sẽ quay trở lại. Tốt nhất là tắm 1 lần/1 tuần. Sử dụng dầu gội đầu, mình dùng tóc còn mượt, tắm cho chúng nó thì lông còn tơ mềm hơn nữa.:X:X
ơ, sao người ta khuyến cáo ko nên dùng dầu gội của người cho pet ( mấy chị ở hotelchómèo bảo mình thế )

ngudaymuon

Active Member
Sao lại không dùng dấu gội đầu của người cho mèo bả chích bông? Mình vẫn đang dùng cho Xù mà có sao đâu Cho mình hỏi mọi người chút nhé, rận mèo có thể ở dạng ấu trùng rồi nở ra được không? Mình không hiểu tại sao Xù nhà mình tắm táp rất đều đặn ( tuần hai lần), không bao giờ ra khỏi nhà, nhà mình cũng không có vườn tược gì cả. Mấy hôm trước mình tắm cho Xù bắt được hai con rận con, hic, sợ chết khiếp vì con bé vẫn leo lên giường ngủ chung với vợ chồng mình. Mình cứ nghĩ mãi mà không biết rận ở đâu ra???:(

9669_9669

Member
Hình như cứ đến mùa hoa xoan là mèo tự nhiên có rận chứ ko nhất thiết phải lây qua mèo có rận sẵn rồi đâu.Năm ngoái cũng gần tết 2 em mèo nhà tớ nuôi từ bé ko có 1 con rận nào tự nhiên người đầy rận luôn.

Cún Mèo

Member
Cái mùa này đúng là mùa rận mèo đấy, đúng là khi có hoa xoan thì mèo hay có rận thật... Hê, ông anh trai tớ bẩu thế.

Có lẽ ẩm thấp là nơi chốn lý tưởng của bọn rận điên rồ.

Nhà tớ có một cách trị rận, đó là ngoài tắm mèo ra, tớ xách 1 cái gáo, trong gáo là dung dịch nước mí cả nước cọ rửa toa lét (Vim hay Duck gì đó), tay kia tớ cầm cái chổi cọ xí bệt ấy. Cứ có cái góc nào là tớ nhúng chổi vào dung dịch nước cọ rửa, và cọ các góc nhà, thật sạch sẽ.

Tiếp đó tớ lấy cây lau nhà lau sạch chỗ xà phòng đó đi.

Nếu các góc nhà bạn sạch sẽ khô ráo, không có quần áo lưu cữu, hoặc giẻ rách bỏ quên... thì sẽ làm rận hốt, khi đã hốt thì chúng rủ nhau bỏ đi sạch đó.

Nhà tớ vì nuôi lắm mèo, nên có một bộ sưu tập nước cọ toa lét. Người ta vào siêu thị mua sữa tắm sữa rửa mặt, tớ vào siêu thị cứ mê mẩn ở cái dãy nước cọ toa lét... Thế có khổ không...

Thần kinh mất rồi.

artoo123

Member
Sao lại không dùng dấu gội đầu của người cho mèo bả chích bông? Mình vẫn đang dùng cho Xù mà có sao đâu Cho mình hỏi mọi người chút nhé, rận mèo có thể ở dạng ấu trùng rồi nở ra được không? Mình không hiểu tại sao Xù nhà mình tắm táp rất đều đặn ( tuần hai lần), không bao giờ ra khỏi nhà, nhà mình cũng không có vườn tược gì cả. Mấy hôm trước mình tắm cho Xù bắt được hai con rận con, hic, sợ chết khiếp vì con bé vẫn leo lên giường ngủ chung với vợ chồng mình. Mình cứ nghĩ mãi mà không biết rận ở đâu ra???:(
Mèo nhà em cũng không ra khỏi nhà, nhà cũng chả có vườn. Nhưng mà kể cả khi em í chửa đẻ không tắm táp được (phải đến 2, 3 tháng í chứ), rồi thì mùa đông lạnh lười nên 2 tuần mới tắm 1 lần... cũng chả thấy con nào luôn. Hay là tùy từng nơi nhỉ

Mieo4987

Member
Em thì thấy tùy nơi và cũng tùy con nữa,nhà em trước nuôi 1 cặp mèo xù,con cái thì ít rận lắm,trong khi con đực màu đen thì cứ mỗi lúc lôi nó ra tắm là mặt nó từ đen chuyển sang vàng (Do rận bò cả lên mặt,eo ôi,nhớ lại vẫn thấy kinh @_@) Em xịt đủ các kiểu thuốc mà chả ăn thua gì,vì nếu đã có rận thì thường nó kí sinh cả trong nhà luôn.Bây giờ em biết rồi,mua cái thuốc xịt diệt côn trùng và muỗi về xit ( không phải cái thuốc xịt gián kiến đâu,thuốc xịt lên tường để phòng và tránh côn trùng trong vài tháng cơ),hoặc nhờ kiểm dịch họ xịt diệt trùng và phòng côn trùng vào là tụi rận hết đất sống,xong vật em mèo ra tắm thuốc trị rận đặc hiệu (cái này em ra petshop mua,hình như của Đức ấy ạ) 1 tuần 3 4 lần là cuối cùng em ý cũng chia tay hoàng hôn lũ rận :D Anh chị nào đang đau đầu với lũ rận thì thử xem nhé,hiệu quả lắm đấy

ơ, sao người ta khuyến cáo ko nên dùng dầu gội của người cho pet ( mấy chị ở hotelchómèo bảo mình thế )
Mình chưa đọc thấy có tài liệu nào ghi vậy cả. Mèo nhà mình luôn dùng dầu gội mà người dùng, chúng rất thích và sạch sẽ. Mình có thử mua dầu tắm cho mèo và nước hoa riêng cho chúng, nhưng thực sự mình thấy chúng không tốt bằng, và thứ 2 nữa là nước hoa đó, tụi mèo nhà mình ngửi thấy là như bị phát điên..

Cái mùa này đúng là mùa rận mèo đấy, đúng là khi có hoa xoan thì mèo hay có rận thật... Hê, ông anh trai tớ bẩu thế.

Có lẽ ẩm thấp là nơi chốn lý tưởng của bọn rận điên rồ.

Nhà tớ có một cách trị rận, đó là ngoài tắm mèo ra, tớ xách 1 cái gáo, trong gáo là dung dịch nước mí cả nước cọ rửa toa lét (Vim hay Duck gì đó), tay kia tớ cầm cái chổi cọ xí bệt ấy. Cứ có cái góc nào là tớ nhúng chổi vào dung dịch nước cọ rửa, và cọ các góc nhà, thật sạch sẽ.

Tiếp đó tớ lấy cây lau nhà lau sạch chỗ xà phòng đó đi.

Nếu các góc nhà bạn sạch sẽ khô ráo, không có quần áo lưu cữu, hoặc giẻ rách bỏ quên... thì sẽ làm rận hốt, khi đã hốt thì chúng rủ nhau bỏ đi sạch đó.

Nhà tớ vì nuôi lắm mèo, nên có một bộ sưu tập nước cọ toa lét. Người ta vào siêu thị mua sữa tắm sữa rửa mặt, tớ vào siêu thị cứ mê mẩn ở cái dãy nước cọ toa lét... Thế có khổ không...

Thần kinh mất rồi.
Cách này hay đấy nhỉ, giống như kiểu diệt kiến ấy.
Có thể mình sẽ thử cách mà bạn chia sẻ xem, mèo nhà mình thả chứ không xích, chắc chắn là sẽ có rận, trước cửa nhà lại có 1 cây dâu da xoan nữa, đến mùa, bọ xoan nó làm mình thấy rất ngứa ngáy.

Mèo đã biết bắt chuột , ắt là có rận ( bọ chét ) . Lông mèo tây dài , mỗi lần tắm nhặt rận ra rất khó , rận lại nhảy hết lên mặt , lông ngắn ở trên mặt lại càng khó nhặt huống hồ mèo nó cứ ngọ nguậy cái đầu .

Phải đeo vòng cổ chống rận cho mèo thôi , không cấm được nó bắt chuột rồi ! Tắm mèo xong ra uống cốc trà mà thấy cả rận đang chết đuối trong cốc !

ruồi bẹp

Active Member
đợt trước thằng Zin có mấy con rận, mình vật cổ nó ra tắm nước tắm chống ve rồi đợi lông nó khô bôi phấn rôm dành cho chó mèo vào rồi sau đó chốt hạ bằng cái thuốc xịt của FAY. Tất nhiên là nếu tắm với bôi phấn vẫn chưa hết rận thì mình mới xịt thuốc, cái đó mùi hơi khó ngửi nên không xịt nhiều.
Bây giờ thằng Zin cứ điềm nhiên cậy cửa trốn đi chơi mà không tha bọ về nhà :))

Bi ngố

Member
Mèo nhà mình thì chả bao giờ thấy rận cả. Bí cứ liếm láp suốt ngày, điệu đàng suốt ngày mà lại chẳng đi chơi nữa, cứ lượn lờ trong nhà nên lâu lâu không tắm mà vẫn thơm tho :D Mà mình thấy cái vòng đeo cổ chống rận cũng tốt lắm, nhà ông bà mình dùng cho cái con mèo đại rận, thế mà cũng hết sạch chẳng cần tắm rửa.