• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Làm sao để giữ cho lông mèo được trắng???

thanhcong

Member
Nhà mình có nuôi 1 chú mèo Nga cái màu trắng. Mình đang rất băn khoăn về vấn đề giữ lông cho bé trắng. Mình cũng hay tắm cho mèo (1 lần/tuần) mà lông vẫn cứ bị bẩn.bây giờ bé đang thay lông nên lông trắng mới nhú ra thành ra người chia thành 2 khoang trắng đục và trắng tinh:((.Mình muốn giữ lông cho bé được nguyên màu lúc mới mọc.Nhưng mà khó quá.Mong các bạn có kinh nghiệm hướng đẫn giúp

meo_3k

Member
Haiz mình nghĩ không có cách nào bạn ạ. Mùa hè là mèo nó lăn dưới đất ngay. Kể cả là không lăn dưới đất thì nó cũng đi chân xuống đất, trừ phi là nhà bạn lau toàn bộ các tầng nhà và nó không đặt chân được vào chỗ nào bẩn thì may ra -_-

Mình nghĩ cũng có cách để hạn chế. Đầu tiên là không cho đi chơi bên ngoài. Vừa đỡ mất mèo lại vừa không sợ bẩn. Cái thứ 2 là vì mèo tắm nhiều không tốt (1 lần/tuần là được rồi, tắm nhiều nó rụng và xơ lông lắm) nên thỉnh thoảng thấy chân tay bẩn quá thì lôi ra rửa chân tay, đuôi cho em. Cuối cùng thì mình cũng khuyên bạn là phải chấp nhận thôi, vì mèo xù lông nó nhiều, kể cả nó có liếm lông cũng bằng giời không thể nào mà sạch được. Bạn trông những con mèo có nhiều màu khác thì tưởng nó sạch nhưng thực ra như nhau cả thôi, chẳng qua màu trắng nhìn nó rõ quá. Tóm lại là trắng chỉ được mấy ngày sau khi tắm, còn lại là mình phải chấp nhận thôi -_-

jAsMIne

Member
Em Bông béo nhà mình cũng thế.Vừa tắm xong thì trắng muốt,được 2 hom thì lại bán than....nhưng lông nó không bíam màu,tức là tắm là trắng.Mình là sv thuê nhà nhỏ.Mèo cũng chẳng có chỗ mà lê la nên không đến nỗi.Mà cứ nóng là mình tắm thường xuyên.Nhìn đống lông của nó phát ngốt,nó lại béo cứ nằm phè ra thở nhìn tội quá nên lại lôi vào tắm cho mát.Tắm = sữa tắm mèo nên lông thích lắm.Chỉ sợ em nào nhát nước thì khó tắm thôi.Muốn mèo trắng chắc chỉ có cách nuôi trong lồng kính thôi!Sống chung với lũ vậy.

Cún Mèo

Member
Bé Lu nhà chị lông mềm quá nên bây giờ phần trắng tinh ở bụng nó hóa ra màu cháo lòng rồi, không biết tẩy bằng cái gì để không hại con đây, hu hu...

Hôm nào bế con lên cũng phải nhìn thấy cái màu cháo lòng đó, khổ tâm lắm..

Hu hu hu hu..

thanhcong

Member
mình cũng hết cách để cho bé nó sạch rồi .Nhưng mà tính nó thì coi trời bằng vung coi thùng bằng nia :(( nghịch như quỉ luôn. Hôm qua mưa như thế mà ra ngoài bắt gián .làm lông bẩn hết .Được cái con dở hơi lại thích tắm . tắm xong cho máy sấy nó cũng để im cho mà sấy. nên tắm nó rất nhẹ nhàng chứ không điên đảo như là các con khác

meo_3k

Member
Mình đọc thấy bác sĩ bảo ko nên tắm nhiều đâu -_- thôi kệ chúng nó, chúng nó nghịch cho là may rồi, ko lại nằm ườn xác cho nó béo. Từ từ rồi nhớn cũng lành tính hơn, ko đi lung tung nữa.

jAsMIne

Member
Chị cún mèo ơi,chị dùng cái chải lông cho bọn nó ý,chải tơi hết ra rồi tắm,sấy khô xong lại chải tơi ra.Em thấy làm vậy lông đỡ vàng hơ là để nó quăn thành lọn chị a.Con Bông béo nhà em lắm lông nhưng nó ko ngắn cũng không dài,nên không quăn queo vón cục,đỡ vàng.
Em thấy chỉ có tắm cho trắng thôi,chứ không thấy bán cái gì chuyên dụng để làm trắng lông bọn nó cả.
@meo_3k : mình cũng nghe nói không nên tắm nhiều cho mèo,nhưng không nghe thấy lí do và tác hại.Mấy đứa nhà mình không sợ nước nên mình kệ,tắm suốt.Nhất là mùa hè nhìn bọn nó nóng với mùa rung lông,sợ bọn nó liếm nhiều hóc,không ị được.....

à méo

Member
Em nhà mình dưới bụng cũng có màu cháo lòng, cả đuôi nữa, mà tắm cách nào cũng không sạch được!
Lông nó cũng mềm nên bám bẩn lắm :( Mình chỉ có cách...xén bớt lông bụng nó đi cho khỏi chạm xuống đất cho khỏi vàng vậy thôi :(

phamhuyhoang

Active Member
khó nhỉ nhà mình cũng có mèo trắng 2 mắt 2 màu khác nhau~~~không em gái mình có "ngâm nó bằng OMO "hay không mà nó trắng tinh~~~~~chắc nó không ra ngoài nghịch bẩn nên sạch và trắng thôi

cunyeumeo

Giờ tớ mới biết là ko được tắm nhiều cho mèo thế mà Miu nhà tớ cứ 2 ngày là tớ lại tắm cho nó một lần, nhưng được cái nó thích tắm nên nhiều lúc buồn cười lắm, cứ thả vào chậu nước là đứng im cho tớ kì cọ. Nếu đợt nào tớ bận quá ko tắm được cho nó theo đúng lịch thì cứ thấy tớ bước chân vào nhà tắm là cô nàng lại theo vào. Mà Miu nhà tớ lười lắm, suốt ngày chỉ ăn và ngủ thôi. Sáng dậy ăn xong ngủ từ sáng đến trưa, trưa ăn xong lại ngủ đến chiều hoăc tối, tối ăn xong thì đùa với tớ một lúc (cào, cấu, cắn chân tay tớ) xong rồi lại lăn quay ra ngủ đến sáng. Nó lười thế nhưng tớ yêu em nó lắm vì nó tình cảm cực kỳ, đến mức em trai tớ vốn rất ghét mèo khi đến nhà tớ chơi còn bảo "con mèo này tình cảm nhỉ". Cả nhà ơi cho tớ hỏi em nó lười vận động thế thì có ảnh hưởng gì đến sức khỏe ko nhỉ, mà tớ ghi chú là nó ko hề béo một tí nào nhé.

thanhcong

Member
Đúng là không nên tắm nhiều .Nhưng tuần tắm cho no 1 lần cũng nên chứ.tắm cho da nó sạch + hết rận( mình chúa ghét bon này) .Còn tắm 2 ngày 1 lần thì tớ chịu. sợ nó lạnh ốm thì mệt.

jAsMIne

Member
đấy là thấy mọi ngưởi nói không tốt,nhưng không tốt ở chỗ nào thì không nói.Hay là vì mèo khó tắm hơn chó nên người ta nói vậy....
Mình thì cứ nắng ấm là cho chúng nó đi tắm tất!
@ àméo:Con Bông béo nhà mình giống mèo của améo lắm nhưng không bị vàng thế,chắc vì nó chỉ lanh quanh trong nhà tập thể...bạn thử thường xuyên chải đám lông xoăn cho nó đi,xem đỡ hơn không.

Hôm bữa mình có tìm trên mạng sữa tắm cho mèo, thấy có loại ghi là dùng cho mèo lông trắng ( WHITE COAT ), mình chưa dùng thử nhưng nghĩ là nếu dùng đặc hiệu loại này chắc sẽ hiệu quả hơn dùng dầu tắm thường. Còn muốn lông trắng tinh, mình thấy dùng phấn khô FAY rắc đều lên lông rồi chải lại, lông trắng muốt àh :love struck: Loại đó thì rẻ, khoảng 15.000/ chai àh :D

meo_3k

Member
Việc tắm mèo không nên tắm nhiều là mình đọc được 1 số bài của bác sĩ và những ng nuôi mèo lâu năm thấy bảo như vậy. Mình nghĩ cũng có phần đúng vì mèo tắm xong có thể lông nó thơm và xù nhưng mà không được óng mượt bằng việc bạn cho ăn cổ gà hay canxi để cho nó đẹp lông. Vì thường mèo cũng hay liếm lông, tắm nhiều quá thì toàn liếm vào dầu gội đầu thôi chứ hehe.

Mình thấy mọi người bảo cho ăn cổ gà và bổ sung canxi để lông đẹp và mượt *mỗi tội trắng thì không trắng thôi*. Còn việc dùng phấn khô thì có người lại nói là vì ở VN nhiệt đới ẩm nên dùng phấn khô nó hay đọng lại trên lông, có thể gây vón cục và nói chung cũng không nên dùng nốt.

-_- mèo nhà mình thì thích nằm trên ghế nên lông cũng không tới nỗi bẩn lắm. Mùa hè nên phải chịu cho nó lê la thôi vậy.

À nếu mèo lười vận động quá thì cũng có vấn đề đấy. Bạn mua thử canxi bổ sung chất và cho em tắm nắng nhé. Có bài hướng dẫn trong box đấy. Lũ mèo nhà mình cũng lười thối ra -_- nhiều lúc nhìn chán lắm cơ.

Lông bị vón cục là do mèo bị dính nước hay chất lỏng mới bị vón cục lại, chứ phấn khô không làm lông mèo vón cục lại. Có thể nghe nói vậy là do trước đó lông mèo đã bị dơ và vón cục trước, khi chải phấn khô đến chỗ bị vón lông bị đùn lại thôi. Trường hợp đó mình thường dùng kéo cắt bỏ chỗ bị vón, chứ dính như vậy khó gỡ ra lắm. Vì hôm trước Pika của mình sơ ý làm đổ nước, nước dính vào lông làm nguyên phần lông bụng bị vón lại, xấu ơi là xấu. Hôm sau mình dùng dầu tắm khô lau sơ rồi dùng phấn chải lại, thế là ra thành quả này đây:

Mình chỉ sợ là mèo liếm phấn khô bị đau bụng, chứ chải phấn cũng thấy sạch sẽ và thơm tho lắm, lại đỡ cực, hợp với mấy bé mèo sợ nước. Mấy chỗ thú y có dịch vụ tắm chó mèo cũng dùng mấy chai phấn khô này thôi, mấy hôm mình tới chỗ bác sĩ Hoàng Tùng thấy toàn tắm kiểu này :D