• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lứa hmong cộc thứ 2 tại Long Biên Quận.

Nếu lần này "sản phẩm" hòan tòan không liên quan đến Cọp thì em không chắc lắm ở đoạn tô đậm! Em đặt cửa 2 cốc bia 1,5 lít -ngồi uống hết cũng ra được khối chuyện!

Chưa kể là chú đen kia ra sao? vớ vẩn đen + trắng = đen giống :D

Nên theo em, các bác cứ coi như bắt đầu với đàn chó con để tiếp tục thì có lẽ kết quả tốt hơn!

Vụ này thì trong sách về di truyền có đề cập tới đấy bác ạ. Màu vện được qui định bởi một tập hợp gen, vì vậy khi lai giữa các cá thể màu vện với nhau các gen lặn có điều kiện tái tổ hợp lại, tạo ra cá thể có bộ gen toàn lặn --> màu trắng.

Lần trước khi cho lai nội dòng giữa Cọp và Beo thì số cún có màu trắng thu được là 2 nhóc, chiếm tỷ lệ 40%. Lần này vì cha mẹ khác dòng nên tỷ lệ trắng giảm hẳn, chỉ còn là 20%.

Nếu chó Beo nhảy với 1 chú hmong màu đen thì chắc sẽ không có cún màu trắng. Lý do vì gen màu đen là trội, sẽ lấn át các màu khác.

TaiVenh

Active Member
Nếu lần này "sản phẩm" hòan tòan không liên quan đến Cọp thì em không chắc lắm ở đoạn tô đậm! Em đặt cửa 2 cốc bia 1,5 lít -ngồi uống hết cũng ra được khối chuyện!

Chưa kể là chú đen kia ra sao? vớ vẩn đen + trắng = đen giống :D

Nên theo em, các bác cứ coi như bắt đầu với đàn chó con để tiếp tục thì có lẽ kết quả tốt hơn!
Nhận cọc của chú luôn :D. Lứa sau nếu cho nhảy với Gấu BQP thì sẽ có kết quả để bình luận.

Còn việc thay thế con cái vện thì đã nằm trong kế hoạch rồi chú ạ. Sắp tới anh em sẽ tập trung thêm vào dòng màu đen, nhờ mới gây dựng được cơ sở tại HG.

Bác TV ơi ? 4 chú nhóc mỗi ngày một đẹp, màu lông thật tuyệt vời, đuôi cộc giống bố nó như khuôn đúc. 5 mẹ con nhà Beo hàng ngày nhìn nó không biết chán. Đúng như các Bác có câu mê chó quen cả vợ . Riêng bác thì yêu lũ Cộc này ...................Hi Hi, ai mà hiểu nổi ?
Phong ba bão táp
Không bằng ngữ pháp Việt Nam.

bác mong hội Mông cộc ngày càng phát triển tốt.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Chúc mừng Bác Quyên+Cam có đàn cộc thứ 2 rất đẹp. Các bác rất mát tay nuôi và nhân giống. Phải nói rằng nuôi H'mong cộc chuyển vùng rất khó. Thành công của các bác đáng tự hào. các bác có thể chia sẻ về cách nuôi, chăm H'mong cộc từ khi mang về cho đến các lần sinh sản cho anh em đang và sắp nuôi giống chó quý này được không ạ ?

Chê: Cái ông Hùng Yêu Tinh chuẩn bị cái khay đẻ là không ổn rồi. Chó mẹ cũng chui lọt trong khe nhé, không chống đè được rồi!

TaiVenh

Active Member
Chê: Cái ông Hùng Yêu Tinh chuẩn bị cái khay đẻ là không ổn rồi. Chó mẹ cũng chui lọt trong khe nhé, không chống đè được rồi!

Cái khay này là do thợ mộc làng đóng bác Báu ơi. Lúc đầu em cũng thấy là làm vách gờ hơi cao, nhưng họ đã làm xong rồi nên cũng ngại sửa. Rất may là trong quá trình sử dụng thì cũng vẫn OK, không bị va vấp gì ạ.

@ bác QUyên: Lũ nhóc đẻ hôm 23/10, vậy là hôm nay đã mở mắt hết chưa bác ơi?

TaiVenh

Active Member
Thông tin mới nhất từ bác Quyên: Lũ nhóc đã mở mắt hết rồi. Chiều thứ 2 em sẽ có ảnh cập nhật phục vụ các bác.

TaiVenh

Active Member
Hẹn chiều nay mà sao không thấy ẢNH ....................................................
Thành thật xin lỗi các cụ. Chiều qua em vướng việc, muộn mới sang GL chơi được. Sang đến nơi thì lại thấy gia chủ đã bầy sẵn bia rượu để khoản đãi. Trăng thanh, gió mát, bia ngon quá nên câu chuyện về chó nổ như rang, em bị xa đà loanh quanh vào việc đánh giá con Bo.

Bo có vẻ như đã vào lứa tuổi thanh niên, gần 7 tháng tuổi, nặng 20kg thân hình phát triển rất tốt. Phần lưng và hông, chân sau điển hình của giống Hmong cộc.

Hôm qua em cũng có cơ hội đánh giá khả năng bảo vệ của Bo. Hoá ra cũng hung hãn lắm các bác ạ. Bình thường thì nằm yên ra chiều ngoan ngoãn lắm, nhưng vừa có bóng 2 chú đến lắp chảo VTC HD thì cháu nó vùng dậy ngay, bờm lưng dựng đứng, gầm gừ nghe khiếp ra phết. Tiếng sủa đúng kiểu của chó đực, nghe hoành tráng hơn tiếng của Beo nhiều. Tuy nhiên khi bác Quyên bảo thôi thì chú nó lại rất nghe lời, tiếp tục nằm xuống ngắm trăng :D. Túm lại, về tính cách như vậy cá nhân em cho là ổn.

Sau Bo là lũ nhóc. Sorry các bác vì thiếu ông HTY nên em cũng không có máy ảnh. Đành phải tả bằng lời để phục vụ các bác vậy. Lũ nhóc phát triển rất tốt (trộm vía). Bụ bẫm, mắt đã mở. Đánh giá sơ bộ thì có vẻ như ổn hơn đàn trước (có thể vì chó mẹ đã có kinh nghiệm hơn, nhiều sữa hơn, và số lượng pup ít hơn).

Lũ nhóc đầu khá to, trán dô. Tính tình thì "gấu biển" hơn đàn trước. Tai nhỏ --> Có vẻ như đàn này tỷ lệ tai vểnh sẽ là đa số. Có 2 nhóc mặt/mõm đen trông khá bặm trợn. Nhóc vện đực có bộ lông màu sậm, nếu sau mà giống bố thì quá đẹp. 1 nhóc vàng cái có quả mõm đen, tai đen và 4 bàn chân đen trông khá ngộ. Nhóc vện cái có màu vện nhạt hơn, nhưng tính khá đanh đá. Nhóc trắng đực có bộ lông trắng muốt, mũi, mép và gan bàn chân đen. Đầu thủ to khá đẹp. Tiếc cái là đuôi cộc nhân tạo :p.

Đến thứ 6 tuần này, khi lũ nhóc tròn 21 ngày tuổi sẽ tiến hành tẩy giun cho chúng lượt đầu. Hôm đó em sẽ chụp ảnh và cân lại lũ nhóc để báo các tình hình với các bác nhé.

TaiVenh

Active Member
Nghe bác Vểnh tả mà em ... thèm :D Ước gì ...
Hì hì, chú cứ bình tĩnh, đợi chú Mike tác nghiệp kỹ lưỡng một chút, kiểu gì chả có kết quả tốt.

Vụ vận chuyển bằng xe khách từ HG về HN rất ổn. Nhanh, tiện lợi, giá hợp lý. Chó về tới HN không bị mệt tẹo nào.

Vote 5 sao cho chú Mike tìm ra nhà xe tốt nhất HG :-bd

LongNDG

Member
Hì hì, em thì không nôn nóng vụ nhờ vả chú Mike đâu anh, tại em nghe đến màn canh gác của ku Bo mà em thèm thôi. Giống thằng ku Kíp nhà em lúc trước, mới về nhà được mấy hôm mà thấy người lạ là nhìn rất cảnh giác, lông gáy bắt đầu dựng lên sẵn sàng chiến đấu rồi.

Sheryl

Active Member
Lứa F1 này đã được đăng kí hết chưa hả các bác? Nếu được thì có thể để em bắt một bé cái về Hải Dương gây dựng sự nghiệp được không ạ? Em ở thành phố, cách điểm dừng xe bus 700m, tiện đi lại nên các bác có thể về thăm bất cứ lúc nào.

Em thấy các bác vì điều kiện mà toàn bắt các em đực từ Tây Bắc về dẫn đến dương thịnh âm suy. Nhà em rộng có thể nuôi chó đẻ được nên có thể giúp việc tăng số lượng ạ :D

Đây là cơ sở vật chất nhà em để các bác yên tâm gửi gắm, ảnh này em chụp hoa ở cổng tiện nên dùng show hàng luôn :p. S = 1000m2, chó có riêng một cái nhà phụ rộng khoảng 60m2, ngủ trên cái giường đôi cũ của em :))

TaiVenh

Active Member
Lứa F1 này đã được đăng kí hết chưa hả các bác?

Đây là cơ sở vật chất nhà em để các bác yên tâm gửi gắm, ảnh này em chụp hoa ở cổng tiện nên dùng show hàng luôn :p. S = 1000m2, chó có riêng một cái nhà phụ rộng khoảng 60m2, ngủ trên cái giường đôi cũ của em :))
Báo cáo bác là F1 đã hết... từ lâu ạ :p.

Xem ảnh nhà bác thì em yên tâm rồi :-bd. Giờ bác "luyện chưởng chuyển vùng" thêm chút ít, rồi em sẽ có cách bố trí.

Nhưng cá nhân em cho là với qui mô sân vườn của nhà bác, nên tầm hẳn 1 đôi cộc luôn cho có bạn. Sau này vụ nhân giống khỏi phải phi lên Hà Nội xa xôi cách trở :))

Sheryl

Active Member
Dạ, em cũng nghĩ là 2 con luôn thì tiện nhưng vì nó đang là hàng hiếm của VP và em lại mới vào nên không dám đề nghị. Chuyển vùng thì em lại sợ ít kinh nghiệm nhỡ đâu em nó ra đi thì có lỗi với các bác. Em lại học tập các bác tiếp đây trong thời gian chờ đợi ạ.

Bác TV ơi! Bác Quyên đã cho Beo và 4 nhóc Mông Cộc uống thuốc tẩy giun đúng 21 ngày tuổi rồi nhé.
Vện trai và vện gái nặng 1,4kg, trai trắng 1,3kg, vện gái nữa là 1,2, nhìn lũ Cộc mà mê hồn.

Hung.tinhyeu

Active Member
Bác ơi, chuẩn bị cho tụi nó tập ăn dặm được rồi bác à, sau 3 tuần nữa là tiến hành tiêm phòng mũi 1 đấy. Anh em bọn cháu cám ơn bác và gia đình, đã yêu thương và chăm sóc Beo và các con của nó. Thân

TaiVenh

Active Member
Bác TV ơi! Bác Quyên đã cho Beo và 4 nhóc Mông Cộc uống thuốc tẩy giun đúng 21 ngày tuổi rồi nhé.
Vện trai và vện gái nặng 1,4kg, trai trắng 1,3kg, vện gái nữa là 1,2, nhìn lũ Cộc mà mê hồn.
Quá chuẩn rồi bác Quyên ạ. Cháu so sánh lại thông tin về lứa trước thì tụi này có vẻ nhỉnh hơn tý ty:

"Hôm nay 1/5/09, là ngày lũ nhóc tròn 21 ngày tuổi. Theo lịch, em và bác Dobhn sang thăm và tẩy giun cho lũ cún.

Cân sức khoẻ kiểm tra, chú nặng nhất đạt 1,35 kg; chú đen út ít đạt 1,2 kg."

http://www.forum.vietpet.com/showthread.php?t=24764&page=7 . Post No 66.

Trời lạnh rồi, bác kiếm cho tụi cún ít quần áo cũ nhé. Chủ nhật cháu có việc đưa ông bà già sang GL, có ghé qua nhà bác nhưng cửa đóng then cài. Nghe nói là 2 cụ ở nhà buồn nên ra Vịnh Hạ Long hưởng gió Bấc :))

Lordrich

Member
Đàn H'mong này vừa đẹp lại được nhiều người quan tâm chăm sóc thế, đúng là Number one, mong các chú cún con hay ăn chóng lớn, là 1 trong những cá thể tốt đầu tiên được sinh ra ở Hà Nội