• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lứa hmong cộc thứ 2 tại Long Biên Quận.

bác tai vểnh ơi; Beo đã sinh hạ được 4 nhóc nữa, sinh vào chiều 23 tháng 10 tự vượt cạn vì hôm đó bác đi làm, khi về thấy 4 chú nhóc xinh đẹp:

Gồm 2 gái, hai trai, một trắng, hai giống bố, màu lông giống như hổ, còn một thì lai cũng hay lắm nhé, đều cộc hay ra phết đấy bac TV và HTY công của Hai Bác đã thành công rồi đấy.

beo nhiều sữa, trông yêu lắm.

Các bác thấy tôi có tay nuôi Beo, nhất là Bo lớn lắm, trông nhà oai lắm nhé.

Còn các anh chị em của BO sao không thấy các Bác chủ không có thông tin nhỉ?

Hung.tinhyeu

Active Member
Thay mặt anh em trong nhóm H'mong cộc HN, chúng cháu cám ơn hai bác nhiều. Nếu không có sự yêu thương, tâm huyết và sự giúp đỡ của hai bác thì anh em chúng cháu dù có cố gắng mấy cũng không làm được. Thân

Hung.tinhyeu

Active Member
Sáng nay định cho máy đứa nhỏ nhà mình đi chơi, đang chuẩn bị đi thì nhận được lệnh triệu tập của sư trưởng, phải có mặt tại nhà bác Quyên sau 10 phút. Vậy là vội vội vàng vàng vơ cái mái chụp hình trực chỉ hướng nhà bác Quyên thẳng tiến.

Sau đây xin gửi tới anh, chị và các bạn vài tấm hình mà em chụp được,
4 em 2 đực, 2 cái, trong đó có 1 đực và 1 cái mầu vện giống y chang bố.

Hung.tinhyeu

Active Member
2 em này giống bố y chang từ mầu mảng, mõm đen, và có một đốm trắng nhỏ trước ngực giống như bố.

Em này là cái, có bác làm ở VTV rất khoái đây

Hung.tinhyeu

Active Member
2 bố con Cọp và Bo chơi đùa với nhau.

Em này tên Bo là anh trai của mấy nhóc tỳ, Bo được 6,5 tháng và nặng khoảng 20kg.

Shakhi Viet

Active Member
Uây hấp dẫn quá, vậy là "có 3 phút mà làm nên lịch sử" anh HùngTY nhỉ.
Bọn cún này đúng là con nhà nòi, mới mấy ngày tuổi mà trông đã có vẻ rắn rỏi ghê

hoangthuy

Member
phải nói là trên cả sự tuyệt vời,chúc cho 4 em cún hay ăn chóng lớn.Ko biết bố mẹ tai vểnh hết liệu 4 em này thế nào nhỉ??????????

Hung.tinhyeu

Active Member
Uây hấp dẫn quá, vậy là "có 3 phút mà làm nên lịch sử" anh HùngTY nhỉ.
Bọn cún này đúng là con nhà nòi, mới mấy ngày tuổi mà trông đã có vẻ rắn rỏi ghê
Cám ơn bác nhiều, đúng là có 3 phút mà bằng cả 6 tháng le lói, mong chờ đấy bác ạ. Trộm vía bọn chúng cũng khá cứng cáp, hơn nữa bác Quyên cũng chăm cho tụi nó nhiều lắm nên nhìn cũng khoái mắt hơn. Thân

liensapa

Member
Thêm một bước ngoặt mới của sự thành công. Thật vui mừng và hạnh phúc cho những người đã góp công cho thành quả này.
Mong sao mọi người cùng chia sẻ để những chú cún khác cũng được như vậy

Hung.tinhyeu

Active Member
phải nói là trên cả sự tuyệt vời,chúc cho 4 em cún hay ăn chóng lớn.Ko biết bố mẹ tai vểnh hết liệu 4 em này thế nào nhỉ??????????
Hy vọng là 4 em này sẽ dựng tai như bố và mẹ..................................Thân

Em này là cái, có bác làm ở VTV rất khoái đây
[/QUOTE]

Không biết đây có phải là niềm mong đợi của E :). Bọn nhóc đẹp quá !

vanglai213

Active Member
vện mới vện mà có em trắng quả thật là bất ngờ thấy màu lông của giống này thật đa dạng.Chó bó đầu mặt nhìn dữ tướng và lanh le ghê.Mấy chú nhóc về sau chắc được lắm đây

Xin chúc mừng me con beo đã mẹ tròn con vuông. Cám ơn bác Quyên đã chăm sóc lũ chúng nó. Chúc các cún hay ăn chóng nhớn.

TaiVenh

Active Member
Báo cáo với các bác là sau khi cùng bác HTY và bibong thị sát đàn cún ngày hôm qua, 3 anh em cùng đi đến một nhận định: Lũ cún này là kết quả của mối tình duyên giữa Beo và Cộc.

Có thể nhận thấy một số đặc điểm của lũ cún lứa này như sau:

- Tỷ lệ vện rất cao : 3 vện (1 chú đã anh dũng hy sinh) + 1 vàng (khả năng là vện nhạt) trên tổng số 5 nhóc ==> tỷ lệ 80%, cao hơn hẳn so với lứa trước
- Tỷ lệ cộc cũng rất cao: 4 cộc (1 chú đã hy sinh) + 1 dài (màu trắng) ==> 80%, cũng cao hơn lần trước (60%)
- 3 con cộc đều mõm đen, ngực có thạch sùng trắng bám cổ: giống bố Cộc như đúc. Lứa trước không hề có thạch sùng, cũng chả có mõm đen có lẽ vì bố là Cọp cũng không có.

Hiện cả 4 nhóc đều đang phát triển tốt, sắp mở mắt. Beo rất nhiều sữa và chăm con rất khéo nên trộm vía lũ cún lớn nhanh, cứng cáp.

Vì gia chủ đang bận việc Đại Hỷ và lũ cún còn bé nên chúng tôi chưa có cuộc trao đổi cụ thể. Gạch của các bác em vẫn xếp đấy. Có gì sẽ xin thông báo kết quả sau ạ.

vện mới vện mà có em trắng quả thật là bất ngờ thấy màu lông của giống này thật đa dạng.Chó bó đầu mặt nhìn dữ tướng và lanh le ghê.Mấy chú nhóc về sau chắc được lắm đây
Vụ này thì trong sách về di truyền có đề cập tới đấy bác ạ. Màu vện được qui định bởi một tập hợp gen, vì vậy khi lai giữa các cá thể màu vện với nhau các gen lặn có điều kiện tái tổ hợp lại, tạo ra cá thể có bộ gen toàn lặn --> màu trắng.

Lần trước khi cho lai nội dòng giữa Cọp và Beo thì số cún có màu trắng thu được là 2 nhóc, chiếm tỷ lệ 40%. Lần này vì cha mẹ khác dòng nên tỷ lệ trắng giảm hẳn, chỉ còn là 20%.

Nếu chó Beo nhảy với 1 chú hmong màu đen thì chắc sẽ không có cún màu trắng. Lý do vì gen màu đen là trội, sẽ lấn át các màu khác.

vanglai213

Active Member
2 bố con Cọp và Bo chơi đùa với nhau.

Em này tên Bo là anh trai của mấy nhóc tỳ, Bo được 6,5 tháng và nặng khoảng 20kg.

nhìn em này như rott ấy đầu thủ với đôi tai to cụp xoăn như lá trầu không rủ..nice

TaiVenh

Active Member
nhìn em này như rott ấy đầu thủ với đôi tai to cụp xoăn như lá trầu không rủ..nice
Vâng, em Bo thừa hưởng từ bố Cọp quả đầu thủ khá đẹp và hoành tráng, nhưng cũng đáng tiếc là thừa hưởng luôn cặp tai cụp :p. Lúc trời nhá nhem nhìn em nó chạy hùng hục trong sân quả là có nét giống Rot. Chuyên gia Rot HTY hôm sang mới nhìn cũng hơi giật mình :)):)):))

Có lẽ tương lai của cháu Bo sẽ thế này chăng?:p

Về thể hình thì hiện tại Bo đã cao bằng bố Cọp, nhưng đậm và chắc hơn (béo hơn). Hiện cháu nó đã được 6,5 tháng, tính khí khá dữ dằn (đặc biệt vào buổi tối), rất ghét chó lạ (đặc biệt là chó đực :))) và trông nhà rất tốt :-bd.

vanglai213

Active Member
em nhìn không rõ lắm có phải nó có màu lông vện trong không bác,cái tai rủ này loại đẹp đấy bác à .nó cong như lá trầu không rủ xuống nhìn hay lắm.em nhìn nhiều chó tai rủ rồi chỉ thích loại cong như con Bo này đẹp thật.Chó này dạng lì gan không sợ sệt trước đối thủ to cao hơn.

LongNDG

Member
Tuyệt vời, chúc mừng các bác đã cho ra lò lứa cộc thứ 2 của cặp vện! Giá mà ... :D