• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lời cầu nguyện cho Sukem được hạnh phúc trên thiên đường...

Sukem yêu dấu của chị!

Tính đến nay là em đã bên chị hơn 2 năm. Có nhiều không? Đối với chị thì chưa là bao, nhưng toàn bộ những kỷ niệm về em thì sẽ mãi mãi tồn tại trong lòng chị.
Chị nhớ ngày đầu em được về với chị, em là cô bé đi hoang dưới Thanh Xuân, được cậu em trai chị cho vào trong áo khoác, trông còi còi nhưng mặt em rất lanh lợi. Những ngày ở trọ cùng chị và chị Trà My, thật vui vẻ và đầm ấm. Ai đến chơi cũng ghen tỵ vì căn phòng ấm cúng và 1 cô mèo nghịch ngợm nhưng thông minh. Cái trò đứng bằng 2 chân của em như 1 con chuột túi đã khiến biết bao người yêu mến, ngưỡng mộ.

Những khi bọn chị về quê, em kiên nhẫn trông phòng, mỗi tội là cứ mở cửa ra, bọn chị lại thấy giấy vệ sinh giăng trắng phòng như tuyết, vừa giận vừa buồn cười.
Rồi những khi chị đi làm về, nghe tiếng xe từ ngoài ngõ em đã chạy ra đón, hay sau này, khi đã về BG, có hôm 10h tối chị đi chơi về thấy em đợi ngoài cổng, trung thành như 1 chú chó, yêu thương vô vàn...

Chị vẫn ôm em đi ngủ dù đã 25, 26 tuổi. Cái tuổi mà những cô bạn chị ôm con nhỏ, thì chị cưng em. Trong nhà có 2 cô mèo, chị có phần thiên vị em hơn.

Rồi em trưởng thành và sinh con. Đôi chân trước vòng kiềng và sự ngơ ngác của lần đầu làm mẹ khiến nhiều người phì cười, vụng về, tồ tẹt. Ấy thế mà các con của em, đứa nào cũng xinh xắn, mập mạp, lanh lợi y như mẹ. Hai đứa đầu chị đặt tên là Caramen và Kẹo Sữa, lứa thứ 2 cũng 2 đứa (rất kế hoạch, lần nào cũng 1 trai, 1 gái), tên là Sakê và Sơchu. Các con đi ở riêng hết cả rồi, giờ này cũng làm mẹ, làm bố hết rồi.

Lần thứ 3 em mang bầu, bụng hơi nhỏ, và kỳ lạ là chị không biết em sinh bao giờ, sinh ở đâu, chỉ thấy là những nậm sữa không được sử dụng. Chị đã tìm khắp nơi, lần sinh thứ 3 ấy vẫn là 1 ẩn số, và bây giờ chị ráp nối với lần sinh thứ 4, chị nghi rằng em có vấn đề với sinh nở.

Lần thứ 4, tức là lần này, vào đúng cái hôm mưa gió rét buốt (11/1), em sinh con. Chị thật đáng trách vì chủ quan, mặc dù cũng làm tổ cho em cẩn thận nhưng không lường hết được. Em lạnh, em đau. Ngày hôm sau em cho ra đời 1 đứa con nữa, nhưng rồi 2 đứa con lần lượt bị chết, do lạnh, do không có sữa và do mẹ - tức là Sukem của chị - bị ốm, nằm đè lên, không ủ ấm được cho con, không chăm sóc được cho con. Tiếc đứt ruột 2 con mèo con bị chết, nhưng chưa thấm thía đau đớn bằng việc ngày 14/1, em kiệt sức khi sinh cái thai lưu trong bụng từ bao giờ. Cái thai đã thành hình dạng nhưng chưa hoàn chỉnh, rất to, và bốc mùi. Đáng sợ và đau đớn vô vàn. Chị cố tìm bác sĩ cho em, mà mất 2 ngày mới có người đến. Đặt máy sưởi cạnh em, tiêm thuốc, bơm sữa, hy vọng em khỏe lại, vậy mà….Chị tự trách mình, giá mà sưởi ấm cho em sớm hơn, giá mà không chủ quan, quan tâm đến em nhiều hơn…Chị xin lỗi, Sukem!

Những giây phút cuối chăm sóc em, chị thấy em cứ cố ngước nhìn chị, tội nghiệp, đáng thương. Giờ ngồi viết những dòng này, chị lại khóc tu tu như 1 đứa trẻ. Chị thương Sukem lắm, Sukem biết không? Chôn cất em mà chị không thể tin được từ hôm nay chị không được sờ chạm vào bộ lông mượt của em, không được ngắm nghía cái mặt đáng yêu của em, và không còn được tự hào mỗi khi có khách đến nhà, em lại đứng như 1 con chuột túi….

Sukem yêu dấu, em mãi mãi là con mèo đặc biệt nhất đối với chị, như 1 người bạn với tất cả sự chân thành. Cũng chưa có con mèo nào dành nhiều tình cảm cho chị như em. Lòng trung thành, sự gần gũi của em sẽ không thể thay thế, Sukem à…

Chị Trà My nói, em sẽ là một con mèo vui vẻ hạnh phúc trên thiên đường. Anh Chris bạn chị nói em sẽ được chuyển kiếp khác tốt đẹp hơn vì cả đời trung thành tận tụy với cô chủ. Chị mong là như thế.
Giờ chị chỉ còn mèo Mẩy,chị sẽ không nuôi thêm em mèo nào khác nữa. Cả về sau này. Chị sợ mình luôn bị tổn thương. Lẽ ra, với sức khỏe rất tốt của em, em sẽ phải ở cùng chị lâu thật lâu nữa chứ…

Sukem ơi, nếu em có linh hồn như con người, em sẽ tìm về bên chị, nhé!

Ngàn lần thương yêu em, Sukem!

Đừng buồn nhiều bạn nhé, có lẽ Sukem cũng rất hiểu tình cảm bạn dành cho em ấy, đôi lúc cuộc sống luôn có những thử thách mà mình phải vượt qua, cũng đừng khép lòng mình trước những em mèo cần tình cảm bạn dành cho các em, biết đâu đó lại có Sukem...

suhin

đọc mà mình cũng khóc! đáng thương quá! chia buồn với bạn nha! :(

bi mập

Member
chia buồn cùng bạn. cuộc sống mà, niềm vui và nỗi buồn luôn luôn đi cùng với nhau. cái chính là phải biết vượt qua nó. mình tin rằng sukem ở trên thiên đường sẽ rất vui vì nó đã có cả 1 cuộc đời hp bên bạn. đừng tự trách mình nữa. thân :)

Cảm ơn mọi người đã chia sẻ. Được chia sẻ mình thấy an ủi nhiều lắm!
Mình rất buồn, rất sợ sự xa lìa như thế....mình cũng thật sự là k muốn khép lòng trước những em mèo khác đâu. Mình đang tính hỏi lại mọi người mà trước kia mình cho con của Sukem xem có ai có cháu của Sukem k thì xin về nuôi...