• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lần đầu nuôi mèo mọi người giúp em với

NUdesu

Member
Em vừa mới mua 1 chú mèo Xiêm đực hôm qua. Chủ bảo bé đc khoảng 2.5-3tháng.

Em đang cột bé ở phía sau nhà gần chân cầu thang cũng mát mẻ cho quen hơi nhà. Em không biết phải nên cột bé mấy ngày r thả ạ? Nhà em khá chật bạn bảo 1 ngày thả khoảng 2-3tiếng thôi nhưng vậy có gò bé lắm không?

Em định dẫn bé đi xung quanh xóm để tắm nắng nữa. Không biết nên để bé tự ở nhà nằm gần cửa sổ hay dẫn bé đi ạ?
Bé mới về nhưng khá hiếu động, dạng, hay nghịch mọi người có cách nào dạy bé ngoan hơn không?

Mèo có linh tinh giờ không? Ăn khoảng bao nhiêu cử/ngày? Nghe bảo mèo ăn ít nên 1 lần em cho bé ăn khoảng nửa chén cơm. Qua giờ em cho bé ăn cơm+cá, không biết mèo có thích ăn canh rau, rau & ít nước hay rau luộc gì không?
Mèo uống nước có nhiều không ạ? Em có để kèm 1 chén nước kế bên nhưng bé hay đạp đổ nên má bảo lâu lâu bưng ra thôi. Em lại sợ bé không đủ nước. :(

:x:xhì, chào bạn, mèo bạn xinh thật...
theo mình nghĩ thì bạn chỉ cột nó chừng 3 ngày là ok rồi chứ có lời khuyên là cột pé nới nới nhẹ nhẹ chút vì nhiều pé quậy quá cứ kéo thắt dây rồi bị xiết cổ đấy...cũng đừng cột ở cầu thang nguy hiểm đấy...
tắm nắng thì chừng sáng sớm từ 7-8h sáng là ổn rồi.Tắm ở ngoài sân thì tốt hơn, nhưng coi chừng chạy mất tiêu thì khổ đấy :))
-Về dinh dưỡng thì bạn có thể tham khảo trong forum, ở đây đầy đủ hết...(các bạn khác rất nhiệt tình)
-Nước uống thì làm sẵn một các cốc nhỏ kiểu như cái bát ấy ,pé muốn uống lúc nào cũng được (vừa miệng uống ấy, cao quá thì không được, thấp quá nhìn dễ bẩn lắm...
-Các bạn khác giúp đỡ Nudesu nào... :x

Nhìn mèo bạn thích quá ak...:D

theo mình thì bạn nên đầu tư cái leash, lên youtube search cat on a leash sẽ biết là cái gì nhé, mình thương mèo ai lại cột, cho nó vào cái leash sẽ thoải mái hơn nhiều bạn ạ, đeo tie còn khó chịu chứ nói gì cột vậy

"leash" giống cái yên đeo ngựa nhỉ..=))..đùa thôi, đeo" leash" đúng là dễ chịu thật ,đeo vài ngày cho pé quen rồi thả ra ...theo suy đoán là sẽ chạy lung tung cắn phá khắp nơi giống như con Miu nhà mình...quậy chịu không nổi, chuẩn bị tinh thần đi :x:x

NUdesu

Member
@nguabaymau: Ua`h ban nãy tớ có đi vòng vòng các web bán đồ thú nuôi có thấy cái leash, có lẽ tớ sẽ ráng mua nó nay mai. XD
@Phan Thanh Sang: Ôi cám ơn bạn nhiều nhé. :X
Sân nhà tớ ít nắng lắm, le lói có vài đường à tại bị hắt nắng chiều từ nhà đối diện nên má tớ che hết. Chỉ có trên gác cửa sổ là nắng đậm thôi. :( Cột bé gần cầu thang sợ đi lên đi xuống dẫm phải bé hả bạn? Nhà có mỗi mình với má à, ít khi qua lại nên chắc không sao đâu nhỉ hay tớ thật sự phải chuyển chỗ? Ngay đấy gần khay vệ sinh cho bé tớ cũng thấy tiện.
À cả qua giờ bé đi vệ sinh 2 lần đều vào khay đúng chỗ nhưng không lấp cát lại, thế có sao không bạn? Mình nghe nói mèo thường lấp cát sau khi vệ sinh ấy mà... :-S
Vậy nay mai mình thay dây cột cổ bằng leash nhưng vẫn cột bé ở nhà cho qen r vài bữa gỡ hẳn leash ra luôn hay vẫn để leash chỉ gỡ dây thôi hả bạn?
Xin lỗi hỏi bạn nhiều quá nhưng quả thật mình không biết làm sao. TTxTT

mei_chan

Member
theo tớ thì cột bé khoảng 3 ngày rồi thả bé ra là được rồi bạn có thể cho bé đi xung quanh nhà để bé quen dần..tớ nghĩ nếu nhà bạn ít đi lại thì buộc ở đấy cũng được ....mèo tùy tính từng đứa thôi nhà tớ 3 đứa thì 2 đứa nhất định đi trong chậu xỉ 1 đứa nhất định chỉ trong nhà tắm thôi nên nếu bạn chịu khó lấp hộ hoặc canh e ý đi vệ sinh xong sau đó dùng chân e ý cào xỉ lấp nhiều lần như thế bé sẽ quen thôi mà...còn việc tắm nắng tớnghix nên cho bé ở trong nhà kiếm chỗ nhiều nắng để bé tắm nắng chứ ra ngoài dễ bị bế trộm đi lắm nhất là mèo nhà bạn xinh thế này tớ mà gần nhà bạn tớ cũng rình

Cột ở cầu thang ko phải là sợ pạn đạp phải mà là pé dễ quấy, có thể bị ngã xuống bục dưới và bị xiết cỏ, mình bị một lần rồi nên thấy hối lỗi lắm :((

nếu ra sân không được thì đưa lên cửa sổ cũng không sao...nhưng lên cao thì cũng nguy hiểm, phải canh chừng cẩn thận...mới 3 tháng thì phản xạ con kém lắm

đi vệ sinh hả, bình thường thì nó sẽ tự lấp vì được mẹ dạy, nếu không biết thì bạn phải tập, đợi pé đi vệ sinh xong thì kéo nhẹ chân bé như pé đang lấp vậy...cách này thì mệt cái là bạn phải canh thường xuyên nhưng mà nuôi mèo mới có thế mà nản rồi thì chán quá :D...khổ mới thấy thương chứ.Con gì cũng phải tập cả.Chúc bạn may mắn nhé :x:x

Bạn Nudesu cũng tích cực ghê, tìm được pé mèo xiêm từ forum luôn nhỉ ...:))
Ak, quên...cái vụ dây leash thì mình hông biết nữa nhưng theo mình nghĩ thì chỉ cột pé dẫn pé đi chơi đâu thôi, bình thường mở ra cho thoải mái chứ đúng ko 8->:x:x

zorba_meow

Active Member
để ý thấy đuôi bé này ngộ ghê, ko biết phải bé đang cụp đuôi lại hay không mà cứ thấy cụt cụt thế nhỉ :-/ dù sao thì trước hết mình thấy bạn nên cho bé đi check sức khoẻ trước đi nhé :)

NUdesu

Member
@mei_chan: Ồ ra vậy cám ơn bạn nhiều. Để mình canh canh tập thử. :x
@Phan Thanh Sang: Òa òa mình hiểu rồi cám ơn bạn nhiều nhé. XD Qua giờ thấy bé nằm cũng ngoan, trừ những lúc tớ đi qa lại là bé nhảy ra nhảy vào thôi. Ừa thương thằng nhỏ quá lần đầu đc nuôi thú mới biết cực vầy. Y_Y
@zorba_meow: Ừ bé này đuôi xoắn lại vậy luôn đó bạn. :p Nên nhiều khi muốn biết bé buồn vui chẳng thấy bé vẫy hay rụt đuôi nữa. Y_Y Vài hôm bữa dẫn bé đi khám 1 lần luôn hihi cám ơn bạn. ^ ^