• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lại báo động về thức ăn khô của mèo gây bệnh thận

garuru

Member
Sao em Mon nhà mình từ hồi mình tập cho ăn cơm đến h hắn ta lại chê Royal Canin.. Chỉ lúc nào k có thời gian cho nó ăn thì mới cho nó ăn đồ ăn khô mà hắn ta lại ăn rất ít mới chết.. Đúng là mèo thương chủ...hehe
Mèo nhà bạn đúng là biết thương chủ. Hị hị, 4 miu nhà mình vừa khoái cơm lại vừa khoái Royal Canin mới khổ chứ. 2 đứa thích canin hơn cơm một chút. 2 đứa ghiền cơm hơn ca nin một tẹo. Tức là bữa nào tụi nó cũng phải xơi căng bụng cả cơm lẫn canin mới thỏa mãn. Kết quả, bữa nào cả cơm lẫn canin cũng hết sạch sẽ, còn túi của "Ô-sin cao cấp" ngày một thủng lỗ chỗ:D. Mỗi lần đi mua Canin là vác về cả một núi hạt các loại cho cả cún lẫn mèo. Và cái "núi" ấy lũ giặc cỏ xử lý chỉ trong vòng hơn 1 tuần là hết veo:((

garuru

Member
Các anh chị có thể chỉ dùm em có bệnh viện hay phòng khám nào tốt tốt một chút ở Hà Nội (nhà em gần khu ngã tư sở - đường Trường Chinh) để em cho cu Bông nhà em đi khám xem sao, nó hơn 2 tuổi, nặng hơn 6kg cũng ăn thức ăn sẵn Meo suốt, thỉnh thoảng em lại không cho ăn nữa đổi sang ăn cá thì lại bỏ ăn thấy nó tội quá nên lại cho ăn lại thức ăn sẵn. Được cái nó uống nhiều nước nên chưa thấy có biểu hiện gì về bệnh thận, chỉ có điều nước tiểu đi màu bị vàng nên em định cho đi khám thử xem xem bệnh tình có làm sao không. (P/S: nếu anh chị cho em thêm thông tin về các chi phí thăm khám, xem bệnh để em dự trù trước chi phí thì càng tốt :-* dù sao em vẫn là sinh viên nên vẫn phải nghĩ về vấn đề tài chính ạ :()
Chắc sức khỏe bé chưa có vẫn đề gì đâu em ạ. Nhưng nếu cứ tiếp tục Meo hoặc Whiskat thì sau này bé rất dễ mắc bệnh thận đấy. Đứa bạn chị đã mất tới 4 em mèo vì Meo và Whiskat. Cả 4 đều bị thận và không thể cứu được. Bác sĩ khẳng định nguyên nhân do ăn hạt khô. Nếu không có điều kiện mua loại hạt khô chất lượng tốt hơn cho mèo thì em cố gắng kiên trì tập cho bé ăn cơm đi. Tập mãi rồi bé cũng quen thôi mà.

garuru

Member
Em thường cho Mập nhà em ăn cơm với các thức ăn khác buổi trưa và tối, sáng hay lúc rỗi thì em cho bé ăn nhiều whiskas, vậy bé có bị làm sao không các chị?:-ss
Em cố gắng cai whiskas cho bé đi. Ăn nhiều và ăn lâu ngày nguy hiểm đó.

chienvet

Chuyên gia thú y
Đúng thế chị garuru à! Không có loại thức ăn sẵn nào tốt bằng thức ăn mình tự chế biến cho bọn nó. Nếu có thời gian bạn nên tự tay chế biến các món ăn cho mèo của mình như hàng triệu người nuôi mèo Việt Nam vẫn đang làm hàng ngày:x

Radzinski

Member
Hic,doc xong thay so. Qua.nhung minh cung da co hoi kinh nghiem cua 1 bac nuoi meo lau nam thi bac bao de tranh hien tuong soi than. Cho cac be meo thi nen ngam thuc an hat truoc khi cho be meo an khoang 15p,nhu vay dam bao duong ruot cho cac be.tien. Ca cho nhung ban busy nua.day la kinh nghiem cua rieng minh.minh cung mo nuoi 1 be exotic duoc 5 thang cung theo che do. An nay va be Zo nha minh van khoe manh bay nhay tot :D

X

xuka3691

Guest
Hic,doc xong thay so. Qua.nhung minh cung da co hoi kinh nghiem cua 1 bac nuoi meo lau nam thi bac bao de tranh hien tuong soi than. Cho cac be meo thi nen ngam thuc an hat truoc khi cho be meo an khoang 15p,nhu vay dam bao duong ruot cho cac be.tien. Ca cho nhung ban busy nua.day la kinh nghiem cua rieng minh.minh cung mo nuoi 1 be exotic duoc 5 thang cung theo che do. An nay va be Zo nha minh van khoe manh bay nhay tot :D
đúng là hạt wk ngâm nước sẽ khắc phục được việc khô. vấn đề là mình thấy hạt wk có lẽ không có chất nhiều. ăn nhiều chỉ béo bệu chứ không chắc người như mấy đứa ăn thịt.

thế nên mình nghĩ dù ăn hạt gì, bằng cách nào, vẫn nên bổ sung thêm thức ăn ngoài, không nên cho ăn 100%, nhỉ

hix, em là thành viên mới tinh ạ, trước giờ toàn tàu ngầm thui, mà thấy topic mới lên tiếng. Chả là em được 1 bạn trên Hội yêu mèo facebook tặng cho 1 em mèo trắng mắt xanh, ngoan ngoãn cực kỳ, chỉ mội tội truyền đời ăn whiskas, hix, cho ăn thịt thì chỉ ăn vã mà cũng đc vài miếng thui, cá thì ăn vã hết sạch nhưng trộn cơm nhất định ko ăn là chỉ ngửi ngửi hít hít, em đã quyết định cai whiskas cho nó bằng cách chỉ cho nó ăn cơm, mà nó nhất quyết nhịn luôn, từ sáng đến tối em xót quá lại lôi whiskas ra, hix, em là em ko manh tay được đâu ạ, cơ mà cứ chén cái món whiskas ấy vừa tốn xiền của em lại ko tốt cho Lala xinh đẹp hix.À, phải cái nó ở vs bạn kia đc 2 năm rùi chỉ toàn ăn whiskas thui nên việc cai nghiện cực khó ạ, các anh chị VP có cách nào chỉ cho em vs ạ. thanx anh chị nhìu nhìu ná :x:x:x

X

xuka3691

Guest
hix, em là thành viên mới tinh ạ, trước giờ toàn tàu ngầm thui, mà thấy topic mới lên tiếng. Chả là em được 1 bạn trên Hội yêu mèo facebook tặng cho 1 em mèo trắng mắt xanh, ngoan ngoãn cực kỳ, chỉ mội tội truyền đời ăn whiskas, hix, cho ăn thịt thì chỉ ăn vã mà cũng đc vài miếng thui, cá thì ăn vã hết sạch nhưng trộn cơm nhất định ko ăn là chỉ ngửi ngửi hít hít, em đã quyết định cai whiskas cho nó bằng cách chỉ cho nó ăn cơm, mà nó nhất quyết nhịn luôn, từ sáng đến tối em xót quá lại lôi whiskas ra, hix, em là em ko manh tay được đâu ạ, cơ mà cứ chén cái món whiskas ấy vừa tốn xiền của em lại ko tốt cho Lala xinh đẹp hix.À, phải cái nó ở vs bạn kia đc 2 năm rùi chỉ toàn ăn whiskas thui nên việc cai nghiện cực khó ạ, các anh chị VP có cách nào chỉ cho em vs ạ. thanx anh chị nhìu nhìu ná :x:x:x
nếu e ý chỉ ăn hạt khô thôi thì bạn chuyển sang cho em ý dùng royal canin cũng được. tốt hơn wk.

còn muốn cai thì phải cai từ từ chứ. đầu tiên trộn hạt khô với thức ăn (hoặc cơm), rồi giảm dần lượng hạt khô đi. bạn chịu khó ngâm nước hay giã nhỏ ra, để trôn được đều, chúng nó không nhặt ra được, buộc phải ăn

nếu e ý chỉ ăn hạt khô thôi thì bạn chuyển sang cho em ý dùng royal canin cũng được. tốt hơn wk.

còn muốn cai thì phải cai từ từ chứ. đầu tiên trộn hạt khô với thức ăn (hoặc cơm), rồi giảm dần lượng hạt khô đi. bạn chịu khó ngâm nước hay giã nhỏ ra, để trôn được đều, chúng nó không nhặt ra được, buộc phải ăn
hix, hôm nọ em cũng giã nhỏ wk rùi trộn vs cơm mà nó nhất định ko chịu ăn, mới cho nó ăn cơm đc 1 ngày mà nó ko ăn, xót quá lại lôi wk ra :(:)(:)((

lululubu

Active Member
Mèo có thể nhịn đói ít nhất 2 ngày bạn ạ, bạn cứ trộn hạt khô với cơm (hoặc cá) rồi để đấy cho bé ăn. Nếu ngày đầu bé không ăn thì bạn để bé đói, đến hôm sau lại trộn cơm cho ăn. Chứ cứ xót mèo bây giờ, về sau đem đi chữa bệnh còn xót nữa.

Mèo có thể nhịn đói ít nhất 2 ngày bạn ạ, bạn cứ trộn hạt khô với cơm (hoặc cá) rồi để đấy cho bé ăn. Nếu ngày đầu bé không ăn thì bạn để bé đói, đến hôm sau lại trộn cơm cho ăn. Chứ cứ xót mèo bây giờ, về sau đem đi chữa bệnh còn xót nữa.
uh, cảm ơn ấy nhìu nha, bây giờ phải mạnh tay thui, nghĩ cho cùng thì mình nuôi con cũng phải nghiêm khắc cả, thương cho roi cho vọt :D:D:D

kitty_ilu

Vietpet sponsor

Em cho máy xay còn hơn cả cám. Chúng nó liếm liếm rồi ăn hết ý mà. Cả nhà cố lên. Cho ăn đồ ăn tươi là tốt nhất. Cũng giống như chúng mình ăn làm sao được thịt hộp, cá hộp, đồ công nghiệp suốt được. Bẩn 1 tí, mất công 1 tí, khó khăn vất vả 1 tí nhưng bù lại con khỏe con ngoan, không lo bệnh tật :D:D:D

chokyu

Member
nhưng chắc ăn 1 ít kèm cơm thi ko sao đau nhỉ. mình thấy có mấy bạn nói la ăn thức ăn khô thì lông các em ý mới mượt dc:)

hameo2412

Member
Hic hic e mãi đến tận hôm nay mới được đọc topic này,e ngồi đọc một hơi 20 trang xong mà lo quá.Tụi nhỏ nhà e cũng toàn xơi Me-o chứ nhất quyết ko ăn j khác,e mua Royal Canin chúng nó cũng ko ăn.Bây h phải huấn luyện tụi nó lại từ đầu thôi.Hic hic đã thế sáng nay thấy tụi nó sắp hết thức ăn e lại còn đi mua một lúc 15 gói nữa(nhà e hay mua nhiều để cho chung nó ăn dần) giờ thế này chắc phải vứt hết đi quá...hic hic

nguyenhoaithu287

nếu không ăn thức ăn khô thì bữa sáng cho mèo ăn gì ạ? mèo nhà em cứ đến sáng là kêu gào đòi ăn, lúc ấy thì làm sao mà kịp nấu cho nó ạ?

TrangChan

Member
:-* Em vẫn cho ăn sáng bằng Me-o, nhưng trưa chiều bé đều có cơm trộn cá được nấu kĩ, thêm cọng rau muống nhiều lá, nước uống đầy đủ thấy bé đi phân vừa (không cứng quá cũng không nhão). Như vậy là tiêu hóa tốt nên khả năng bị sỏi thận ít đúng ko ah`?

Phu Dung

Moderator
Hic, cho mèo ăn Whiskas, Me-O thì bị sỏi thận; cho ăn FIT 32 thì đắt gấp đôi gấp 3, lại thường xuyên bị đứt hàng và tăng giá.

Từ 01/5 FIT 32 và mọi sản phẩm của Royal Cannin sẽ có giá mới - tăng bao nhiêu % thì chưa biết nhưng mới hơn nửa tháng 4 mà FIT 32 đã đứt hàng rồi, chuẩn bị cho đợt tăng giá sớm nhỉ? ;););)

Có lẽ phải quay lại thức ăn truyền thống cho lũ 4 chân lắm lông thôi, cứ chạy theo mấy hãng thức ăn công nghiệp vừa tốn kém lại còn bị ức chế chắc mau phát bệnh đau tim và cao huyết áp lắm!

em nghĩ mọi sinh vật trong tự nhiên đều phải tuân thủ với tự nhiên nên việc cho chúng nó ăn thức ăn khô chưa chắc là tốt, thử tưởng tượng mình ăn 1 mạch toàn cơm nắm với lương khô khoảng 1 năm thôi là đã phát ngấy rồi, mà chưa biết trong thức ăn đấy có bổ béo thật không, tốt nhất em nghĩ cứ cá biển các loại, gan, phổi, thịt bò say nhuyễn rồi làm thành pate cho mấy đứa ăn với cơm có khi lại vừa béo vừa đẹp, lại an toàn ấy chứ

radium

mình chưa bao giờ tin tưởng vào thức ăn khô bán sẵn cả
nhà mình trung thành với cơm cá, cơm thịt thôi<:p<:p
1 em mèo ta 8 năm vẫn rất trâu bò trong việc bắt chuột

phenmaleat

Active Member
1 số bạn cho ăn hạt quen rồi, bọn kia nhất quyết không ăn cơm thà nhịn, nếu có thức ăn không thì ăn chứ nhất quyết không ăn cơm