• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lý do chó cắn người

Neapolitan

Active Member
Trước tiên xin lỗi cac bạn nếu tôi phải dùng 1 số từ tiếng Anh, tôi sống ở Canada khá lâu nên có nhiều từ chuyên môn tôi không biết dùng sao cho chính xác trong tiếng Việt, và những bài viết của tôi là viết từ kinh nghiệm bản thân, tôi không phải là 1 tay viết chuyên nghiệp và cũng không phải là 1 chuyên gia dạy chó, nên có gì thiếu sót mong các bạn thông cảm, tôi chỉ muốn chia sẻ kinh nghiệm và cùng nhau học hỏi .

Là 1 breeder của 1 giống chó lớn Neapolian Mastiff (hay còn gọi la Neo, Mastino), điều tôi quan tâm hàng đầu là làm sao không để những con chó cắn người, với những con chó nặng 70-80 kg, có lịch sử là chó chiến đấu trong chiến trường của người La Mã xa xưa, nó có thể cắn chết người ngay cú táp đầu tiên . Tôi không muốn 1 ngày nào đó nhận được tin chó tôi bán cho khách hàng vừa mới cắn nát mặt 1 bé gái có khuôn mặt đẹp như 1 thiên thần, chó cắn có thể ảnh hưởng tới tâm lý suốt đời của 1 người, riêng tôi, tôi phải có trách nhiệm với những con chó tôi bán ra, nếu có gì xảy ra tôi sẽ ân hận suốt đời, tiền bạc bao nhiêu cũng không bù đắp được . (Tôi sẽ nói rõ thêm trách nhiệm của 1 breeder trong bài "Breeder")

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Bạn viết tiếng Việt rất tốt đấy chứ. Đặc biệt bài viết dễ hiểu và đưa ra một thông tin rất đáng lưu ý" trách nhiệm của người bán, người nhân giống với tính cách của những con chó bán cho người nuôi".

Theo bạn, lý do chó cắn người:

1. Do đặc điểm về giống chó: Các giống chó quá dữ như Pittbull, Rottweiler,...
2. Do phương cách chăm nuôi: ít tiếp cận với người, cô lập, không hoà đồng tốt với cộng đồng (Socialization).
3. Do bản tinh riêng biệt cá thể chó.
4. Do chủ chó cố ý huấn luyện tấn công quá khích...
5. Do bệnh về thần kinh của chó: Dại...

Bạn thấy đâu là chính?

Mong được trao đổi tiếp.

Neapolitan

Active Member
Mỗi loài chó có 1 đặc tính riêng, nên mỗi loại sẽ có những nguyên nhân khác nhau, nhiều hay ít dẫn tới cắn người, nhưng khi chó cắn người thì nhất định phải có nguyên nhân, và tất cả đều do lỗi của người chủ không hiểu và không dạy con chó đúng cách .

Fear Bite (Cắn vì sợ hãi và tự vệ)

Fear Bite có 2 loại:

- Do bị chủ đánh đập
- Nhút nhát do bẩm sinh

Bị đánh đập: Khi bị chủ đánh đập con chó thường hay đề phòng, nhất là đối với người lạ, vì chủ nó còn đánh nó thì người lạ nó phải đề phòng là đúng rồi . Những con chó như vậy thường không phải hung dữ mà nó chỉ cắn người vì tự vệ thôi, và đa số là cắn người vì "hiểu lầm" . Ví dụ như nó thường bị chủ dùng tay đánh, khi gặp ai giơ tay ra định vuốt đầu nó, hay quơ tay làm 1 động tác vô tình nào đó, nó hiểu lầm là đánh nó, vì những trận đòn đau trước kia làm nó sợ, và phản ứng của nó là cắn để tự vệ . Vì vậy đừng bao giờ dùng tay hay cây đánh chó, chỉ làm tồn hại tới tâm lý của nó mà thôi, khi con chó đã nhát rồi thì nó sẽ bị ám ảnh suốt đời, rất khó khôi phục lòng tin lại . Có rất nhiều cách dạy chó, chúng ta cao cấp hơn loài chó, nên hãy dùng sự thông minh làm nó nể phục hơn là đánh đập nó . Nhất là bàn tay, bàn tay dùng để vuốt ve và có rất nhiều động tác phải làm trước mặt con chó, hãy để nó tin tưởng tuyệt đối vào bàn tay của mình .

Để giải quyết vấn đề khi con chó đã từng bị đánh đập trước kia rồi trở nên nhút nhát, bạn phải khôi phục lòng tin của nó đối với con người . Quan tâm với nó nhiều hơn, vuốt ve nó . Khi nó có thái độ gầm gừ vì sợ hãi bạn đừng bao giờ la nó, bình tỉnh và tỏ ra cho nó thấy bạn sẽ không làm đau nó, bỏ đi 1 chút rồi quay lại với đồ ăn trên tay để dụ nó, nếu nó còn gừ thì cứ để nó yên, dụ nó từ từ, khi nó cảm thấy bạn sẽ không làm gì tới nó thì nó sẽ tin tưởng bạn hơn . Khi bạn bè tới nhà, hãy kêu họ làm quen với nó, cho nó đồ ăn, vuốt đầu nó . Tập nhốt nó trong chuồng (crate), khi có người lạ tới thì nhốt nó vô chuồng, kêu người khách lạ (hay bạn mình chịu giúp mình) đứng gần chuồng của nọ đợi 1 chút cho nó quen rồi tới gần hơn nữa, gọi tên nó, khi nó đã ổn định rối thì lấy đồ ăn đút vô chuồng cho nó ăn, làm nhiều lần như vậy cho nó bớt nhát rồi cho nó ra ngoài khi có khách lạ tới, nhưng nhớ cầm giây giữ nó để tránh những điều đáng tiếc xãy ra .
Dắt nó đi dạo thường xuyên, để nó gặp nhiều người lạ, cho nó thấy loài người không đáng sợ và độc ác như nó nghĩ, không có gì phải sợ hãi cả .

Nhút nhát bẩm sinh: Những con chó này là sản phẩm của 1 sự phối giống tệ hại (bad breeding), do breeder kém hiểu biết, thiếu kinh nghiệm hay chỉ biết chạy theo lợi nhuận, chó con bị ảnh hưởng di truyền của cha mẹ về sự nhút nhát . Loại này thần kinh yếu nên nhiều khi có những hành động rất quái đảng, ví dụ như nhiều con có khi tỏ ra giống như phát điên khi nghe tiếng động lớn .... Và loại này thường hay sợ 1 thứ gì đó nhất định thôi, như sợ tiếng động, sợ người lạ, sợ chó khác, sợ những vật lớn như chiếc xe đậu trên đường, có con sợ bóng tối nữa .... Tùy theo trường hợp nó sợ cái gì, từ từ dạy nó tiếp cận với cái đó, chứng minh cho nó thấy cái đó không có gì đáng sợ hết .

(còn tiếp)

Neapolitan

Active Member
Bạn viết tiếng Việt rất tốt đấy chứ. Đặc biệt bài viết dễ hiểu và đưa ra một thông tin rất đáng lưu ý" trách nhiệm của người bán, người nhân giống với tính cách của những con chó bán cho người nuôi".

Theo bạn, lý do chó cắn người:

1. Do đặc điểm về giống chó: Các giống chó quá dữ như Pittbull, Rottweiler,...
2. Do phương cách chăm nuôi: ít tiếp cận với người, cô lập, không hoà đồng tốt với cộng đồng (Socialization).
3. Do bản tinh riêng biệt cá thể chó.
4. Do chủ chó cố ý huấn luyện tấn công quá khích...
5. Do bệnh về thần kinh của chó: Dại...

Bạn thấy đâu là chính?

Mong được trao đổi tiếp.
Tôi sẽ từ từ liệt kê những trường hợp chó cắn người, có lẽ sẽ phải viết trong nhiều ngày khi tôi có thì giờ .

Theo tôi chó cắn người đa số là sự kém hiểu biết của người chủ, không tìm hiểu kỹ trước khi mua, và lỗi của breeder bàn chó bừa bãi, không chọn lọc khách hàng, chỉ biết có tiền thôi, ai có tiền thì bán . Chó cắn người là do lỗi của người chủ chứ không phải lỗi của chó, mỗi loài chó có 1 đặc tính thích hợp với công việc của nó, vì vậy nó cần phải có đúng người chủ và môi trường sinh sống . Ví dụ như người ta đem GSD đi chăn cừu, rồi nó cắn mấy con cừu thì không phải lỗi của nó .

Choopie

con chó của em mới hơn 2 tháng tuổi mà có tính xấu hay cắn lung tung. Nó thường gặm tay người, nhảy lên người cắn quần áo. Bây h nó nhỏ nên cắn chưa đau, em sợ lớn lên nó quen thói cắn người. Nhiều lần nó còn đùa quá trớn, vừa giằng xé vừa gầm gừ. Em quát, đánh nó thì nó càng cắn tợn. Có phải nó bị bệnh hung dữ không, hay chỉ do tính hiếu động. Em muốn hỏi bác có cách nào để nó bỏ tính cắn người đi không ạ.Nó chưa mọc hết răng, em cũng chưa đi tiêm phòng cho nó. Mong bác hướng dẫn em cách huấn luyện nó.

huyCQ

Member
con chó của em mới hơn 2 tháng tuổi mà có tính xấu hay cắn lung tung. Nó thường gặm tay người, nhảy lên người cắn quần áo. Bây h nó nhỏ nên cắn chưa đau, em sợ lớn lên nó quen thói cắn người. Nhiều lần nó còn đùa quá trớn, vừa giằng xé vừa gầm gừ. Em quát, đánh nó thì nó càng cắn tợn. Có phải nó bị bệnh hung dữ không, hay chỉ do tính hiếu động. Em muốn hỏi bác có cách nào để nó bỏ tính cắn người đi không ạ.Nó chưa mọc hết răng, em cũng chưa đi tiêm phòng cho nó. Mong bác hướng dẫn em cách huấn luyện nó.
mình cũng không hiểu biết nhiều lắm nhưng có lẽ do chó non nên nó hiếu động thôi bạn ạ ... bạn cũng không nhắc tới chó nhà bạn là giống chó gì thì mọi người rất khó cho bạn được lời khuyên chính xác ... còn vần đề tiêm phòng thì 2 tháng bạn nên tiêm đi , lưu ý khi tiêm thì chó phải trong tình trạng sức khoẻ tốt , thời tiết mát mẻ , trước và sau tiêm phòng không nên tắm cho chó ( cái này BSTY bảo nên cách 1 2 ngày ) 4 tuần sau tiêm nhắc lại
Chúc chó khoẻ và ngoan nhé

zippor

Member
Đã lâu rồi không thấy bác Neapolitan tiếp tục viết về chủ đề này. Đây là một trong những vấn đề theo em là vô cùng quan trọng trong quá trình nuôi và dạy chó. Hi vọng sớm nhận được thông tin trao đổi thêm của bác về vấn đề này. Thân!

Neapolitan

Active Member
Xin lỗi các bạn, tại tôi lan man viết nhiều đề tài quá, lại ít vô coi lại thread này nên trả lời chậm trể . Tôi sẽ cố gắn viết tiếp 1 ngày gần đây .

Con Bond nhà em là giống chó săn, em nghĩ là Bloodhound, bình thường nó rất thân thiện và dễ thương, mỗi tội lúc phấn chấn lên đùa là nó cắn. Nó là chó con chưa mọc hết răng nên cắn cũng không đau lắm, nhưng cứ cắn lung tung thế rất nguy hiểm, mà bảo nó thì không được, cũng không biết lúc nào cắn vì phấn chấn lên nó nhảy xếch khắp nhà, có khi tự dưng nhảy tưng tưng lại mình cắn bụp phát đau điếng rồi chạy mất. Kể cả nó đùa với chó khác nó cũng cắn ạ. Giờ nên huấn luyện thế nào để khi nào bảo nó không được cắn là nó không cắn bây giờ. Với lại nên huấn luyện nó bằng thức ăn gì ạ.

Bác gì nói không nên đánh nó bằng tay, em thì chẳng bao giờ đánh nó bằng gậy, nó hư thì mắng nó và phát vào mông nó phát. Thế nếu bây giờ không phát nó bằng tay, cũng không nên dùng gậy thì làm sao trừng phạt nó đây ạ. Có thưởng có phạt đúng không bác?

Neapolitan

Active Member
Chào Choopie & Bond, tôi muốn biết chính xác là mấy con chó con của bạn nó cắn vì đùa giởn hay nó thật sự cắn các bạn ? muốn dạy nó thì phải tìm đúng nguyên nhân, nếu không sẽ phản tác dụng .

Bond, sau nhiều năm nuôi chó tôi thây được là đánh nó không phải là cách tốt nhất để dạy chó, chỉ làm con chó bị hư thôi .Bạn hãy vô xem cái clip video con gái tôi dạy chó, đó là dùng chock chain, dùng đúng đồ nghề để dạy nó, con chó đó tôi chưa hề đánh nó 1 cái nào từ nhỏ tới lớn, và chó của tôi không con nào bị đánh dù chỉ là 1 cái nhẹ . Không cần đánh nó, mỗi khi nó làm sai mình làm cho nó khó chịu, nó sẽ không thích làm sai nữa, và nó không biết rằng đó là do mình làm nó khó chịu .

TA_HUA

Member
Không cần đánh nó, mỗi khi nó làm sai mình làm cho nó khó chịu, nó sẽ không thích làm sai nữa, và nó không biết rằng đó là do mình làm nó khó chịu .
Anh có thể giải thích cụ thể hơn được không ạ? Quả thực ngoài cách thỉnh thoảng dùng doi vọt ra tôi chưa biết áp dụng phương pháp nào để chó nghe lời mình.

Anh có thể giải thích cụ thể hơn được không ạ? Quả thực ngoài cách thỉnh thoảng dùng doi vọt ra tôi chưa biết áp dụng phương pháp nào để chó nghe lời mình.
Có loại vòng cổ,tiếng Anh là Bark Collar,loại này chuyên dùng để dạy dổ chó.Con chó sẽ bị 1 luồng điện nhẹ cảnh cáo mỗi khi bạn ấn vào remote.Chắc chắn là nó sẽ không hề biết bạn làm đau nó.

Neapolitan

Active Member
Tôi có nói là dùng chock chain, bạn xem cáo clip con gái tôi dạy chó thì sẽ hiểu . Khi mình kéo sợi dây thì con chó sẽ khó chịu, kèm theo khẩu lệnh và ánh mắt để dạy nó, nó sẽ không nhìn thấy tay mình kéo hay không đủ thông minh để hiểu là mình đang siết cổ nó, tại vì siết hay không siết thì tay mình lúc nào cũng cầm sợi dây .

Dùng loại như Pippi nói cũng được, nhưng chỉ tốt huấn luyện chó bớt sủa thôi, hay huấn luyện từ xa, nhưng phiền phức lắm vì tốn pin và phải có rêmot trong tay .

Huấn luyện cơ bản thì phải tiếp xúc trực tiếp với con chó, dùng giọng nói, khẩu lệnh, động tác và ánh mắt để dạy nó .

Bác Neopolitan, con Bond nhà em chắc chắn là đùa giỡn thôi ạ, nó ở nhà được cưng chiều lắm, bế bồng tắm táp rồi cho ăn vặt suốt ngày, ăn bữa chính thì chất lượng, giờ nó hơn 3 tháng mà đã 4kg rồi ạ, cứ trùng trục trùng trục. Em ít khi đánh nó lắm, thường là mắng mỏ, hét lớn lên với nó thôi. Mà nó thì rất vui tính và thân thiện, với người nào hay chó nào cũng vui tươi hết sức. (Hôm nọ nó nhảy lên ôm hôn - đúng là chỉ dí mũi vào mặt con đứa bạn em đến chơi thôi mà lại gặp phải con bé nhát nên nó khóc rú lên, ui giời.) Nó vui tươi thế em không nỡ đánh, mà nó vui tươi quá doạ trẻ con nhà người ta hay bị chó to đợp cho thì cũng mệt.

Em không có cái chockchain giống của bác, hiện đại quá, hì. Em có xích thôi mà ở nhà ít khi xích nó lắm, ra đường mới xích để nó khỏi chạy mất vì nó bướng lắm, nhưng cho nó đi dạo thì đi được một tí là nó đình công nằm ỳ ra, không xích thì nó chạy nhảy tung tăng, toàn chui vào nhà người ta thôi. Được cái nó vui vẻ nên cũng đỡ hơn. Bond nhà em là chó săn, hiện giờ có mấy bạn trên này bảo nó là Dashun ạ.

Neapolitan

Active Member
Bác Neopolitan, con Bond nhà em chắc chắn là đùa giỡn thôi ạ, nó ở nhà được cưng chiều lắm, bế bồng tắm táp rồi cho ăn vặt suốt ngày, ăn bữa chính thì chất lượng, giờ nó hơn 3 tháng mà đã 4kg rồi ạ, cứ trùng trục trùng trục. Em ít khi đánh nó lắm, thường là mắng mỏ, hét lớn lên với nó thôi. Mà nó thì rất vui tính và thân thiện, với người nào hay chó nào cũng vui tươi hết sức. (Hôm nọ nó nhảy lên ôm hôn - đúng là chỉ dí mũi vào mặt con đứa bạn em đến chơi thôi mà lại gặp phải con bé nhát nên nó khóc rú lên, ui giời.) Nó vui tươi thế em không nỡ đánh, mà nó vui tươi quá doạ trẻ con nhà người ta hay bị chó to đợp cho thì cũng mệt.

Em không có cái chockchain giống của bác, hiện đại quá, hì. Em có xích thôi mà ở nhà ít khi xích nó lắm, ra đường mới xích để nó khỏi chạy mất vì nó bướng lắm, nhưng cho nó đi dạo thì đi được một tí là nó đình công nằm ỳ ra, không xích thì nó chạy nhảy tung tăng, toàn chui vào nhà người ta thôi. Được cái nó vui vẻ nên cũng đỡ hơn. Bond nhà em là chó săn, hiện giờ có mấy bạn trên này bảo nó là Dashun ạ.
Dây choke chain ở VN không có bán hả ? Dây quỷ đó mà hiện đại gì, còn rẻ hơn vòng cổ bằng da nữa, nhưng dạy nó bằng vòng cổ thường cũng được . Chó con thì như con nít, từ từ dạy nó, đừng la nhiều quá nó sẽ lờn, chỉ nên la những lúc thật sự cần thiết, mà la thì nó phải sợ . Bạn cứ coi cái video clop tui post lên rồi làm theo, mỗi ngày 15 phút, từ từ nó sẽ ok . Nên tập nhốt nó vô chuồng mỗi ngày vài tiếng, liếm đồ cho nó chơi như banh chẳng hạn, và kiếm đồ cho nó gặm để nó bớt chán, tính nó sẽ đầm lại bớt . Chó săn rất khó dạy và tính tình rất năng động, đừng đòi hỏi ở nó nhiều quá .

Scoobydoo

Member
Bác Neo ơi, em có dùng cái prong collar để dạy con chó của em thì thấy nó nghe lời, nhưng mỗi lúc giật dây ( firm snap) nghe nó kêu ắng một cái em thấy cũng tội nghiệp. Dùng cái đó liệu có coi là đánh nó không ạ, mà lúc em dạy nó là thấy nó cúp tai, liệu có ảnh hưởng đến tâm lý sau này không ạ. Hiện tại thì nó thân thiện lắm vì em cho nó ngày nào cũng đi dạo ngoài phố gặp nhiều người và các con chó khác, khách đến thì sủa ầm lên nhưng bảo thôi là nó nghe ngay thậm chí còn ra làm quen, ngửi ngửi vẫy đuôi. Em nghe nói phương pháp dùng clicker có nhiều ưu điểm hơn là dùng kỷ luật, không làm chó đau mà học nhanh hơn. Nếu có thể xin bác vài lời nhận xét để anh em biết rõ hơn về chuyện này.

bongcai

Theo em chuyện chó cắn người cũng có nguyên nhân do sự đổi chủ đột ngột chó ko thích nghi được với chủ mới,bị đánh đập,ức chế do bị stress nên có hành vi này, kể cả từ nhỏ tới trưởng thành chưa từng có hành động cắn trả người nuôi

Neapolitan

Active Member
Bác Neo ơi, em có dùng cái prong collar để dạy con chó của em thì thấy nó nghe lời, nhưng mỗi lúc giật dây ( firm snap) nghe nó kêu ắng một cái em thấy cũng tội nghiệp. Dùng cái đó liệu có coi là đánh nó không ạ, mà lúc em dạy nó là thấy nó cúp tai, liệu có ảnh hưởng đến tâm lý sau này không ạ. Hiện tại thì nó thân thiện lắm vì em cho nó ngày nào cũng đi dạo ngoài phố gặp nhiều người và các con chó khác, khách đến thì sủa ầm lên nhưng bảo thôi là nó nghe ngay thậm chí còn ra làm quen, ngửi ngửi vẫy đuôi. Em nghe nói phương pháp dùng clicker có nhiều ưu điểm hơn là dùng kỷ luật, không làm chó đau mà học nhanh hơn. Nếu có thể xin bác vài lời nhận xét để anh em biết rõ hơn về chuyện này.
Prong collar thường thì chỉ dùng cho những con chó quá lỳ lợm, khi mà chocke chain không còn xi nhê gì với nó nữa, hay những con chó quá lớn và quá mạnh, người chủ không đủ sức giữ khi bị nó lôi đi .

Đối với những con chó mới bắt đầu hứan luyện, nó chưa hiểu gì mà dùng prong collar để bắt nó nghe lời thì không công bằng với nó, gặp những con nhát sẽ càng làm cho nó sợ .

Huấn luyện chó nên từ từ, và chỉ áp dụng biện pháp mạnh khi cần thiết mà thôi .

Choke chain và prong collar đều chỉ là những dụng cụ huấn luyện, nên dùng nó đúng cách, đúng lúc và đúng với con chó .

misha

Member
Đừng đánh Chó dù chỉ một cành Hoa

Có lẽ biện pháp dùng vòng cổ điện chỉ dùng cho một vài e cá biệt, thuộc dạng " tử tù ". Còn lại đa số thì mình nghĩ nên dùng một phương pháp mà nó thể hiện bản lĩnh của Đàn ông nhất. Đó là ánh mắt.
Khi con chó của mình làm lỗi, thì mình luôn làm mặt nghiêm trang và nhìn nó một cách nghiêm khắc. không nói không rằng. Lúc đó nó thường lảng tránh án mắt mình, nhưng đôi khi cu cậu lại lén nhìn mình xem có còn nhìn nó không. Mình vẫn nhìn nghiêm khắc, không nói gì cả. nó bỏ đi thì mình lại đi theo và nhìn hoài. Lúc đó nó sẽ thật sự sợ và chắc chắn sẽ cụp đuôi và trốn đi đâu đó. lúc đó ta sẽ gọi nó lại, ánh mắt dịu đi, vuốt ve nó và nói vài câu êm ái. Mai mốt khi nó tái hiện lại chuyện xấu xa. Ta cứ dùng ánh mắt mà biểu lộ, lúc đó bảo đảm nó sẽ sợ ta ngay.
Ánh mắt của con ngừoi ghê lắm đó. bạn khó có thể nhìn thẳng vào mắt ai ếu như bạn đã lỡ lầm lỗi. Có lẩn mình giấu Vợ một ít tiền tiêu vặt. Cô ấy biết được liền nhìn mình với mot ánh mắt kỳ lạ lắm. Thế là phải nôn ra thôi. Không ra đòn mà mình vẫn sợ. Thế mới ghê chứ

Scoobydoo

Member
Misha: Về phương pháp dùng bằng ánh mắt thì mình chưa thấy và cũng chưa thử áp dụng.

Neo: Vâng, vậy em sẽ đổi sang cái choke chain cho nó dịu dàng hơn