• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Làm trụ cào móng cho mèo

Sheryl

Active Member
trụ cào móng của Cò Chi nè hê hê bên kế là cái nhà cũng tự làm luôn cho nó kinh tế . hơi xệp xệ 1 chút vì chúng nó nghịch nhiều quá. CŨng chảng đẹp lắm nhưng chúng nó thích là được rồi.
Đẹp nhỉ :D.
Em yêu cho chị hỏi chút là chúng nó đang nằm trong cái gì (hay là em dùng cái gì để giữ cho cột đứng :)). Cái thanh gỗ ở giữa cũng làm sao mà bắc vậy :D.

cái chậu hoa chị ạ ;)) mua đủ thể loại xi măng,nhặt ít sỏi và cát ngoài đường =.=" trộn đều và tống vào cho nó giữ mấy cái ống nước nhựa,đặt cố định để rồi chờ xi măng khố mới cuốn,đáng nhẽ cái thanh gỗ đấy để đóng thêm mặt gỗ to mà đẹp hơn nhưng lười làm tiếp quá nên cứ để thế thôi.Cái thanh gỗ thì dùng dao hơ trên bếp ga cho nóng rồi cắt cái ống nhụa cái lỗ như là lỗ của heo đựng tiền ý sao cho vừa cái tấm gỗ rồi đút vào thôi.:D

Diepmeo

Member
Khoe với mọi người cây cột cào móng cho lũ quý tử nhà mình, cũng đơn giản thôi nhưng mà chúng nó thích lắm, suốt ngày leo trèo :D

X

xuka3691

Guest
cột nhà chị diepmeo đẹp quá, em nhìn cũng thích mê.
hôm thứ 6 em đã sang nhà chị Sheryl lấy dây thừng rồi, loay hoay 1 lúc cũng quấn được 1 cái cột. chị Sheryl bảo dây dài có khi dùng được mấy lần ý, nhưng mà em lại đi quấn vào cái chân bàn to đùng nên thành ra được khoảng hơn 20cm là đã hết dây rồi :D

sunmi

Member
Nhà sunmi thì mi chằn khoái cào vào cái tủ nhựa giả mây, mỗi lần đu cào, cái mặt nó khoan khoái thấy ghét lắm

hathu08

Active Member
sáng nay mình mò sang hàng Chiếu mua được dây đay rồi, bạn nào có thể thì qua bên đấy mua nhé, chứ bình thường cửa hàng vật liệu chỉ hay bán dây pha nilong thôi :D
Và bố béo đã hì hục làm được cái cột để các con múa :) nguyên liệu là mấy cái kê giường cũ :))

milkygirl6390

Active Member
sáng nay mình mò sang hàng Chiếu mua được dây đay rồi, bạn nào có thể thì qua bên đấy mua nhé, chứ bình thường cửa hàng vật liệu chỉ hay bán dây pha nilong thôi :D
Và bố béo đã hì hục làm được cái cột để các con múa :) nguyên liệu là mấy cái kê giường cũ :))

Chị ơi giá cả loại dây đó thế nào đấy ạ...??? em cũng đang muốn làm cho bọn trẻ nhà em 1 cái...:D

hathu08

Active Member
bạn ơi 40k/20m bạn ạ. To hơi ngón tay út một tý ^^.mình làm cái cây cau này cũng chỉ hết có 1 cuộn thôi mà. cao khoảng 1m với cái đế là vừa xinh hết dây.
ở bên đấy có nhiều loại và kích cỡ dây lắm, có loại dây mảnh hơn nhiều, làm đẹp hơn nhưng chắc tốn hơn 1 ít

bjkb4b0n

Member
làm cái đế kia thì làm thế nào vậy? em cũng phải làm 1 cái cho tụi nhỏ chứ không tụi nó cào hỏng hết đệm của e rồi :(:)(:)((

hathu08

Active Member
làm cái đế kia thì làm thế nào vậy? em cũng phải làm 1 cái cho tụi nhỏ chứ không tụi nó cào hỏng hết đệm của e rồi :(:)(:)((
đế dùng một miếng gỗ mỏng, rồi mình cắt dây thừng thành những đoạn bằng nhay rồi dùng đinh đóng từng đoạn cố định vào mặt gỗ (đóng cho đinh lún ngập hết xuống không thì bọn nhỏ lại cào vào đinh đấy :D ) cái cột thì dựng lên trên :x :x
Mình nghĩ là tiện hơn, dùng tấm thảm nhựa vuông vuông hay ghép với nhau ấy, rồi dính cố định lên tấm gỗ hoặc một tấm kim loại (nặng thì càng chắc)

X

xuka3691

Guest
hì hục mất 1 buổi sáng với dây thép, kìm, dây đay....tay yếu chưa sờ vào cái kìm bao giờ nhưng quyết tâm cao ngùn ngụt vì 2 em mèo thân yêu....cuối cùng, mèo nhìn thấy quay mặt đi, bế chúng nó vào, cào mẫu cho chúng nó hỏng cả móng tay thì chúng nó vồ tay mình (chắc thấy cái tay cứ lên lên xuống xuống), cầm tay chúng nó cào cào thì chúng nó méo lên 1 tiếng rồi chạy đi đu rèm....nản hết cả người, đến phải tháo ra mà tặng nhà nào có mèo ngoan thôi....

Sheryl

Active Member
hì hục mất 1 buổi sáng với dây thép, kìm, dây đay....tay yếu chưa sờ vào cái kìm bao giờ nhưng quyết tâm cao ngùn ngụt vì 2 em mèo thân yêu....cuối cùng, mèo nhìn thấy quay mặt đi, bế chúng nó vào, cào mẫu cho chúng nó hỏng cả móng tay thì chúng nó vồ tay mình (chắc thấy cái tay cứ lên lên xuống xuống), cầm tay chúng nó cào cào thì chúng nó méo lên 1 tiếng rồi chạy đi đu rèm....nản hết cả người, đến phải tháo ra mà tặng nhà nào có mèo ngoan thôi....
Đu rèm là bản tính của chúng nó rồi, vì cái rèm nó bay bay trong gió mà. Hôm nào chị mặc cái quần có nhiều dây là y như rằng thằng Ren nhảy lên cào cấu :((.

Còn trụ thì cứ để đấy nó sẽ cào mà. Lo gì :D.

X

xuka3691

Guest
Đu rèm là bản tính của chúng nó rồi, vì cái rèm nó bay bay trong gió mà. Hôm nào chị mặc cái quần có nhiều dây là y như rằng thằng Ren nhảy lên cào cấu :((.

Còn trụ thì cứ để đấy nó sẽ cào mà. Lo gì :D.
em chỉ ước mèo nhà em được ngoan và xinh như Ren nhà chị. cứ cái tình hình giặc cướp thế này xấu hổ chẳng dám cho đi đâu...

bdlinh87

Member
Tình hình này mình cũng phải làm 1 cái cho mèo nhà mình thôi, nhìn mọi người làm đẹp quá, hihihi. Cái này thì chắc phải đi ra ngoài hàng mua gỗ hả các bạn?

duy.anh

Member
Không cần mua gỗ đâu, nhà bạn có ống nước thì lấy ra làm cũng được. Cắt 1 miếng xốp dày tròn dán vào 2 đầu để cho có bề mặt dính, ở trong thì nhét sỏi hay gì cho nó nặng, rồi dính vào cái mặt ở dưới (cũng làm bằng cái gì nặng để ko bị đổ).

Mèo nhà mình ban đầu cũng ko chịu trèo lên cào, tức quá tháo luôn ống ra vứt dưới đất thì nó lại chạy ra đá đá rồi cào lấy cào để chứ.

bdlinh87

Member
Vấn đề là phải kiếm đâu mấy tấm gỗ thừa nhỉ, xong rùi đi mua dây thừng là xong. Nhà mình có ai có gỗ thừa ko?

Linh_lady

Member
Vấn đề là phải kiếm đâu mấy tấm gỗ thừa nhỉ, xong rùi đi mua dây thừng là xong. Nhà mình có ai có gỗ thừa ko?
Chị ơi! chị mua 1met ống nước bằng nhựa ấy ạ,rẻ lắm, nhà mình hay thừa ra lúc làm nhà nữa mà, tận dụng thôi, còn c muốn đóng bằng gỗ cho đẹp thì lên Đê La Thành, họ bỏ đi nhiều cực, xin là cho hoặc mất 5k-10k thôi. Dây thì mua trên hàng Chiếu,mua cái cuộn nhỏ là 20k loại dây to = ngón út, nhà e quấn đi quấn lại thường xuyên

Mèo Bư

chị ơi chị có lời khuyên nào về chiều cao của trụ cột không?e làm rồi nè, mà hình như chưa đủ hay sao ý, lúc đầu thấy tui nó cũng khoái,nhưng toàn bò, nằm ra cào, lết lết trông buồn cười lắm, ai dè được chùng 1 ngày thôi tụi nó chán, không cào nữa mà leo lên yên xe em cào nát.mẹ e nói tại trụ cào thấp.chị cho e hỏi vậy mình phải làn trụ cao cỡ bao nhiêu thì vừa tầm cho mèo?

Tidusstar

Bạn dùng dây kẽm mềm cố định một đầu dây vào cột ở vị trí cách gốc cột khoảng 20cm (đầu dây hướng lên trên) rồi kéo thẳng xuống chân cột. Một tay giữ dây ở chân cột, tay kia kéo dây quấn 1 vòng quanh cột, trùm lên cả đoạn dây vừa kéo từ trên xuống, riết thật chặt, rồi quấn tiếp tục từng vòng, từng vòng phủ hết đoạn dây đó rồi lên tiếp cho đến đầu trụ. (Phải dấu 1 đoạn như vầy để nó không bị tuột ra khi mèo cào). Để kết thúc, bạn lại dùng dây kẽm mềm néo chặt đầu dây vào trụ rồi quấn thêm vài vòng nữa là xong.
Phần này e chưa hiểu lắm ạh.
Lấy sợi dây thừng kéo thẳng từ đầu cột xuống dưới cột và dùng dây kẽm cột ngang để cố định dây thừng phải ko ? Cố định ở trên đầu cột và ở giữa cột? Sau đó mới quấn dây thừng theo chiều ngang và tiến lên dần phải ko ah ?
Mà cố định như vậy thì khi mèo cào đứt sợi dây thừng thì cả sợi sẽ ko bị tuột ra phải ko ah?