• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Làm thế nào bây giờ?

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Trong 2 hôm, em nhìn thấy 2 cửa hàng bán "thịt mèo".

1 cửa hàng ở đoạn Trung Hoà, Nhân Chính.

1 cửa hàng ở 16 Nguyễn Chí Thanh, hình như là Rượu Núi gì đó...

Đề biển "Thịt Mèo" rõ to, bên trong còn lắp đèn sáng nữa chứ...

Làm thế nào bây giờ, luật pháp, nghị định... chả lẽ lại toàn là mớ rơm rác giả dối?

Em nghĩ nhiều đến đau hết cả đầu.

Em tính đi đến Công an Phường hoặc UBND Phường Nguyễn Chí Thanh để đặt vấn đề cùng họ? Cả nhà nghĩ sao ạ? Hãy cho em ý kiến?

haddymis

Member
Em nghĩ báo công an phường không giải quyết được gì đâu, mà họ còn làm mình bực mình thêm ấy chị ạ. Tốt nhất là làm ngơ, coi như không thấy gì. Thường những em mèo bị thịt là mèo ta phải không chị? Vậy thì cứ thấy em mèo hoang nào hoặc em mèo nào có dấu hiệu là sẽ bị chở đi thịt thì mang hết về nhà, nuôi tạm rồi tìm chủ tốt cho chúng nó. Đôi khi nhà nước và cơ quan đại diện của nhà nước chẳng giải quyết được mà do 1 nhóm nào đó chung tay thực hiện đó chị (ở nước ngoài thì tự do dân chủ hơn, họ có thể biểu tình,...). Em cũng đang cố gắng để xây được 1 trang trại cho mèo đây nè. Đó có thể là 1 trong các cách tốt nhất đấy. Bên cạnh đó thì làm công tác tư tưởng với người thân, bạn bè. Tất cả những ai làm bạn em mà được làm công tác tư tưởng đều hứa sẽ không bao giờ ăn thịt mèo. Không có cầu, sẽ không còn cung thôi.

HChuong

Member
Buồn quá!
Nhưng mình tin ở đời có Luật nhân quả. Sớm muộn gì bọn thất nhân ác đức kia cũng sẽ bị trừng trị. Chúng ta hãy bảo vệ các em mèo trong khả năng của mình.

Các bạn hãy tuyên truyền tình yêu vật nuôi với những người quanh mình như người thân, bạn bè ... làm cho họ thấy những điểm đáng yêu và tội nghiệp của các con vật nuôi. Hồi xưa ông xã mình không thương mèo đâu nhưng sống với mình một thời gian anh ấy cũng trở thành người yêu mèo rồi đấy.

Có nói cũng vô ích thôi, Việt Nam mình tưởng văn minh lắm ấy chứ nào ngờ chả ra cái gì cả thế mà chính quyền tôn vinh dữ lắm!
Chắc cái vụ thịt mèo này đến 20 năm sau cũng chưa dứt