• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Làm thế nào để biết chó cái đậu thai sau khi phối ????

namjerry

Member
Nhà mình có 1 em E Bull cái đã phối cách đây khoảng 2tuần nhưng mình chưa có nhiều kinh nghiệm trong việc đỡ giống này nên có nhiều sai sót trong việc phối giống ( có thể ko đậu thai nên mình lo sốt vó :(:( ) và mình nghe nói trong thời gian mang thai thì E Bull ko đc chạy nhảy nhiều và ko đc lên xuống cầu thang ,nếu ko đậu thai thì em nó phải mất 1 tháng ko đc tập thể dục và đi công viên nên thấy tội cho nó .
Ai có nhiều kinh nghiệm về mấy vụ này xin bày em với :(:(:(:)((

về dấu hiệu đâu thai thì thường tới khoảng 20 ngày tì mới có dấu hiệu rõ....còn về quá trình KIÊNG không hoạt động thì không tốt.....
-tuy giảm thiểu về sự tác động ngoài ý muốn nhưng nó lai làm tay đổi nhều về thói quen của nó de bị stress lắm,và cũng phân nào làm cho khung xương và sức khoẻ giảm (không tốt)
chính vì vậy bạn nên điều trỉnh mức độ hoạt động của nó cho phù hợp thế la tốt rồi...hãy quan tâm và để ý đến nó nhiều hơn....chúc bạn có chú cún khoẻ mạnh

Loo

Member
Chó đậu thai sau khi phối

Do tinh trùng sống được trong tử cung 24 giờ để chờ trứng rụng, nên có thể tính ngày bắt đầu có thai là một ngày sau khi phối giống. Chó trên một tháng mới thấy thai nhờ cách khám sờ tử cung.
Quan sát tâm sinh lý cơ thể để biết chó có thai:
Sau khi phối giống, chó cái mệt một hai ngày, ngủ nhiều, ăn nhiều, lười vận động. Nhưng nhìn chung, bụng không có gì thay đổi, vú và hoa vẫn hơi sưng lên như lúc lên giống. Chỉ sau 4 tuần mới thấy bụng, vú và hoa phát triển. Không được chụp X quang trước 45 ngày. Siêu âm sau 25 ngày mới thấy tim thai đập. Trước 4 tuần, bào thai còn rất nhỏ nên chưa cần bồi dưỡng. Sang tuần thứ 5 bào thai bắt đầu phát triển rõ nét cho đến tuần thứ 8 do đó đây là giai đoạn cần bồi dưỡng cho chó bầu ăn tối đa về chất lẫn về lượng.
Chó có thai khoản 60 ngày thì đẻ ( cộng trừ 3 ngày) do đó chủ chó cần theo dõi kỹ những ngày này để tránh những trường hợp đáng tiếc có thể xãy ra như chó đẻ khó hay nhiễm độc thai nghén.