• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

làm sao tắm cho mèo !!!

Status
Không mở trả lời sau này.

muffy

Member
Trong sách mèo của em có kiểu tắm cho mèo bằng cám cho mèo nhưng chỉ thích hợp với mèo lông ngắn thôi!

:)bạn nên lấy khăn nhỏ hoặc mảnh vải quấn bàn chân con mèo lại và dùng dây mềm cột mò nó lại nếu nó không cào được thì nó cắn
lưu ý phải quấn dày dày nếu không thì móng của nó sẽ thọc thủng khăn hoặc vải;)

chicken

Member
mèo nhà mình cứ cách 1 ngày tắm 1 lần, tắm thuốc mà. nó đâu có sợ nước đâu, cho vào chậu là đứng im luôn, thỉnh thoảng chán nó còn nhày cả vào cái bát nước

hangzin

Dịch giả Vietpet
Còn đây là kinh nghiệm của mình. Thường thì nếu mèo quá nhát thì phải có 2 người cùng tắm cho mèo, một người giữ mèo, người kia làm nhiệm vụ tắm cho mèo. Nhưng mình thì luôn luôn tắm cho mèo một mình, cũng do các chú mèo mình nuôi rất nghe lời.

Trước khi tắm thì mình chuẩn bị sẵn khăn tắm, dầu tắm, bật sẵn nước nóng lên. Khi mang mèo vào nhà tắm, mình phải chốt ngay cửa để nó không chuồn ra được. Mèo là vậy mà, chúng vốn rất sợ nước. Mình phải tắm cho chúng từ nhỏ để chúng quen dần. Sau khi mang mèo vào nhà tắm, khi nó còn đang sợ thì bạn hãy vỗ về và dỗ dành nó, để nó cảm thấy yên tâm nhé. Ban đầu mình lấy một chậu nước con con, lấy gáo dội từ từ nhẹ nhàng lên người mèo để nó đỡ sợ. Sau đó mình xát xà phòng lên, cào nhẹ để rận bò hết ra. Sau khi tắm kỹ bằng xà phòng, mình xả sạch nước rồi thoa dầu xả lên. Mình dùng luôn dầu gội và dầu xả của người, nhưng dùng với một lượng nhỏ thôi, da mèo nhạy cảm mà. Quan trọng là bạn phải xả sạch nước, cho trôi sạch xà phòng đi, không thì mèo sẽ dễ mắc bệnh về da lắm nhé. Trong khi tắm mình cũng tranh thủ lấy khăn ẩm lau tai cho mèo (làm ẩm tai sau đó lấy bông ngoáy tai để ngoáy, các thứ đất cát bẩn thỉu sẽ dễ trôi đi hơn), lau râu ria cho nó, lau mắt cho sạch rỉ, lau miệng mèo...Nói chung là mình hơi kĩ tính nên thấy chỗ nào bẩn cũng lau :D. Mình còn lấy bàn chải để kì cọ móng cho mèo, mèo vốn hay nghịch ngợm nên móng chân bẩn lắm nhé, các bạn nên kì cọ cho sạch, nhỡ nó có cào lên da mình thì dễ nhiễm trùng lắm đấy. Sau khi xả nước xong xuôi, mình lấy tay mát xa cho nó một lúc để khí huyết lưu thông, rồi lại xả một nước cuối. Lúc này thì mình bóp nhẹ đuôi, bóp vào 4 chân để nước ráo bớt rồi lấy khăn khô để lau. Lau xong thì lấy máy sấy qua thôi, còn lại nên để khô tự nhiên vì sấy nhiều mình sợ làm hỏng lông mèo. Mình không bao giờ chải lông cho mèo lúc lông nó còn ướt vì mình suy ra từ tóc người thôi. Tóc người lúc ướt là lúc yếu nhất, chải lúc đó rất dễ rụng tóc và xơ tóc đấy. Tắm xong tránh để mèo ra gió nhé, nó cảm thì chết đấy!

Nếu mèo nhà bạn nào sợ nước quá, hay vùng vẫy trong lúc tắm thì các bạn có thể đeo găng tay cao su (loại hay dùng để rửa bát ấy) như mình để tránh bị nó cào, hoặc có thể cho mèo vào cái túi giặt quần áo, chỉ chừa mỗi đầu mèo ra ngoài rồi tắm cho nó (tham khảo trong “Cách nuôi những con vật đáng yêu” Saigonbook biên dịch). Nhớ là tắm cho mèo bằng nước ấm và khi thời tiết có nắng nhé, tắm trời lạnh mèo dễ cảm lạnh đấy.

Về dầu tắm thì các bạn có thể mua của hãng FAY vì mình thấy mọi người hay dùng cái này. Riêng mình, mình tắm nó bằng dầu gội của người thôi nhưng cũng mượt mà lắm mọi người ạ. Miễn là đừng có xài OMO, TIDE hay nước rửa bát Sunlight tắm cho mèo là được :)) Ghẻ lung tung lên đấy! Mình không đùa đâu, đã từng chứng kiến một nhà tắm cho chó bằng mấy thứ bột giặt đấy rồi. Kết quả là nó trọc thùi lụi một mảng đùi. Mình thường tắm cho mèo 2 lần một tuần, hoặc có lúc là 1 lần một tuần vì lông mèo có chất làm lông bóng mượt, nếu tắm nhiều quá sẽ làm lớp chất đấy mất đi. Với cả mèo cũng hay liếm lông làm sạch rồi, nên không phải tắm nhiều quá đâu. Mèo cũng không hôi như chó, miễn là các bạn giữ cho nó ở sạch, không chui rúc lung tung là OK.

Theo như mình đọc trong sách thì cắt móng cho mèo hoàn toàn được, nhằm tránh cho chúng cào hỏng đồ đạc trong nhà và những chú mèo con chưa có ý thức, dễ cào xước da của người. Nhưng mà cắt móng phải lưu ý là : móng mèo có hai phần, phần trong và phần đục, chỉ được cắt phần trong thôi nhé, cắt tầm 1-2mm thôi. Để nhìn thấy rõ 2 phần này, bạn giơ móng mèo ra ánh sáng sẽ thấy rõ ngay thôi. Riêng mình thì mình không cắt móng mèo bao giờ, muốn để cho nó tự nhiên thôi! Dưới đây là cấu trúc móng mèo và cách cắt móng, các bạn xem tham khảo nhé

"Phần trong" ở phía ngòai ý. Nếu các bạn cắt sâu quá thì rất dễ chạm vào mạch máu của mèo, làm nó đau :(

Đây là cách cắt móng cho mèo nè ;)
Mình tìm thấy một số loại kìm chuyên dụng cắt móng cho mèo, thử xem nhá, bạn nào biết chỗ nào bán không chỉ cho mình với:

Status
Không mở trả lời sau này.