• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

làm sao tắm cho mèo !!!

Status
Không mở trả lời sau này.

boy_vn

Member
em có nuôi 1 con mèo nhưng nó hiếu động lắm :D nên rất hay bẩn và hôi:(( các bác nào bít cach tắm cho mèo mà không bị nó cào cấu chỉ em với :(( hay phụ kiện làm sạch lôngcho mèo cũng được :D

Phu Dung

Moderator
Tắm cho mèo cũng phụ thuộc vào tính của con mèo, có con hung hăng quá thì cũng khó nhưng bạn phải nhớ mấy nguyên tắc cơ bản:
1-Phải tắm bằng nước ấm, dù là mùa hè;
2-Phải chuẩn bị đầy đủ các thứ cần thiết ngay trong tầm tay: khăn lau (ít là 2 cái), dầu tắm, lược, máy sấy...;
3-Phải tắm thật nhanh, sấy & chải lông ngay khi xong;
4-Không được để nước bắn vào mắt, tai mèo;
5-Phải nhẹ nhàng, thân thiện (mạnh tay, mắng mỏ lần sau nó sẽ sợ tắm);
6-Tốt nhất là có thêm một người nữa phụ giúp.

Ngoài ra, cũng cần chú ý đóng kín cửa buồng tắm hoặc đeo dây xích cho em nó trong suốt qui trình tắm, sấy, chải lông. (Nó mà bùng mất thì bạn phải khóc bằng tiếng Campuchia đấy!)

Chúc bạn thành công để em nó trở nên mềm mịn thơm tho.

P/S: Bạn có thể hỏi bác Lâm Mỡ để biết dầu tắm nào tốt nhất cho mèo.

boy_vn

Member
em thử các của bác rùi nhưng nó vẫn cào cấu ghể lắm :(( vừa rùi tắm cho nó bị nó cào chảy cả máu:at wits end:

haiquyen_88

Tắm cho mèo là nỗi kinh hoàng đấy!. Con ranh nhà tớ cũng như thế. Mỗi lần tắm nó kêu gào ầm mĩ nghe... thảm lắm!. Hic, kiểu như nó sắp bị giết thịt. Xong rồi nó cào cấu, cắn xé và tìm cách chạy trốn. Cho nên là mỗi khi tắm tốt nhất là phải đi găng tay rửa bát( hic), loại dài ấy. Và phải có cái khăn tắm to một chút. Dùng máy sấy thì mèo sợ lắm( đa số là mèo rất sợ máy sấy mà), nên hãy tắm vào ngày nắng to, xích mèo trước khi tắm nhé!.

Phu Dung

Moderator
Nếu vậy có lẽ bạn nên hỏi BS Greenvet xem, có một loại thuốc an thần mà các BS hay dùng tiêm cho chó mèo khi làm những thủ thuật nhỏ. Nếu những con hung hăng quá phải cho nó ngủ một chút. Mình đã thấy ở phòng khám thú y, người phụ việc húi lông cho chó khi nó đang gà gật. Mình có hỏi sao nó lại để nó mê như vậy, họ trả lời là nó vùng vẫy dữ quá, không làm được.

À, bạn nên thường xuyên cắt móng chân cho nó (cắt cẩn thận không để phạm vào phần đục của móng, nếu phạm sẽ đau và lần sau nó sẽ chống cự việc cắt móng). Móng ngắn (có giũa thêm được càng tốt) thì bị nó cào sẽ ít đau hơn. :)

bạn ơi! việc tắm cho chú mèo nhà bạn khó khăn vậy sao. khi tắm cho nó bạn nên dùng tay dữ trên đầu của em nó, sau đó dùng vòi hoa sen tắm cho em nó là ok.nên tắm nước đừng lạnh quá bạn à.vì mèo dễ bị cảm lạnh lắm.chúc bạn tắm cho chú mèo của bạn mà không bị cào.hì

boy_vn

Member
mình đã tóm đầu của nó rùi nhưng em no vẫn cào khê lắm !!
có ai giúp minh thủ thuật với với

bechabong

Member
còn kinh nghiệm tắm mèo của mình là giữ cho em í đứng trên bồn rửa mặt hoặc trong chậu..đương nhiên khăn tắm,sữa tắm..nước ấm phải chuẩn bị đầy đủ... lúc đầu,đừng vội dội nước ào ào...sẽ là em í sợ...mà phải từ từ...gãi nhẹ nhẹ ở những chỗ mà em mèo nhà bạn ưa thích ấy(ví dụ :cổ,sau tai..) rồi dùng 1 cái ly nhỏ...dội nhẹ nhẹ...đầu tiên là chân...rồi đến mình...tránh nước vào tai,vào mặt nhé... mèo nhà bạn nhạy cảm với nước quá..thì nên có thêm 1 người giúp...giữ cho em mèo khỏi chống cự bằng cách giữ lấy người của em mèo....uhm,thêm 1 ghi chú nhỏ,là bạn có thể vừa tắm vừa vỗ về em mèo..để em í bớt sợ và có cảm giác yên tâm hơn... kinh nghiệm chỉ có thế..bạn thử xem...

gacut1chan

em thấy mọi người tắm cho em meo khó khăn quá nhỉ.Ngày mới nuôi em cũng vất vả với cái chuyện tắm cho các em lắm.Mà nhà em nuôi những 2 em nên tắm xong cho em meo rồi cứ nghĩ đến việc lại phải tắm tiếp cho em miu mà em đã thấy hãi hùng lắm rồi.Mới đầu tắm cho các em nó mà em thấy cứ như là chiến đấu với kẻ thù mà bên nào cũng cố để tiêu diệt quân địch ko bằng.Ban đầu nếu em nó chưa quen thì bạn cứ đi găng tay vào rồi giữ phía sau gáy em nó rồi tắm nhanh nhanh vào.Càng nhanh càng tốt.Xong tốt nhất là lau thật khô đi vì các em mèo thường rất sợ máy sấy.Chịu khó chiến đấu với các em 1 thời gian rồi các em sẽ quen dần tắm sẽ dễ hơn nhiều.2 em meo nhà em dạo này trời ấm cứ cách ngày lại tắm 1 lần vì 2 em í hay trốn lên giường nằm lắm nên phải sạch sẽ.Bây giờ các em nó quen rồi nên tắm cứ đứng im,thỉnh thoảng lâu không dội nước cho em í em í lạnh thì meo meo 1 tí thôi.

bechabong

Member
nhưng theo mình là phải tắm bằng nước ấm..vì nếu tắm bằng nước lạnh,mèo dễ bị ốm lắm...hiihih..hồi trước mình nuôi hai em mèo 1 đực,1 cái...hihih...cứ tắm mèo cái trước...là thể nào anh mèo đực cũng lon ton ngồi chờ ngoài cửa buồng tắm..hihih...thế là 1 công đôi việc..đỡ phải loay hoay đi tìm anh mèo đực... mình thấy mèo nó cũng như người thôi...cũng biết bất an,sợ hãi...dẫu đôi khi nó chẳng hiểu mình nói gì cả,nhưng cứ an ủi,dỗ dành và động viên trong lúc tắm... là chúng nó sẽ chịu tắm thôi... mèo nhà mình...sau lần đầu tiên sợ chết giấc... đến lần thứ hai..chúng nó thoải mái...đứng im trên bồn rửa mặt để mình tắm cho nó đấy...

thuytrang0032

sao mèo nhà các bạn cào cấu ghê quá nhỉ? Hồi đó con mèo cũ của mình nó tắm cũng...kinh hoàng lắm, mình phải nhờ bạn trai qua tắm cho nó, ảnh mang con mèo vô nhà tắm, đóng chặt cửa lại, sau đó là...ngáo ngáo...ngoèo ngoèo...ngoao ngoao...khi ảnh bước ra là tay máu me ko, trầy trụa lung tung, hic... :(
còn bé mèo Nga bi giờ của mình thì nó...mê nước kinh khủng, mỗi lần mình vô nhà tắm là nó lại chạy lon ton theo...dòm, ko thì đứng dưới chân mình để...tắm ké! Giờ thì mỗi tuần phải tắm nó thôi! :)

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Tớ cũng không sấy cho Pumpkin được, nó sẽ cào tớ đến chết.

Khi tắm cho con, tớ dùng nước ấm, và luôn tắm 2 lần dầu gội đầu. Hôm trước ghé qua cửa hàng của anh Mỡ, mình mua cho con 1 lọ dầu tắm Fay 5 tác dụng. Con tớ lông mượt lắm, vì ăn Wiskas có nhiều dầu Omega 3, bên cạnh đó dùng dầu tắm của cửa hàng anh Mỡ nên con tớ lúc nào cũng thơm và mượt.

Khi tắm xong, con tớ căm thù máy sấy nên tớ chỉ dùng khăn bông khô lau cho con, rồi cho con ra sưởi nắng. Các bạn nên lưu ý tắm cho mèo vào lúc nắng ấm nhé.

Nếu tớ tắm xong và nhông ra đường vào trời nắng thì sẽ bị ốm ngay. Anh tớ thấy tớ cho con tớ sưởi nắng, anh tớ hỏi: "Mày không sợ nó bị nhức đầu à?". Tớ chưa trả lời được. Mèo có bị nhức đầu không nhỉ?

Anh tớ bảo với mọi người là tớ bị hâm, vì thường xuyên tắm cho mèo, anh tớ bảo: "Nó thích tắm cho mèo để mèo thơm lưng"... Hí hí hí...

DavidHHH

Member
Kinh nghiệm của tôi nhé: Khi tắm cho mèo nhất thiết nên có 2 người. Một người giữ và một người tắm. Bản năng của mèo là sợ nước nên nó sẽ cào cấu bạn. Vì vậy, thay bằng việc bạn đưa tay ra cho mèo cào thì sao bạn ko đưa cái khác ra. Tôi toàn cho mèo nhà tôi cào vào cánh cửa (tất nhiên là theo bản năng nó sẽ leo lên theo đường thẳng), thì bạn lại lôi nó xuống. Làm như thế sẽ ko bị mèo cào. Lưu ý một cái nữa mà rất nhiều bạn gặp phải đó là việc cắt móng chân cho mèo, không được nhé.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Cách tắm cho mèo tốt nhất ?

Đó là câu hỏi được Bác sỹ Thú Y Drs. Foster & Smith, Inc. trả lời ở bài viết sau:
( Nhờ các bạn tranh thủ dịch giùm, xin cảm ơn )

http://www.peteducation.com/article.cfm?cls=1&cat=1391&articleid=1059
Bathing a Cat
Veterinary & Aquatic Services Department, Drs. Foster & Smith, Inc.

Q. What is the best way to bathe a cat?

A. Though cat owners may want to depend on a cat to clean herself, there may be a time when you will want to give your cat a bath. The following tips will help you and your cat have a more pleasant experience.

Prior to the bath, you will want to groom your cat. Use a grooming glove, fine-toothed comb, or soft brush for shorthaired breeds and a wide toothed comb and a soft slicker brush for longhaired breeds. Brush your cat thoroughly being especially gentle on the skin because it is thin and sensitive. Also, make sure to brush out any mats you may find - they are much harder to remove from wet hair. This is also a good time to check for sores, abscesses, lumps, and other skin problems. Clean your cat's ears and look for any excess wax or debris in the ears. You will also want to clip your cat's nails at this time. If your cat does not enjoy any of these procedures, wait until your cat has calmed down before starting the bath.

Assemble all the materials you will need before you get the cat. Include a soft towel, soft brush, and shampoos and conditioners formulated especially for cats. If the shampoo is very thick, it is sometimes helpful to dilute it with some water before applying it to the cat. Just prior to the bath, place cotton balls in the ears and apply ophthalmic ointment to protect the eyes. Place a towel in the bottom of the sink or tub you are going to use to prevent slipping. Be sure the area where you give the bath is warm, and your cat will have a warm place to dry off.

Remember that cats do not like to be restrained, so the less it feels like you are controlling her, the better. Speak in soft tones and try to appear calm, since your cat will become more nervous if she senses you are apprehensive. Signs that your cat is anxious include flattening of the ears or whiskers, tail thumping, loud vocalizations, and open mouth panting.

Use lukewarm water. Cats generally dislike sprays, so it is often better to pour water over the cat rather than spraying. If you must spray, avoid hard sprays and spraying near your cat's face. You may want to wrap your cat in a thin towel and wet the coat through the towel, and then apply the shampoo. After shampooing, rinse your cat thoroughly. Rinsing is the most important step. The old adage is: 'Once you think you've rinsed your cat thoroughly, rinse her again.'

Dry your cat gently with a towel. 'Blotting' is better than rubbing, especially in longhaired breeds. Longhaired breeds will also benefit from an additional brush out and a blow dryer on no-heat setting (if your cat will tolerate the noise).

If your cat absolutely cannot tolerate being wet, try using a waterless or powder shampoo, pre-moistened bath towelettes for pets, which have recently become available, or give your cat a 'sponge bath' with a damp towel.

Remember, the younger a cat is when you begin to bathe her, the more likely it will be that she will come to enjoy an occasional bath.

Chúng em cũng muốn tắm !

Tắm cho mèo con.

Tắm cho mèo con.

Lau khô trước khi sấy hoặc phơi nắng.

quangnhanh

Ehèm, theo mình thì nên tắm cho e miu ngay twf khi nó còn nhỏ mới bắt về ý...và chọn hôm nào trời nắng ấm ấy...phải chuẩn bị một cái khăn thật to để quấn cho nó khi tắm xong....tốt nhất bạn nên cho e miu vào chuồng để nó không chạy lung tung làm ướt chăn chiếu...khi tắm thì cần có 2 người, 1 gĩw đầu, 1 dội nước, chỉ dội từ cổ trở xuống, còn đầu thì chỉ dùng tay vuốt nước thoai....tắm xong thì nên dùng máy sấy để sấy cho nó không lạnh...E mèo nhà tớ luôn thơm tho vì 1 tuần mẹ tớ tắm cho e 3 lần cơ đấy

gacut1chan

tớ cũng tắm cho 2 em tớ thường xuyên.Cứ cách 1 ngày lại tắm 1 lần không khác gì người í.Em tớ cũng sợ máy sấy lắm.Nghe thấy tiếng là đã xù hết cả lông lên rồi.Lần đầu tiên tắm cho 2 em tớ đem em đi sấy ngay trời ơi trông chân tay người ngợm tớ bị chúng nó cào cấu như bãi chiến trường.Sau rút kinh nghiệm không sấy nữa mà lau thật khô.Mà các em tớ cũng nhanh khô lắm nên không sợ rét.Xong là 2 em chui ngay vào chăn tớ ngủ ngon lành.Mà sao em tớ nó chả thích sưởi nắng gì cả.Cả 2 đưa cứ chỗ nào mát mẻ mới chịu nằm í

cucxanh

Hồi trước chưa có kinh nghiệm nên mình cũng hùng hổ lắm, đeo găng tay cao su, túm kéo phun nước, nên con nào con nấy gào điếc cả tai. Giờ rút kinh nghiệm, đổ đầy một chậu nước nóng hơn nhiệt độ nước tắm của mình một chút, vỗ về nó rồi từ từ đưa nó xuống nước, vốc lên. Con nào sợ nước đến mức trông thấy chậu nước là đã muốn chạy trốn thì thôi không cho vào chậu, mà dùng vòi sen rưới từ từ.

Hồi trước hễ tắm mèo là ướt từ cổ đến chân, giờ thì ngon lành :love struck:

bechabong

Member
hic...sao mèo nhà mình ghét máy sấy thế nhỉ?? đừng nói đâu xa..mỗi lần mình sấy tóc là ẻm chạy biến...hồi trước...có thằng mèo công công...thử sấy cho nó 1 lần..hic..bị cào nát tay luôn...đúng là...kì cục..mà mèo nhà mình...đứa nào cũng sợ máy sấy...

boy_vn

Member
kinh nghiệm nhiêu qua !!!
thank các bác nhiều lắm , em đã thử với cu'' miu'' rất thành công!!!

Đoạn này mình dịch từ đường link của bác sĩ vietgreen. Mọi người tham khảo nhé. Mình dịch theo cách hiểu chứ không phải word by word đâu. Nói chung là khoảng 90% thôi đấy.
Mặc dù người nuôi mèo thường muốn phụ thuộc vào việc mèo tự làm sạch cho mình. Tuy nhiên, thỉnh thoảng, bạn cũng muốn đư mèo đi tắm. Những mẹo sau đây sẽ giúp bạn và mèo của bạn có những kinh nghiệm bổ ích khi tắm cho bé cưng.
Trước khi tắm, bạn cần chải lông cho mèo. Sử dụng các loại lượng khác nhau để trải lông cho mèo. Ví dụ như, bạn dùng lược mềm để chải những lông ngắn ở trước ngực mèo, hoặc lượng răng thưa và mềm để chải lông ngực nếu lông ở đó dài và dày. Tóm lại là tùy xem lông mèo nhà bạn thế nào để chọn lược cho phù hợp. (Ở Việt Nam thì làm j có lược chuyên dụng cơ chứ. Thôi thì đành chọn lược cho người để dùng cho mèo vậy. Hic hic) Bạn nhớ trải lông cho bé nhẹ nhàng thôi nhé vì lông của da của các bé bao giờ cũng rất mỏng và nhạy cảm lắm đó. Bạn nhớ phải gỡ hết những chỗ lông bết của bé nhé. Vì khi ướt, những chỗ bết này còn khó gỡ hơn đấy. Hãy chắc rằng, lông của bé phải thật mượt mà trước khi tắm nhé. Đây cũng là lúc để bạn kiểm tra những vết thương, những vết áp xe, chỗ sưng, hay những vấn đề khác ở trên da của bé. Bạn nhớ làm sạch tai của mèo (nhất là những chỗ dính dính bẩn bẩn như là sáp bám vào tai, hay những rác ở tai bé). Bạn cũng nên cắt móng tay cho mèo nhé. Nếu như bé tỏ ra khó chịu khi bạn làm những việc này, bạn nhớ phải chờ cho tới khi mèo bình tĩnh và trở về trạng thái bình thường trước khi đưa bé đi tắm nhé.
Bạn hãy sẵp xếp tất cả những đồ vật cần thiết trước khi tắm cho mèo nhé. Những đồ này bao gồm: khăn tắm, bàn trải mềm, dầu gội và dầu xả được sản xuất theo công thức đặc biệt dùng cho mèo. Nếu dầu gội quá đặc, bạn cần phải pha loãng với nước trước khi sát xà bông vào lông mèo. Nhớ là trước khi tắm, bạn phải nhét những quả bóng bằng bông vào tai mèo và nhỏ thuốc nhỏ mắt để bảo vệ mắt của mèo. Sau đó, bạn đặt một chiếc khăn tắm dưới chậu tắm cho mèo để bé khỏi bị trượt chân khi đứng trong chậu. Hãy bảo đảm rằng, khi bạn tắm cho mèo, mèo luôn được giữ ấm, và mèo của bạn cũng phải có một nơi ấm để sấy lông cho khô.
Nhớ là mèo ko thích bị kìm kẹp, vì thế nếu bé càng cảm thấy rằng bạn kiểm soát chúng ít thì càng tốt. Hãy dỗ ngọt bé và cố gắng tỏ ra kiên nhẫn nhé, bởi vì bé sẽ trở nên căng thẳng hơn nếu bé ý thức được rằng bạn đang sợ hãi. Những dấu hiệu của mèo khi lo lắng là cụp tại ra sau, vẫy tãi, kêu to, và thở hổn hển (chắc là thở giống như cún trong trời nóng vậy, cún lè lưỡi thỡ để thóat nhiệt ấy mà).
Dùng nước ấm để tắm cho mèo. Thường thì mèo ko thích vòi hoa sen, do vậy bạn nên từ từ đổ nước ấm vào đầu mèo hơn là xả vòi hoa sen vào người mèo. Nếu bạn cần phải xả nước vào người mèo, tránh dùng vòi nước manh, và xả nước vào gần mặt mèo. Bạn có thể nên choàng mèo của bạn bằng một cái khăn mỏng và ướt lên người mèo trong khi tắm và đổ nước vào khăn để làm ướt mèo. Sau đó mới dùng xà bông. Sau khi tắm xà bông cho mèo xong, bạn nhanh chóng rũ lông cho mèo. Rũ lông cho hết xà bông là bước quan trọng nhất. Một câu ngạn ngữ cổ nói rằng: “một khi bạn là giũ sạch lông cho mèo của bạn, hãy làm lại một lần nữa.
Làm khô mèo bằng một cái khăn bông. Bạn nên thấm nước bằng khăn bông thay vì lau khô bằng cách chà xát. Nhất là với giống mèo lông dài. Sẽ tốt hơn cho những chú mèo lông dài khi được chải lông thêm lần nữa và được sấy khô bằng máy sấy ở chế đố không nóng (chế độ gió ấy mà)
Nếu mèo của bạn ko thể chịu được ướt, hãy sữ dụng xà phòng bột không ướt, làm ẩm khăn tắm cho mèo (đoạn này đọc không hiểu lắm, chắc đó là một tắm cho mèo không cần dùng tới nước rồi, ở Việt Nam không có nên chịu, không biết)
Hãy nhớ rằng, nếu bạn tắm cho mèo khi chúng càng nhỏ, thì càng có nhiều khả năng chúng sẽ dễ dàng làm quen và thích nước.

Status
Không mở trả lời sau này.