• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

làm sao cho mèo quen với dây xích ?

Hồ Ly của tớ hình như không ưa dây xích lắm, mặc dù nó là chất dù, rất nhẹ và êm. Sắp tới Ngân Hồ ( Hồ Ly trắng - cũng là mèo ) về nhà, chắc nó cũng chả quen xích đâu. Mình muốn tụi nó quen xích và có thể đem dắt như cún ý, vì nếu cần dắt bọn nó ra ngoài sân chơi mà cứ 2 tay 2 con mèo thì ... hichic ... Nhưng chả biết cách nào bắt bọn nó quen xích.

Hồ Ly thì tớ điên tiết nên kéo xềnh xệch nó đi nhưng nó vẫn không chịu đi, hét khản cổ cũng "không đi là không đi, ta không thích, nói nhiều !" ( con mèo nghĩ thế =)) ). Bó tay.com. Bạn nào biết cách dạy lũ láo lợt này quen dây xích thì chỉ cho tớ với ! Xin cảm ơn và ... miễn hậu tạ ;;)

Mình ghét kéo lũ mèo ý đi lắm, vừa mỏi tay mình vừa đau mèo. Mà khéo con Ngân Hồ cũng sắp sửa bị kéo như Hồ Ly nè ... Hichic ... Giúp với !!:sigh:

meohen

Tớ chưa bao giờ thấy ai dắt mèo như dắt chó đi dạo ở ngoài đường cả. Bạn khoai nên mua chó rồi đeo cho nó cái mặt nạ hình con mèo, chỉ có thế mới thỏa mãn nhu cầu quái dị của bạn.

thank đã quan tâm nhưng nhu cầu này quái dị đối với bạn thôi ! dở à ? nghiêm túc đấy nha ! không nhất thiết bắt nó phải đi như chó, vì nó chưa phải là chó. nhưng ít nhất cũng phải quen xích, gào ầm lên khi bị xích thì ai mà yêu được ? không ai yêu mèo hư hết nha ( tớ hay nói với con mèo như thế ) !

haddymis

Member
Tớ cũng chưa thử bao giờ, nhưng đọc được cái này, bạn áp dụng thử xem sao (lưu ý, mèo là giống ương bướng cực kỳ, cố gắng trong quá trình dạy luôn nhẹ nhàng, ân cần, đôi khi cần có biện pháp mạnh nhưng dịu dàng với mèo là quan trọng nhất, không sẽ phản tác dụng, ra 1 thế hệ mèo lì lợm đó, nên bạn đừng cố kéo mấy em ý đi xềnh xệch nhé; và tốt nhất là nên tập luyện khi mèo còn nhỏ):

Mèo luôn phản ứng lại với dây xích, vòng cổ, hoặc bộ áo, đặc biệt là lần đầu tiên sử dụng cho chúng. Nếu bạn muốn mèo cưng quen được với các vật trên bạn có thể áp dụng một trong 2 cách sau:

1.Cho chúng nhận biết và thích nghi với các vật dụng đặc biệt này một cách từ từ và kiên nhẫn. Đầu tiên để vòng cổ, áo hoặc dây xích lên chú mèo của bạn, cho phép chúng chơi đùa với các vật này ở nơi chúng thường thích chơi đùa.

2. Khi bạn cảm thấy khá nhiều lần, chú mèo "khoái chí" với các vật dùng trên, bạn có thể buộc vòng cổ và "móc" dây xích, nhưng vẫn để chúng chơi đùa tiếp. Sau vài phút, bạn nhẹ nhàng kéo sợi dây lên, từ từ dắt đi một quãng ngắn. Chú ý không kéo căng, hoặc ép mèo cùng đi. Không quá lâu, bạn lại tháo dây, vòng cổ cho mèo chơi với chúng. Mọi động tác lại lặp lại các lần sau cho tới khi bạn xích và dẫn mèo đi chơi như "chó" được.
Đa số mèo không thích đi dạo với sợi dây xích, nhưng khi đã quen, chúng cũng cảm thấy thoải mái

yeumeo

Mình thì nghĩ cứ xích nó 1 thời gian là quen ngay. Mèo nhà mình nuôi từ bé cũng toàn xích suốt, tuy nhiên mình chưa từng dắt mèo đi dạo bao giờ. Bạn cũng nên thử cách của bạn haddymis xem, mình thấy cũng hay đấy.

yaochan

ừ mình cũng nghĩ là mèo thì chẳng thể dắt lẽo đẽo theo sau như chó được. Nhưng tập cho quen với dây xích cũng tốt để khi có bế đi đâu (khám bệnh chẳng hạn). Tuy nhiên con bé nhà mình cũng chẳng chịu cho cột dây. Nó phản ứng với tất cả những gì tròng vô người nó. Mình chỉ muốn cho nó đeo vòng cổ cho đẹp thôi mà còn chưa được nữa là...

yeumeo

Mấy hôm trước mình xem trên kênh Animal Planet có 1 chương trình nói về giảm cân cho mèo trong đó có việc tập dắt mèo đi dạo như dắt chó luôn. Con mèo trong chương trình đó là mèo tây xù, gần cuối chương trình thì hình như nó giảm được gần 1 kg.

mèo nhà mình cột dây dễ dàng, chỉ cần chui đầu vào và ... "cạch" ! dây xích bị nút lại :D còn chương trình gì đó mình ko xem nên không biết.

í cho mình hỏi 1 con mèo con 1 tháng rưỡi 8 lạng, 1 con 4,5 tháng 1,2 cân, 1 con 5,5 tháng 1,8 cân ... thì có gọi là béo quá hay gầy quá không ?