• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

làm sao cho lông chó mượt được nhỉ?

antonio_tan

Sao mấy pác kg thử xài Dove nhỉ? :D. Chó cái thì cho xài Dove, con chó đực thì cứ X-Man mà bơm vào.

mình có 1 bi quyết như này,chịu khó mỗi ngày cho em nó ăn càrốt hoặc cà chua,nếu nó thích ăn hoa quả thì càng tốt lên khuyến khích nó ăn>>>>>có tác dụng về lâu về dài,ko biết có đúng ko hehe

hany098

xin mọi người giúp với, nhà em có con chó berger nuôi được khỏang 6 tháng rồi, dạo trước cũng có ve rận gì đó nhưng cũng đã hết, nó có hiện tượng: lông ở dưới hông bị xoăn và không mượt, nên một người bạn em bảo nó bị sán nhưng em cũng đã tẩy rồi. Giờ nó ăn khỏe hơn, nhưng lông vẫn như thế không mượt và không thẳng, nhìn ngang người thì trông nó cũng rất to nhưng đứng từ trên nhìn xuống thì phần bụng tóp lại trông không cân đối chút nào
khôngbiết nguyên nhân tại đâu và cách chăm sóc thì thế nào? mong mọi người giúp

mà chó nhà em thì ăn uống vô tội vạ, cái gì cũng ăn, hoa quả xương xẩu, tất tần tật. em có cho nó ăn xương nhưng có vẻ còn non quá chưa tiêu hóa được,

hany098

mà có người nói cho chó ăn trứng gà thì lông mượt. có người thì nói ăn trứng vịt lộn, cũng chẳng biết cho ăn trứng gì nhưng em chưa dám cho nó ăn sống, sợ nó đau bụng, không biết cái nào thì chuẩn???

Vụ ăn trứng mượt lông hay không mình cũng chẳng biết nhưng không đau bụng đâu bạn ạ. Lần đầu ăn trứng sống có thể bị đi ướt hưn 1 tí nhưng lần sau là ok ngay.
Mình nghe nói ăn thịt bò sống thì mượt lông thì phải. Cũng chẳng dám thử vì không thích cho chó ăn đồ sống sợ nó quen mùi thịt dễ tấn công người.

VIET_PRIDE_BULLIES

Vietpet sponsor
Theo kinh nghiệm của mình:
1. Để cho lông mượt mà và khoẻ mạnh hơn thì trứng vịt lộn, nấu chín cho ăn cách ngày.
2. Kết hợp phơi nắng ( điều độ, không phơi nắng quá lâu và khi nắng quá gắt) sẽ cho bộ lông cún khoẻ.
Ngoài ra, phơi nắng sẽ giúp bớt mùi hôi của cún. Nhiều người lầm tưởng tắm nhiều cho cún sẽ hết hôi lông nhưng theo mình mỗi loài chó khác nhau nên có chế độ tắm khác nhau kết hơp với phơi nắng điều độ sẽ giảm đáng kể mùi hôi của cún.
Đây chỉ là kinh nghiệm riêng của mình mong các cao nhân chỉ giáo.
Thân,

Theo kinh nghiệm của mình:
1. Để cho lông mượt mà và khoẻ mạnh hơn thì trứng vịt lộn, nấu chín cho ăn cách ngày.
2. Kết hợp phơi nắng ( điều độ, không phơi nắng quá lâu và khi nắng quá gắt) sẽ cho bộ lông cún khoẻ.
Ngoài ra, phơi nắng sẽ giúp bớt mùi hôi của cún. Nhiều người lầm tưởng tắm nhiều cho cún sẽ hết hôi lông nhưng theo mình mỗi loài chó khác nhau nên có chế độ tắm khác nhau kết hơp với phơi nắng điều độ sẽ giảm đáng kể mùi hôi của cún.
Đây chỉ là kinh nghiệm riêng của mình mong các cao nhân chỉ giáo.
Thân,
Bạn nói chính xác càng tắm nhiều lông càng xơ xác nhất là tắm xà bông fay diệt bò chét .
ở xứ lạnh 2 tháng tắm 1 lần thậm chí không tắm cũng ok vì chú cún trên lông có 1 lớp dầu bảo vệ tắm nhiều mất lớp dầu bảo vệ cho lông .
Theo kinh nghiệm ở nước ngoài chó chỉ cần ăn hạt chất lượng như ROYAL CANIN....+ dầu cá ( dầu ăn )+cà rốt (lông đỏ ) là ok !( o tắm thường xuyên )lông sẽ mượt . Chúc bạn thành công !

truong xuan ba

Sử dụng dầu tắm cũng rất quan trọng đó bạn.Phải dùng dầu tắm của chó chứ không được dùng dầu của người vì độ pH của da người và chó khác nhau Hơn nữa siêng tắm nhiều cũng không tốt đâu.

Russia

Mình nghe nói cho chó ăn nhiều phao câu gà mà vẫn còn cái hoi (chẳng biết có phải người ta gọi thế không) thì lông cún sẽ mượt mà hơn

hany098

uhm chuyện lông của nó mượt hay không thì cần phải chăm sóc mới biết,
nhưng em không hiểu là sao lông của nó lại hơi xoăn xoăn mà chỉ xoăn ở phần lưng và hông, còn những chỗ khác thì vẫn bình thường ( nhưng không mượt)
có ai biết nó làm sao thì kếu em với??????

quangnhoc

Member
trời có gì khó đâu mổi ngày phơi nắng nửa tiếng cho ăn mổi tuần 2 quả trứng gà đừng tắm nhiều vậy là bóng mượt thế thôi !

hany098

hi hi ngày nào nó chẳng được phơi nắng chứ, vì em nuôi nó ở trên tầng 3 mà. trứng gà thì em chưa có điều kiện lắm hay cho nó uống sữa ông thọ hơn hi hi

Các bác kêu không nên tắm bằng dầu gội của mình chứ thằng Thối nhà em tắm bằng Fay 5 * thì ghẻ toàn thân,hi hơi dị ứng tí thôi, Mà dùng dầu gội Olive tthì lông mượt khỏi nói. Có bác nào thử dùng loại đó đi.

một tuần bạn tắm cho bé 1 lần lau khô rồi cho phơi nắng chừng 30 phút í. Hằng ngày bạn lấy khăn hơi ẩm lau mình cho bé là sạch rồi, dùng sữa tắm Fay đó, tuỳ loại mà bạn có thể lựa chọn Fay*1 => Fay*5 :-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd

meoxinh

Member
Chỉ một gói pha với nước thôi,giá thì chỉ 5000đ thôi,để mình đi hỏi lại tên thuốc là gì rồi đưa lên sau,còn chỗ bán thì nói ra khéo ối người bảo mình lái thuốc ấy chứ,mình thử trên chó nhà mình rồi "mượt mà và óng ả"
Đợi mãi bác này mà không thấy hồi âm cho ACE biết là thuốc j, hic chán nhẩy

:D
Đợi mãi bác này mà không thấy hồi âm cho ACE biết là thuốc j, hic chán nhẩy
:D

Đúng là sai sót quá,dạo ấy đến nay cũng lâu rồi nên mình quên luôn,vụ đó mình có hỏi rồi nhưng người ta không nói,chỉ biết 1 gói là 5000VND, bạn có nhã ý có thể liên lạc với mình mình dẫn bạn đi
0985320986:)

b4m4_b0y

Member
Mình thấy , cứ cổ gà , sữa với pho mát kết hợp lại với nhau rồi cho thêm chút nắng sơm ban mai là đẹp nhất :D

Kelvin Vu

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Các bạn không nên dùng quá nhiều hóa chất - vì chính đó sẽ gây mất tiết tố trên da. Không tốt cho sức khỏe của cún . Chỉ cần các bạn cho cún của mình ăn đầy đủ các chất dinh dưỡng (Rau củ - thịt (không cho ăn thịt cá - rất dễ bị sán lãi) - .... nói chung ăn nhiều lọai thức ăn khác nhau) . Không nên tắm quá nhiều trong 1 tuần . Điều này cũng làm mất khả năng " tự bảo vệ da" . Đảm bảo cún có thơi gian phơi nắng buổi sáng (10-20 phút/ngày). Có người cho cún mình 2 quả trứng lộn (bỏ mề cứng) / tuần . Lại có người thêm dầu cá vào thức ăn .etc... Nói tóm lại chỉ cần cho ăn uống đầy đủ - vệ sinh tốt thì lông cún yêu sẽ bóng mượt 1 cách tự nhiên
Chúc bạn may mắn , thân chào.

monica

em nghĩ mựot lông thì cho ăn hột vịt lộn nè (hột vịt xác càng tốt ) mỡ or da heo nè ,thế là ok rồi. con bergie + con lông xù nhà em toàn là những thứ ấy ko đó.

ngoc_anh

Member
Thực ra chó có lông bóng mượt là phản ánh sức khoẻ của chó thôi. Con chó có khoẻ mạnh thì lông mới bóng và mượt mà. Người cũng vậy thôi. Người khoẻ mạnh thì tóc mới mượt (không dùng các loại dầu gội, mĩ phẩm). Đó chính là lí do tại sao các nhà chăm sóc tóc thường khuyên ăn uống đủ chất, tập thể dục... để cho người khoẻ mạnh => Tóc mượt. Lông và tóc chỉ là sản phẩm thừa của quá trình phát triển, là phần thừa của huyết (theo đông y). Kiểm nghiệm đơn giản lắm.