• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Làm sao để tìm một breeder tốt ở Việt Nam

Phần phía trên anh Neo có nói mấy diễn đàn lớn về chó ở nước ngoài đều có mục giúp người mới chơi,em thắc mắc không biết những ai đứng ra tư vấn,ai đủ khả năng quản lý mục này?Nếu có một hình mẫu,chúng ta có thể dựa theo đó để tìm may ra có triển vọng hơn.
Còn việc tìm 1 Breeder tốt ở VN thì còn tùy hên xui.... Góp chút ý cho vui thôi chứ em thật tình không biết phải comment ra sao,câu anh hỏi hơi lạ tai....trước giờ em đi mua chó,cũng không quan tâm nhiều đến chuyện kiếm mấy ông tốt tốt,tìm 1 Good Breeder không hẳn là 1 tiêu chí đứng đầu vì hình như ở VN không có khái niệm Breeder...
(Dạo này mới thấy bà con dân ta hể mở miệng ra là Breeder chứ ngày xưa mà nói Breeder thế nào cũng có ông cho là đồng nghĩa với Lái )
@Bác bắn tỉa:Bầy chuột của em thấy cũng ổn,độ chừng 1 con trăng nữa em lại sắp có thêm bầy mới.Mục đích của em là muốn nuôi làm pet,nhưng tình hình này thì phải cho bớt hoặc ăn cho hết :)) ,bác ở gần Sài Gòn thì em hưởng ứng liền.Đang làm biếng đóng thêm chuồng cho tụi nó,cũng chẳng tính bành trướng thêm vì cái mùi bọn này kinh quá.Săn thì em chịu,con xấu xí nhà em không đủ nhanh để tham gia tuy em cực kỳ yêu thích cái môn này lẫn bọn chó săn VN.

Nếu những người mới chơi mà tự đi tìm hiểu thì cũng chẳng biết được bao nhiêu, quan trong nhất là breeder phải tư vấn cho họ . Có lẽ quan niệm breeder ở Vn khác với bên này , anh cũng không biết quan niệm của họ là gì nữa .
Cho em nhiều chuyện thêm...Em nghĩ chữ BREEDER bản thân nó có nhiều ý nghĩa,đẹp và vinh dự lắm.Breeder là 1 người có tâm huyết với 1 giống chó nào đó nhất định,họ chuyên lai tạo ra những con giống theo chiều hướng tích cực.Breeder chọn việc tạo ra những con chó tốt làm mục đích cho 1 đời người,chuyện bán chó là chuyện phụ.Họ sống với đam mê của chính mình và vinh dự vì điều đó.
Việt Nam không phải không có những người nhiều tâm huyết nhưng có điều họ ẩn dật và không quan tâm lắm chuyện đánh bóng bản thân...còn phần nhiều,những người bán chó gần như là Breeder(cái chữ Breeder này thiệt ngặt nghèo và nhiều ý nghĩa)....mà breeder dang này thì chọn việc đặt lợi nhuận làm điều trọng yếu,họ khai thác con chó nhiều hơn là thương yêu nó.Nói chung chung là họ luôn tránh mọi cách để khỏi phải bị lổ ---->ở đây BREEDER lại được hiểu với ý nghĩa kinh doanh,chuyên mua bán các loại chó(nếu cần thì em lục lại trong tủ mấy cái card vi-sít,là 1 nghề kinh doanh hẳn hòi ở VN)
Ai cũng biết là dù ở đâu cũng vậy,Mỹ hay Việt Nam thì luôn có người tốt,lẫn người xấu,có điều ở VN số % người xấu này nhiều hơn chút đỉnh và mập mờ lẩn lộn nên khó tìm đó thôi.
Em mua chó thì cũng thường quan tâm đến kiến thức về chó,môi trường sống,cách đối xử với con vật và cả cách họ nói về con chó của họ,ông nào khen nhiều quá thì phải lưu để ý....và còn cả đống cách nhìn nhận,những cái đó thuộc về trực giác,cảm nhận...nói ra thấy dài dòng văn tự,chung quy chỉ là : "dù ai nói ngả nói nghiêng,lòng ta vẫn vững như kiềng ba chân".Em tin ở quyết định của em và chấp nhận nó....hihihi cũng đạp phải bậy bạ hoài...nhưng không dám chặt chân nên bám được với thú vui của mình,những khi em đạp phải thì ngậm đắng nuốt cay để rút được thêm 1 kinh nghiệm xương máu:đừng mua chó ở ông BREEDER đó nữa! :))

King of bulls

Vietpet sponsor
Bác Neopolitan ơi, tôi đọc không kĩ phần bác ghi về ( không ghi tên breeder nào cả) Tôi sai tôi nhận, Bác bỏ qua cho tôi.
Bác và tôi chỉ muốn làm tốt hơn thôi, mong bác hiểu.

To Pipi: lái chó là người trung giang cầu nối và giới thiệu chó cho người mua chó với chủ chó, lái chó củng như là người môi giới bất động sản,chứng khoán, thậm chí cầu thủ đá banh củng có môi giới nửa etc.............. Và ngành nghề này hiện tại rất phổ biến tại Sài Gòn và thế giới.
Những người như vậy là họ lấy hoa hồng mỗi lần giới thiệu.

Breeder là người nhân giống chó, và là chủ chó. Củng như chủ bất động sản và chứng khoán, chủ tịch đội bóng đá etc......

Người xưa cứ hiểu lầm chủ chó cũng là lái chó, và nghề ca hát hồi xưa cũng bị gọi là xướng ca vô loại, nhưng hiện tại, ca hát là 1 nghệ thuật, được mọi người khen thưởng.

Xin lỗi chủ topic vì mình ghi lạc đề nha.

Thân chào,

Neapolitan

Active Member
Cho em nhiều chuyện thêm...Em nghĩ chữ BREEDER bản thân nó có nhiều ý nghĩa,đẹp và vinh dự lắm.Breeder là 1 người có tâm huyết với 1 giống chó nào đó nhất định,họ chuyên lai tạo ra những con giống theo chiều hướng tích cực.Breeder chọn việc tạo ra những con chó tốt làm mục đích cho 1 đời người,chuyện bán chó là chuyện phụ.Họ sống với đam mê của chính mình và vinh dự vì điều đó.
Việt Nam không phải không có những người nhiều tâm huyết nhưng có điều họ ẩn dật và không quan tâm lắm chuyện đánh bóng bản thân...còn phần nhiều,những người bán chó gần như là Breeder(cái chữ Breeder này thiệt ngặt nghèo và nhiều ý nghĩa)....mà breeder dang này thì chọn việc đặt lợi nhuận làm điều trọng yếu,họ khai thác con chó nhiều hơn là thương yêu nó.Nói chung chung là họ luôn tránh mọi cách để khỏi phải bị lổ ---->ở đây BREEDER lại được hiểu với ý nghĩa kinh doanh,chuyên mua bán các loại chó(nếu cần thì em lục lại trong tủ mấy cái card vi-sít,là 1 nghề kinh doanh hẳn hòi ở VN)
Ai cũng biết là dù ở đâu cũng vậy,Mỹ hay Việt Nam thì luôn có người tốt,lẫn người xấu,có điều ở VN số % người xấu này nhiều hơn chút đỉnh và mập mờ lẩn lộn nên khó tìm đó thôi.
Em mua chó thì cũng thường quan tâm đến kiến thức về chó,môi trường sống,cách đối xử với con vật và cả cách họ nói về con chó của họ,ông nào khen nhiều quá thì phải lưu để ý....và còn cả đống cách nhìn nhận,những cái đó thuộc về trực giác,cảm nhận...nói ra thấy dài dòng văn tự,chung quy chỉ là : "dù ai nói ngả nói nghiêng,lòng ta vẫn vững như kiềng ba chân".Em tin ở quyết định của em và chấp nhận nó....hihihi cũng đạp phải bậy bạ hoài...nhưng không dám chặt chân nên bám được với thú vui của mình,những khi em đạp phải thì ngậm đắng nuốt cay để rút được thêm 1 kinh nghiệm xương máu:đừng mua chó ở ông BREEDER đó nữa! :))
Mục tìm breeder tốt thì cũng giống như mục làm sao chọn puppy khoẻ mạnh thôi, đâu cần phải có ai coi .

Nên nhớ thread này giành cho người mua, đứng về phía người mua và nuôi chó, giúp họ không (bớt) bị gạt và tìm được 1 breeder tốt (theo nghĩa tương đối) . Chứ không phải nói về breeder để làm sao trở thành 1 breeder tốt, breeder họ thich làm gì thì kệ họ, người mua có quyền lựa chọn họ, nếu họ không thay đổi để đáp ứng nhu cầu của người mua thì họ sẽ bị đào thải .

Cứ nói người mua phải tìm hiểu trước khi mua, đúng, nhưng tìm hiểu những gì ?

-Tìm hiểu về giống chó mình sắp mua: đọc sach báo hay internet thì cũng chỉ có 1 kiến thức chung chung, mơ hồ, không tìm hiểu nào tốt nhất bằng tìm hiểu từ breeders nhân giống ra giống chó đó, họ là 1cuốn từ điển sống, và tư vấn chính xác nhất cho hoàn cảnh và trình độ của mình .

- Tìm hiểu về breeder: Đây chính là mục đích của thread này .

Khi mua chó, breeder đóng vai trò quan trọng nhất, nếu mình tìm hiểu kỷ, thậm chí tìm hiểu cả bloodline và pedigree của con chó đó, vậy thì sao ? nếu gặp breeder đểu thì mình trả tiền cho cho con của nó nhưng chắc gì đúng con của nó?, nếu đúng cũng chưa chắc chó đẹp tới tay mình . Vì vậy thà mua chó của 1 breeder bình thường nhưng mình biết chắc mình sẽ nhận được con nào đúng với đồng tiền mình bỏ ra .

Nếu cứ nói VN bây giờ nó như vậy đó .... thôi kệ đi đừng làm gì hết .... Đợi cho người VN có kiến thức về chó nhiều hơn hãy làm, vậy thì tuỳ các bạn thôi .

Nếu không làm 1 cái gì đó từ bây giờ, thì bao giờ người ở VN mới có nhiều kiến thức về chó ?

Chỉ là 1 việc rất đơn giản, bạn nào đã từng mua được 1 con chó ưng ý từ 1 breeder bạn cho là tốt, vậy thì hãy nêu những đặc điểm của họ ra (đừng nêu tên) . Còn bạn nào đã bị gạt thì cũng nêu những đặc điểm của họ ra .

Nghiadia123, nếu ông nhận ra chỉ là hiểu lầm vậy thì tốt rồi .

King of bulls

Vietpet sponsor
Đây là kinh nghiệm bản thân của tôi.
Các ACE muốn nuôi 1 bé cún làm pet, không biết tê mô gì cả.
Thì ACE nên xác định dòng chó mà mình thích trước.
Sau đó tìm tòi trên net xem dòng chó mình thích như thế nào, cao nhiêu cm? nặng nhiêu?etc.....
Tìm hiểu khách quan trước về nhửng số liệu đó, Rồi ACE đi thực tiển coi những chó đực, cái thực hư ra sao, coi nhửng bầy puppies như thế nào có tương tự như nhửng gì mình đã tham khảo trên net không?
Nếu ACE đã xác định chính xác đó là dòng chó mình thích rồi, thì bây giờ ACE mới tìm tới breeder tham khảo và lắng nghe để so sánh những gì mình biết và tiếp thu cái mình chưa biết và xác định được đâu là thật và xạo của Breeder. Rồi mình sẽ quyết định mua dòng chó mình thích tại breeder nào mình thấy an tâm và tin tưởng. Nếu là 1 breeder tốt họ sẽ tư vấn cách chăm sóc, y tế, chuồng trại, tập luyện,etc.............. Nhớ là phải tham khảo càng nhiều càng tốt, không thiệt cho bản thân đâu.
Đây chỉ là phần lựa chọn chó thuần chủng và Breeder tốt thôi

Còn về giá cả thì ACE mục tiêu nuôi làm pet, thì cũng rất là dễ, không cần 1 chú chó đẹp nhất nhì của bầy,phải đầu to hay tướng tốt và cân nặng etc........., chỉ cần chọn những chú bình thường trong bầy có thể nhỏ và không đập vào mắt người mua lắm(không phải chó bệnh,tật).
Những chú chó đó sẽ hợp với túi tiền của chúng ta hơn.
Chế đô dinh dưỡng tốt, tập luyện hợp lí các chú cún bình thường đó sẽ phát triển tốt trong tương lai. Chó còn nhỏ không biết trước lớn lên sẽ như thế nào. Trên thế giới những chú chó con rất bình thường nhưng khi lớn lên trổ mã và thậm chí giành được champion.

Bởi vậy ACE cứ từ từ, đừng vội vàng mua. Tốn thời gian nhưng bù lại ACE sẽ có được chú cún ưng ý và hợp lí.

Thân chào,

Lưu ý khi mua Chó Vóc dáng lớn để nuôi !

Đây là kinh nghiệm bản thân của tôi.
Các ACE muốn nuôi 1 bé cún làm pet, không biết tê mô gì cả.
Thì ACE nên xác định dòng chó mà mình thích trước.
Sau đó tìm tòi trên net xem dòng chó mình thích như thế nào, cao nhiêu cm? nặng nhiêu?etc.....
Tìm hiểu khách quan trước về nhửng số liệu đó, Rồi ACE đi thực tiển coi những chó đực, cái thực hư ra sao, coi nhửng bầy puppies như thế nào có tương tự như nhửng gì mình đã tham khảo trên net không?
Nhớ là phải tham khảo càng nhiều càng tốt, không thiệt cho bản thân đâu.
Đây chỉ là phần lựa chọn chó làm pet, thì cũng rất là dễ, không cần 1 chú chó đẹp nhất nhì của bầy,phải đầu to hay tướng tốt và cân nặng etc........., chỉ cần chọn những chú bình thường trong bầy có thể nhỏ và không đập vào mắt người mua lắm(không phải chó bệnh,tật).
Những chú chó đó sẽ hợp với túi tiền của chúng ta hơn.
Chế đô dinh dưỡng tốt, tập luyện hợp lí các chú cún bình thường đó sẽ phát triển tốt trong tương lai. Chó còn nhỏ không biết trước lớn lên sẽ như thế nào. Trên thế giới những chú chó con rất bình thường nhưng khi lớn lên trổ mã và thậm chí giành được champion.

Bởi vậy ACE cứ từ từ, đừng vội vàng mua. Tốn thời gian nhưng bù lại ACE sẽ có được chú cún ưng ý và hợp lí.

Thân chào,
Lâu lâu vô đây , xin phép thêm chút Mắm muối : Các Bạn nào khi mua Chó ,nhớ coi lại cái nhà mình có diện tích thích hợp với loại chó gì ?
Nhiều bạn ở các đô thị nhà phố khó có thể nuôi (không phải không có tiền mua nhé ) những em chó có vóc dáng lớn ,
thêm nữa là chúng ta phải có thời gian chăm chó chứ bỏ nhốt vô chuồng hoài thì cũng không tốt .
Thân

BIG DOG

Member
Để nhận xét được một breeder tốt hay xấu không chỉ nói không là đủ. Tốt với người này nhiều khi là không tốt với người khác.
Có lẽ nên mở thêm mục kennel review hay breeder review như một vài forum ở nước ngoài, như vậy có thể nhận xét chi tiết và chính xác hơn.
Tất nhiên là các nhận xét đều phải có các dẫn chứng chứ không nên lập nick mới rồi vào nhận xét linh tinh.
Vì những người tự nhận là breeder còn rất ít, nên chăng những người có puppy for sale ( bằng bất kỳ hình thức nào : rao vặt hay giới thiệu...) trên diễn đàn đều có thể đưa vào mục đó để nhận xét.

Chút ý kiến với các breeder, mong các bác cho ý kiến.

Neapolitan

Active Member
Bởi vậy ngay từ đầu tui đã khẩn thiết xin mọi người đừng có nêu tên bất cứ ai ra ở đây . Ai muốn nêu tên để khen, chê, khiếu nại gì đó thì xin làm ơn mở topic khác . Riêng cá nhân tui thấy thì những bài công kích cá nhân mà không có bằng chứng cụ thể gì hết thì quăng vô sọt rác cho rồi, đâu cần phải đợi 3 ngày, vì nếu có thì họ đã đưa ra rồi .

Trở lại vấn đề

Người mua:

- Phải phân biệt rõ con chó bệnh là do ai, nếu lỗi do mình thì nên tự trách mình chứ không phải trách breeders, chỉ có những bệnh do di truyền là lỗi của breeders thôi . Nên nhớ breeders không phải là thần tiên, cho dù là breeder giỏi nhất thế giới cũng không dám bảo đảm chó của họ không có vấn đề, cái khác là mua chó của breeder tốt thì cơ hội chó bị bệnh sẽ thấp hơn, và khi chó bị bệnh cho dù không phải lỗi của breeder nhưng họ cũng tận tình tư vấn giúp đở để chửa trị, còn nếu như lỗi do di truyền thì breeder tốt sẽ chịu trách nhiệm, chịu trách nhiệm như thế nào thì còn tuỳ vào hợp đồng mua bán, bảo hành ra sao khi mua chó . Nhưng tui có thể khẳng định 1 breeder tốt sẽ không bán chó như ngoài chợ, trả tiền xong rồi đem chó về, muốn làm gì thì làm, sống chết mặc bay tiền thầy bỏ túi . Khi có chuyện gì xảy ra hãy liên lạc trực tiếp với breeder để thương lượng trước khi có bất cứ quyết định gì .

- Khi bạn tìm hiểu trên net hay trong sách về giống chó đó, nhưng chưa bao giờ nuôi, khi đi tham khảo với các breeder, nên tự nhắc nhở mình những gì mình biết chỉ là trên sách vở, và đó chỉ là những kiến thức căn bản nhất, vì vậy khi nói chuyện với breeder phải bình tỉnh lắng nghe và thận trọng suy xét cái nào đúng cái nào sai . Cách tốt nhất là nói chuyện và tham khảo với nhiều breeder khác nhau để có 1 cái nhìn tổng quát hơn . Tin tui đi, các bạn bỏ chút công ra không lỗ đâu, vì con chó sống với mình hơn 10 năm, nuôi nó mình sẽ yêu thương, khi nó bệnh hay chết mình rất buồn, có nhiều thứ có tiền mua cũng không được, đó là tình cảm giửa bạn và con chó . Mua 1 con chó bệnh hoạn về sẽ tốn tiền bác sĩ, tốn công rất nhiều, còn làm mình lo lắng và đau lòng nữa . Mua 1 con chó ngu về thì bực bội vô cùng, thà không nuôi còn hơn .

Riêng về câu hỏi như thế nào là 1 breeder, tui đã nói trong mục Breeder VN rồi, 1 breeder chó thuần chủng thì phải có lai lịch 3 đời chó cha mẹ, tất cả phải thuần chủng, breeder phải có kiến thức trên trung bình về giống chó đó . Điều này có lẽ rất ít có ở VN, nhưng không vì vậy mà làm sai đi nghĩa của breeder, nhập nhằng với BYB, puppy mill và chó chợ . Hôm nay có ít breeders nhưng ngày mai sẽ có nhiều hơn, phải định nghĩ đúng như thế nào là 1 breeder thì mọi người mới cố gắng vươn lên .

t_izi

đọc hết 6trang mờ hết cả mắt cả nhà ơi.;D
Lời đầu tiên xin cảm ơn bác Neo thật là nhiều.Qua cái topic này của bác nhiều người mở mắt thêm to đấy.Và túm lại một câu là cái câu " Trung ngôn nghịch nhĩ" bác dùng hơi bị cực kì chuẩn.Thôi thì bác cứ cố gắng chia sẻ với những cái " nhĩ" thuận thôi.

mon1910

Member
một topic hay, tiêu biểu. Bác Neo luôn có những hot topic, khiến người tham gia vào đọc không thể không có ý kiến. Em nghĩ 1 breeder tốt phải có nhiều yếu tố mà quan trọng nhất là do phía chủ quan của họ và cách nhìn nhận đánh giá khách quan của những người đã tường mua pet của người đó. Theo em, em đưa ra các tiêu chí của 1 breeder tốt nghe:
- Phải có tâm huyết với nghề( đạo đức nghề nghiệp).
- Thực sự coi pet như 1 thành viên trong gia đình.
- Dù đã bán pet cho người khác nhưng vẫn cần phải quan tâm đến nó( dù ít hay nhiều)- có trách nhiệm với pet mình bán ra.
- Có một nơi nuôi pet tốt ( không gian rộng, môi trường tốt, nước sạch, khuôn viên,...
- Lấy ý kiến của khách hàng thừong xuyên về chế độ phục vụ, chất lượng pet bán ra,...
trên đây là 1 số ý kiến của em, không biết đúng hay sai, em chỉ góp ý kiến vậy thôi, các bác cứ cho ý kiến thêm để cùng nhau xây dựng, chứ đùng có cãi nhau làm chi vì chúng ta đang ở chung ngôi nhà VP mà. thân ái

1stLady

Member
Theo mình thì breeder (nguồn cung) và các client (nhu cầu) phải gặp nhau và có những điểm phù hợp nhau thì giao dịch mới thành công.

Bàn về breeder thôi mà ko bàn đến người mua thì có vẻ hơi khuyết. Mọi người cũng biết là nhu cầu về 1 con chó ở VN rất đa dạng, nhưng thực sự số lượng muốn mua những chú cún hàng top chỉ đếm trên đầu ngón tay. Thế thì các breeder muốn tiến bộ, muốn lấy thu bù chi thì phải làm thế nào với thực tế như thế?

Mình chỉ muốn các bác bàn về breeder VN cũng phù hợp với điều kiện hoàn cảnh của VN. Đòi hỏi ở breeder quá cao mà đầu ra, nhu cầu thì quá thấp hoặc điều kiện kinh tế chưa cho phép thì sẽ thế nào?

Vài breeder VN nhập chó cha mẹ có giải từ nước ngoài về rồi cho phối, bán lứa con khoảng 1k mà còn bị chê đắt lên đắt xuống, bị phang, bị chọc ngoáy tùm lum...

Tóm lại nếu muốn bàn về breeder VN, các bác xét hộ em cái vế còn lại là thực tế người mua ở VN như thế nào thì sẽ công bằng và khách quan hơn ạ.

Th..... ân ái :D

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
Thật là tiếc cho 1 topic hay nhưng kết cục lại dẫn đên tranh cãi ngoài lề và gây nhiều hiểu lầm cho các anh em cũng như uy tín của 1 số người. vấn đề chính của Topic là " làm sao để tìm 1 breedre tốt tại VN " thì theo mình vẫn là phải xem xét và phân tích những feedback của khách hàng về breeder đó thôi và tuỳ theo nhu cầu của khách hàng sẽ có những lựa chọn phù hợp cho mình. vì mình tin chắc là không 1 người breeder nào có thể làm hài lòng tất cả khách hàng vì vậy mới có việc phân cấp thị trường cũng như sản phẩm..v...v.... nói tóm lại topic mà bác NEO đề ra đều hữu ích và cực kỳ hóc búa cho những ai theo dõi cũng như muốn trả lời

thân chào

Neapolitan

Active Member
Theo mình thì breeder (nguồn cung) và các client (nhu cầu) phải gặp nhau và có những điểm phù hợp nhau thì giao dịch mới thành công.

Bàn về breeder thôi mà ko bàn đến người mua thì có vẻ hơi khuyết. Mọi người cũng biết là nhu cầu về 1 con chó ở VN rất đa dạng, nhưng thực sự số lượng muốn mua những chú cún hàng top chỉ đếm trên đầu ngón tay. Thế thì các breeder muốn tiến bộ, muốn lấy thu bù chi thì phải làm thế nào với thực tế như thế?

Mình chỉ muốn các bác bàn về breeder VN cũng phù hợp với điều kiện hoàn cảnh của VN. Đòi hỏi ở breeder quá cao mà đầu ra, nhu cầu thì quá thấp hoặc điều kiện kinh tế chưa cho phép thì sẽ thế nào?

Vài breeder VN nhập chó cha mẹ có giải từ nước ngoài về rồi cho phối, bán lứa con khoảng 1k mà còn bị chê đắt lên đắt xuống, bị phang, bị chọc ngoáy tùm lum...

Tóm lại nếu muốn bàn về breeder VN, các bác xét hộ em cái vế còn lại là thực tế người mua ở VN như thế nào thì sẽ công bằng và khách quan hơn ạ.

Tui thiệt không hiểu bạn nghĩ như thế nào là 1 breeder tốt ? không nhất thiết phải nhập chó hạng top bên nước ngoài về mới là breeder tốt đâu . Thật thà, trách nhiệm, có lòng yêu thương, nhân giống ra những con đủ tiêu chuẩn, giấy tờ rõ ràng là đủ tư cách làm 1 breeder tốt rồi . Tại sao nói tới breeder thì bạn nhất định phải nghĩ tới đó là chó hàng top ?

Bác Neo ơi, hàng Top ở đây chính là chó có đủ tiêu chuẩn như bác nói đấy, chưa cần phải có vô địch nọ kia, chưa cần tới trong gia phả có họ hàng nổi tiếng, chưa cần phải có gốc gác mấy đời trước từ 1 trại chó tiếng tăm.... chỉ cần 1 chú chó đáp ứng đủ tiêu chuẩn ( F.C.I, A.K.C .v.v.), có giấy tờ rõ ràng, nguồn gốc 3 đời, vậy là ở VN được liệt vào TOP rồi bác ạ. TOP ở đây cũng bao hàm cái giá tiền luôn, bác cứ dạo 1 lượt trang đầu của Box mua bán mà xem, dù là loại chó gì, dù cho người mua có tỏ ra yêu quý và mong muốn sở hữu 1 chú chó đến mức nào, dù cho người bán có uy tín hay không thì cái giá cỡ 5 triệu VNĐ trở lên đã làm cho rất nhiều người phải suy nghĩ rồi bác ạ. Nếu như chó đủ tiêu chuẩn như trên kia thì giá phải là bao nhiêu mới tương xứng? và với cái giá đó ở VN gọi là TOP rồi, hàng hiệu đó bác :D.

Còn về Breeder tốt, mình thấy nhiều người vẫn chưa hiểu ý anh Neo, vẫn cho rằng Breeder tốt là phải có những chó giống đỉnh cao ( gia phả, giải nọ kia), breed ra những con super dog .v.v... Nhưng ý anh Neo không phải như vậy, ngoài chuyện tốt về nhân cách của breeder thì về chuyên môn, ở VN hiện tại breeder chỉ cần breed ra những con chó thuần chủng, đầy đủ giấy tờ, rõ ràng nguồn gốc... vậy là được coi là breeder tốt rồi.

1stLady

Member
Bác Neo thấy đấy, nếu đầy đủ giấy tờ và đàm bảo thuần chủng cả 3 đời ông bà thì nó thuộc loại .... hơi bị ngon ở VN đấy bác ạ.

Em đã nói rồi, các bác nhận xét phải đưa vào 1 hoàn cảnh cụ thể đó là ở VN, nơi thịt cầy còn nhan nhản, nơi mà mỗi sáng từ trong ngõ đi ra đến chỗ làm tôi thấy bao nhiêu con chó hàng xóm và ngoài đường bị xích ngoài mưa nắng bất kể ngày đêm...

Nếu 1 breeder tốt theo đánh giá của bác Neo ở VN thì tôi có biết vài người, nhưng lại ko được nêu tên - hehe.

Tuy phong

Member
Mình xin phép nói về các tiêu chí về breeder tại Việt nam mà Tieumaongoc vừa đưa ra:
- Thuần chủng : câu trả lời này thật là khó khăn. Vì hiện chưa có cơ quan hay tổ chức nào ở VN đứng ra xác định giùm.
Vậy làm gì để giúp 1 breeder và người mua nhận thức được vấn đề này ?
- Đầy đủ giấy tờ : Hiện tại vẫn chỉ có sổ khám sức khoẻ, chứng nhận chủng ngừa dại. Mình nghĩ nhiêu đó là đủ rồi.
- Rõ ràng nguồn gốc : điều này tưởng chừng như dể mà cũng khó. Khó là đối với những người mua chó ở nước ngoài nhưng vận chuyển theo dạng gởi nhờ, xách tay hoặc nhờ người dắt qua đường bộ ... : chẳng có tờ giấy nào chứng minh nhưng rỏ ràng là cún đẹp. Hoặc trường hợp mình chỉ ra cún cha, cún mẹ là con nào, vậy có rõ ràng không ? Theo mình thì việc này phụ thuộc 50% vào cảm nhận của người mua. Vì chẳng ai có đủ thời gian mà đi xác minh việc ấy.

- Nhân cách của breeder : phải có 1 quá trình mới đánh giá được. Tuy nhiên phải đánh giá 1 cách khách quan của một số người.
- Trình độ chuyên môn : Cũng dừng lại ở 1 chừng mực nào đó vì tốt hơn hết là nhờ đến Bác sỹ Thú y khi có vấn đề về sức khoẻ.

Rất mong các bạn đóng góp thêm để khi có 1 Breeder nào đó vào đọc topic này thì họ cũng thấm thía phần nào.

King of bulls

Vietpet sponsor
Tôi ví dụ tôi là người thích nuôi bully nhưng không có điều kiện kinh tế.
Vậy ACE hay chỉ em lam sao có thể mua 1 bully thuần chủng và hợp túi tiền của tôi ?
Bully chỉ là tượng trưng, bulldog cũng được hay bất kì giống nào củng được, tuỳ ACE thích nha.

Đây là bài toán khó của người mua. breeder nào giải được là breeder tốt chính hiệu.:D

Thân chào,

Tuy phong

Member
Tôi ví dụ tôi là người thích nuôi bully nhưng không có điều kiện kinh tế.
Vậy ACE hay chỉ em lam sao có thể mua 1 bully thuần chủng và hợp túi tiền của tôi ?
Bully chỉ là tượng trưng, bulldog cũng được hay bất kì giống nào củng được, tuỳ ACE thích nha.

Đây là bài toán khó của người mua. breeder nào giải được là breeder tốt chính hiệu.:D

Thân chào,
Mình có liên hệ với 1 trại cún ở Phyladelphia - để mua Rough Collie về làm giống sinh sản.
Trao đổi, tham khảo, bàn luận lòng vòng 1 hồi họ báo mình khoảng 2000usd/con, có dòng dõi vô địch, có gia phả, full registered ... hẳn hoi. Nhưng như thế lại vượt gấp đôi khả năng của mình.
Mình cũng có 1 câu hỏi tương tự như bạn. Vậy là họ trả lời ok luôn : 1000usd/em, đảm bảo thuần chủng,có gia phả, nhưng màu không đẹp, có lỗi ở tai và chân, limit registered (chỉ làm pet).

Vậy câu trả lời sau cùng là tiền nào của đó, có thể breeder tốt là breeder có thể đưa ra 1 con cún đáp ứng xứng tầm với số tiền bạn bỏ ra và sẳn sàng nói rõ cho bạn điều đó !

Thế nhưng ở Việt nam : Giả sử nếu mình đầu tư nuôi Bull dog, chó cha và chó mẹ nhập có giấy tờ, mình bán chó con 8 triệu/con, chó cha và chó mẹ mua lòng vòng trong nước, chó con mình bán 4 triệu/con. Thì chắc chắn sẽ có nhiều người đâm chọt, có người đến xem rồi chê lên chê xuống, hỏi 1 câu mà lúc nào mình cũng ngặc ngứ là thuần chủng không, chê chân cao, mõm hô ... ? :worried: Mặc dù mình đã giải thích cho họ rõ ràng. Vấn đề này chắc chắn đã xảy ra trên diển đàn này. Điều đó đôi khi cũng làm mất nhuệ khí của 1 số anh em breeder, mặc dù họ cũng chẳng có ý gì xấu mà họ chỉ kinh doanh theo phân khúc của thị trường thôi.

mon1910

Member
hình như chúng ta đi lạc quá xa đề tài rồi. Em nghĩ mình nên bàn nhau để đưa ra 1 số điểm quan trọng là breeder tốt và thống nhất theo chuẩn chung chứ không phải là tranh luận om tỏi như thế này. môth breeder tốt phải có :
-pet tốt( thuần chủng,có gia phả, khoẻ mạnh...)
-trước khi giao pet cho khách, pet đó phải không mắc bệnh( nếu đã tiêm thì nói là đã tiêm, còn chưa thì phải nói rõ- nói chung là có sổ sức khoẻ để theo dõi)
-hướng dẫn cho khách về cách nuôi cách chăm sóc pet một cách tận tình, chu đáo.
ít nhất phải có 3 tiêu chí trên mới có thể thành breeder tốt được. Việc cho ra đời sản phẩm tốt, bán trên thị trường, và được thịi trường chấp nhận, tin tưởng chính là một cách khẳng định mình.

hình như chúng ta đi lạc quá xa đề tài rồi. Em nghĩ mình nên bàn nhau để đưa ra 1 số điểm quan trọng là breeder tốt và thống nhất theo chuẩn chung chứ không phải là tranh luận om tỏi như thế này. môth breeder tốt phải có :
-pet tốt( thuần chủng,có gia phả, khoẻ mạnh...)
-trước khi giao pet cho khách, pet đó phải không mắc bệnh( nếu đã tiêm thì nói là đã tiêm, còn chưa thì phải nói rõ- nói chung là có sổ sức khoẻ để theo dõi)
-hướng dẫn cho khách về cách nuôi cách chăm sóc pet một cách tận tình, chu đáo.
ít nhất phải có 3 tiêu chí trên mới có thể thành breeder tốt được. Việc cho ra đời sản phẩm tốt, bán trên thị trường, và được thịi trường chấp nhận, tin tưởng chính là một cách khẳng định mình.
bạn nói rất đúng,và tôi xin bổ xung thêm 1 chút là :Breeder tốt hay không là do chính những khách hàng của họ đánh giá họ,với cơ chế thị trường như hiện nay ai đáp ứng được câu :
khách hàng là thượng đế thì sẽ trở thành breeder tốt ,còn chẳng ai có thể phán là ông này tốt
ông kia xấu khi chưa có sự phản hồi từ những người tiêu thụ sản phẩm của họ:nerd: