• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Làm sao để mèo không ị bậy lung tung nữa ạ, mọi người giúp em với!!!

lululubu

Active Member
:(( Các anh chị ơi, làm ơn giúp em với, em mới nuôi mèo, con Bông nhà em gần được 4 tháng tuổi rồi, ăn khỏe nhảy khỏe nghịch khỏe cào khỏe, mỗi tội đi vệ sinh thì lung tung lang tang. Nếu dẫn nó đến trước cái chậu cát thì nó sẽ ngoan ngoãn vệ sinh vào đấy, nhưng cứ lơi mắt ra 1 tí là nó tiện đâu làm đấy, rất là vô tổ chức. Hôm trước nhân lúc cả nhà không để ý, nó đã đi khắp 3 tầng lầu để lại dấu vết khắp nơi, làm em phải khiêng toàn bộ chăn màn chiếu và đống quần áo chưa kịp gấp đem giặt một lượt.

Em đã làm đủ cách, từ đo đuôi, rồi ngọt nhạt dỗ dành đến oánh mắng rồi dí mõm nó vào đống bậy bạ của nó cho nó nhớ, nhưng hoàn toàn không ăn thua^:)^. Cứ thấy chậu thì nó mới chịu vệ sinh vào, còn không thấy là nó lơ luôn. Xích nó gần chậu thì nó gào thét rất thảm thương, em không đành lòng thả ra cho chạy rông khắp 4 tầng lầu thì y như rằng nó lại quen thói bậy bạ. Bi giờ phải làm sao cho con phá hoại nhà em biết ngoan ngoãn đi vệ sinh đúng chỗ ạ, mọi người có kinh nghiệm gì áp dụng được chỉ em với, chứ cả nhà em đang đe dọa nếu tình trạng cả nhà ko chăn ko màn này còn tiếp diễn 1 lần nữa thì sẽ quẳng thẳng cu cậu ra ngoài đường:nailbitting:. Em nghe nói có thuốc xịt chống mèo đi vệ sinh lung tung, không biết dùng có hiệu quả không ạ? Chứ em không muốn phải chia tay con Bông của em đâu :((

moimm

Member
Mèo bạn là mèo tây hay mèo ta vậy ? Mình chưa nuôi mèo tây bao giờ nên không biết, nhưng hôm nọ lớ ngớ ra Trường Chinh mua catsan thấy một bạn đang mua cái lọ xịt cho mèo đi vệ sinh đúng chỗ ý, bạn ý bảo là dùng được lắm, và nói với mình là "mèo ta nó khôn nó đi đúng chỗ, mèo tây thì không thế". Bạn ý mua cái lọ đấy 80k bạn ạ.
Nhà bạn có 3 tầng thì để mỗi tầng 1 chậu cho bé, ở nơi kín đáo ít người qua lại, và không đóng cửa (ví dụ trong toilet ai đi vào đóng cửa bé không vào được nên đi lung tung). Cố gắng nha !

lululubu

Active Member
Rất cảm ơn mọi người đã giúp đỡ, mình đang cố thử huấn luyện lại em Bi Bông nhà mình. Hồi đầu cu cậu ngoan lắm, mà sau 1 tuần đi giao lưu với đàn mèo nhà bạn mình đã đổi tính đổi nết, về nhà phá như điên :((.
@moimm: Mèo nhà mình là mèo ta bạn ạ, hồi đầu mình cũng có ý định để mỗi chậu một tầng cho nó, nhưng phải cái thằng mất dạy nhà mình có sở thích là ngủ chơi trong chậu và cào catsan làm nó văng tung tóe ra mọi nơi mọi chỗ, mọi người cứ về phòng lại dẫm phải cát, mà mình đi đến tối mới về không quét dọn ngay được, nên cuối cùng chỉ để cho cháu nó một chậu trên tầng 4 (chỗ ẻm chiếm riêng cả tầng). Chả biết nếu ẻm đang lang thang ở tầng 1 mà có nhu cầu thì lọ xịt có phát huy nổi tác dụng khi nó đang thơ thẩn xa chỗ cái chậu thế không nhỉ? Hôm nay mình đã thử xích con Bông vào cạnh chậu cho nó nhớ, mà vì đang quen vận động giờ ngồi im một chỗ nên nó cào tung rồi hất đổ cả chậu catsan :(( . Phương án này chắc không ổn rồi, có lẽ mai mình phải đi tậu ngay một lọ xịt đi vệ sinh đúng chỗ về xem thế nào.

Xoắn Lép

như nhà mình là lúc mới về đã phải nhốt ở ngoài 1 khoảng thời gian, để cho tự kím chỗ ị. Mèo nghe mùi phân ở đâu sẽ tự lại đó ị lần nữa

moimm

Member
Nếu thế thì thả vào từng chậu một cục ... của em ý. Bọn mèo nhà mình cũng thích chơi với cát lắm, lúc mới thay cát ý, nhưng sau khi cát bẩn rồi thì nó cũng chẳng dám chơi nữa, tự biết như thế là bẩn. Đang ở tầng 1 mà có nhu cầu nó cũng chẳng lên tận tầng 4 đâu. Mỗi tầng một chậu nhé. Chịu khó chịu khó !

meomum

Member
đúng đấy, trong siêu thị cũng có lọ xịt chống đi bậy, mình cũng dùng rồi, hiệu quả lắm, lũ con răm rắp nghe lời.
@moimm: 1cục... viết là a cooked được không nhỉ? :))

ruồi bẹp

Active Member
trước tiên thì có khả năng Bông nhà bạn khó tính, bạn nên dọn dẹp ngay sản phẩm của Bông sau khi em ấy đi để lần sau có nhu cầu thì em ấy sẽ không thấy chậu bẩn. Thứ 2 là bạn có thể dùng nước hoa hoặc cái thuốc xịt chống đi bậy vào những nơi bạn không muốn em ấy đi vào. chịu khó buộc tạm Bông một thời gian vào gần chậu cát nữa chắc là kiên trì một chút là sẽ ổn.

Kún¥êu

Member
Hồi trước đứa em mình nuôi mèo, mèo nhà nó cũng ị bậy ghê lắm, dạy kiểu gì cũng không được. Sau đó phải nhờ 1 người họ hàng bên Pháp mua 1 cái lọ thuốc trị ị bậy của bọn mèo. Chỉ cần cho thuốc ấy vào chỗ vệ sinh của nó, rồi cho nó ngửi thế là về sau chỉ ị đúng 1 chỗ đó thôi. Nếu bạn đã hết cách thì nên tìm mua loại thuốc đó cho mèo nhà bạn.

Khổ thân bạn, chẳng bù cho e mèo ngày trc mình nuôi, lúc nhỏ thì bít ị vào cát rồi, đến khi lớn, toàn chạy đi đâu ị ấy, chẳng bao h thấy ị ở nhà, cũng không tháy nhà hàng xóm kêu than chi cả. Chẳng phải lo khoản vệ sinh nữa :))

anhbob

Member
Khổ quá là khổ, bọn mèo nhà tớ cũng thế đấy. Cũng để chậu xỉ, dọn dẹp thường xuyên mà cứ sểnh ra là bọn nó bậy. Mà giờ còn một lũ mèo con, con mẹ nó không dạy nên bọn nó bậy lung tung khắp nhà. Vào đến nhà là sặc mùi... của mèo. Kinh dị luôn.
Cái chai xịt cho mèo đi vs đúng chỗ bán ở đâu vậy các bạn? và dùng như thế nào?

becan1987

Member
bạn chỉ cần nhốt nó trong nhà tắm một thời gian, khi "cục cưng" ị bạn chỉ cần lấy nước dội di la được , thời gian đầu hơi hôi một tí, nhưng sau đó bạn vẫn lau dọn bình thường. khi mèo ta wen rồi thì tầng nào cũng vậy, nó chỉ đi trong nhà vệ sinh thôi,
chúc bạn thành công.

anhbob

Member
Vấn đề nằm ở chỗ là nhà mình ko có nhà vs khép kín trong nhà nên ko thể dạy mèo kiểu đó được.

em có cáh này, con LY nhà em là chúa đi bậy, nhưng chị cứ rình xem, lúc nó mới ăn xong, tầm gần tiếng thì nó sẽ đi vệ sinh, lúc ấy chị vứt nó vào chậu cát, để nó đi xong, được 2, 3 lần rồi nó quen luôn chị ạ. EM làm y như thế, và đã thành công!

VietK

Member
Mèo nhà em nó quan niệm là phòng nào ở bên tay trái đều vào đi đc ( 2 WC, 1kho, 1 phòng để máy giặt), cứ đóng cửa 3 cái phòng trên gác là phải mò xuống WC tầng 1 đi thôi ..^^

bạn làm mỗi tầng 1 chậu đi, chịu khó vậy, chứ đang chơi ở tầng 1 mà mót tè lại phải chạy lên tầng 4, đến ng còn lười nữa là mèo.