• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Làm sao để chó không sủa trước giờ được thả

Hungvq

Member
Mình thường cho chó đi tập thể dục vào lúc 6h sáng - Vậy là cứ khoảng 5h hoặc 5h15' là nó đã kêu i ỉ , sủa toáng lên làm cả nhà mất ngủ - Mình xuống thả ngay nó ra thì nó ko kêu nữa nhưng ngủ mãi tận tầng 4, chạy xuống mở được cửa ra sân thả nó xong thì cũng hết buồn ngủ luôn - quát nó thì chỉ im được 1 phút là lại í oéo ... Xin nhờ các các bác có kinh nghiệm chỉ giúp cách khắc phục, TKS!

k790i

Member
Hình như chưa có bài viết nào nói về vấn đề này hết bro ạh . Tuy nhiên là mình cứ theo nguy tắc huấn luyện chó chế ra một bài tập khác xem sao . Nguyên tắc cơ bản là đúng = thưởng , sai = phạt , nguyên tắc mình là chủ , sẽ chỉ ra chỗ sai bắt nó sửa .

Diki Ped

Member
Nghe lời K790i chắc con chó của Hungvq đi đời rồi .
Thế này , từ 5 giờ kém bạn đi xuống nhà .Trong tay là một tờ báo cuộn lại .Làm bất cứ cách gì để tiếp cận gần con chó mà nó không nhận ra bạn (VD :trùm chăn ).Đừng tiến lại gần con chó vì nó sẽ ngửi thấy mùi của bạn.Khi nó bắt đầu inh ỏi thì chạy lại phang 1 cái vào mõm rồi chạy đi nếu khong nó lại nhận ra bạn đấy .Cứ thế ,mỗi lần nó sủa là cứ phang vào mõm .Ngày nào cũng làm thế cho đến khi nó không dám sủa nữa.
Nói đùa thế thôi chứ nếu muốn nó không sủa thì đơn giản lắm .Khi đi ngủ cứ rọ mõm nó lại .Nó có muốn sủa cũng không được .Sau 1 tháng nó đã quen thì không rọ mõm nữa .Nếu nó vẫn sủa thì dùng cách ở trên ấy .
Đừng nói đến chữ "tội" ở đây .Dạy chó phải cứng rắn.

ngoc_anh

Member
Thực ra vụ này cũng dễ hiểu thôi. Đồng hồ sinh học của bọn chó này rất nhạy. Nếu bạn cho nó ra ngoài hay đi vệ sinh vào cùng một thời gian trong ngày thì vào đúng giờ đó nó sẽ có những tín hiệu báo để đòi bạn cho đi. Tất nhiên những con chó hiếu động thì thường không bao giờ chịu để yên nên trước thời điểm bạn cho nó đi chơi thì nó luôn có những hành động phấn khích để báo cho chủ và cũng là một tín hiệu đòi đi. Trị bọn này có cách lúc nó nhảy cẫng lên, cào xé đòi đi thì lấy que nhỏ quật cho nó quát nó nằm vào. Sau vài lần nó sẽ bớt bắng nhắng đi thôi. Chúc thành công!

Hungvq

Member
TKS các bạn đã quan tâm, túm lại là vẫn phải xuống, mở cửa và ngồi rình nó sủa để ra trừng trị . Có mấy vấn đề vẫn khó giải quyết:
- Nó chỉ nghe thấy mình lạch cạnh mở cửa là lại im ngay khoảng 10" (Cậu ta biết chủ đã dậy và sắp ra thả - đợi !!!) - Mình mà ngồi đợi 10" thì lại hết buồn ngủ rồi và có khi lại muốn thả cậu ta đi tập thể dục luôn.
- Nếu đợi được nó sủa để rèn thì cũng phải mất ngủ, dậy sớm tới gần tháng nghe chừng nan giải quá
- Theo diki ped: cách rọ mõm thì nó không sửa to được nhưng nó rít í oéo liên tục (nghe như tiếng than khóc - khó chịu lắm), còn trùm chăn chạy ra cũng không hợp lý vì ở gần nó đánh hơi nhạy lắm, ở xa thì nó gâu gâu 2-3 nhát xong rồi mình chưa chạy tới nơi, đánh nó nó cũng chẳng hiểu sao bị đánh
- Chỉ có mỗi cách của k790i nghe có vẻ hợp lý (vì chỉ phải thò tay bấm nút và nhanh ngay lập tức khi nó sủa- nhưng vấn đề là dòng điện thế nào để nó chỉ tê tê thôi, đủ để nó giật mình)

KimCuong

Active Member
@ Hungvq: Theo tôi cực đơn giản, bạn ra cửa hàng của Lâm mỡ mua cái máy chống chó sủa. Đeo cho em nó vài hôm là nó quen ngay, cứ định sủa bị giật một cái là im tịt. vài ngày như thế thì chắc em nó sẽ quen.

Khi em nó quen được thời gian lâu lâu, bạn tháo máy đó ra xem thử còn tiếp diễn không nhé. Nhưng nhớ là trước khi đi ngủ thì mới đeo máy đó vào còn ban ngày thì cứ để em nó sủa vô tư đi vì chó không được sủa thì tội lắm.

Đó là ý kiến của riêng tôi bạn xem thử xem có được không nhé.

Chúc bạn thành công.

T

thinhban

Guest
Theo em thì Hungvq nên đánh nó bất cứ khi nào mà cu cậu sủa đánh thật đau vào vào đùi sau của thằng bé ấy

DavidHHH

Member
Thực ra chú chó của bạn không có vấn đề gì cả. Theo tôi là do buổi tối hôm trước bạn thường cho ăn muộn và không cho đi vệ sinh nên đến sáng chú chó sẽ đòi đi. Đây là một chú chó có tính kỉ luật cao, không bậy ra nhà. Bạn thử cho nó đi vệ sinh trước khi đi ngủ vào buổi tối xem sao?

Vladavia

Member
Em thì em nghĩ thế này:
Bác thử bàn bạc với cả nhà cố gắng chịu tiếng i ỉ và tiếng sủa của nó trong vài ngày đi. Có lẽ khoảng 1 tuần là hết ngay thôi.
Đồng hồ sinh học trong cơ thể nó đã đặt chuông tầm 5h rồi, nay ta cứ cho nó sủa nhưng ko đáp ứng nhu cầu vòi vĩnh của nó
thì nó sẽ phải tự điều chỉnh để thích nghi thôi. Chó nhà em toàn mang từ vùng cao về, mới đầu cũng khổ lắm vì bà con trên đó
dậy sớm, nó quen tác phong dậy từ 5h nên cũng y như bác. Nhưng vài ngày rồi em cũng điều chỉnh được. Chúc thành công!

k790i

Member
Điện xoay chiều 100 mmV là được rồi bro ạh , không cần điện 220 V đâu .
Bro đem máy chống sủa cho nó , lỡ ban đêm trộm cướp gì vào nhà , thì nuôi chó giữ nhà hoá ra nuôi chó cảnh sao . Còn cái việc chờ đợi cho nó quen là không có đâu các bro ạh . Vì đây là thói quen của nó , chứ không phải do nó lạ nhà lạ cửa , hay nó mắc ị mà nó đòi . Nó là nó báo động , nó phấn khích , nó muốn đòi được thả ra đấy mà . Cái việc mà chạy xuống phang nó một dép thì thấy không khả thi lắm , nhất là lúc buồn ngủ thế này .

Hungvq

Member
Điện xoay chiều 100 mmV là được rồi bro ạh , không cần điện 220 V đâu .
Bro đem máy chống sủa cho nó , lỡ ban đêm trộm cướp gì vào nhà , thì nuôi chó giữ nhà hoá ra nuôi chó cảnh sao . Còn cái việc chờ đợi cho nó quen là không có đâu các bro ạh . Vì đây là thói quen của nó , chứ không phải do nó lạ nhà lạ cửa , hay nó mắc ị mà nó đòi . Nó là nó báo động , nó phấn khích , nó muốn đòi được thả ra đấy mà . Cái việc mà chạy xuống phang nó một dép thì thấy không khả thi lắm , nhất là lúc buồn ngủ thế này .
Bác K790i phân tích đúng lắm, nó không lạ nhà, lạ giờ hay mắc tiểu, mắc ị mà là nó chỉ đòi được thả, được chạy đi tập thể dục sớm hơn (Cậu ta muốn càng sớm sàng tốt mà - trong khi mình thì muốn ngủ, nhất là Euro Cup thế này) - Cái thói quen đi chạy vào buổi sáng cũng in vào trí nhớ của nó rồi (cũng giống như người nhưng người thì phải tầm 6h kém 10 mới ngáp ngáp, vặn voẹo... nó thì sơm hơn nhiều quá). Vấn đề là chỉ cần nó sủa muộn hơn 1 chút (tiện làm cái đồng hồ báo thức luôn cũng được), như Kim cuong nói đeo máy chống sủa ban đêm thì có khi thay vì tí buổi sáng mất ngủ mình lại mất ngủ suốt đêm vì lo trông nhà.
Bây giờ tập trung vào cái chích điện cho nó 1 phát: K790i đã từng làm chưa? dùng điện ở đâu? đấu vào dây xích cổ của nó à? Mà cái kiểu chích điện này tiện thể làm 1 cái đấu vào cái cổng sắt, tối tối mà nghi nghi có thằng nào léng phéng cứ bấm cho phát tê tê cũng vui phết nhỉ he he ...:))

highback

Member
Trường hợp của anh cũng có phần giống như con Dob nhà em. Khoảng 4-5 giờ sáng là nó dậy nó sủa, giởn với đồ chơi nó. Em cũng ráng bò dậy la nó mấy tiếng nhưng được khoảng 10 phút là nó lại sủa ầm. Cho nên em cứ để ý là ngày nào nó ngũ sớm là nó thường thức sớm, cho nên em hay cho nó vô nhà chơi 1 hồi rồi cho nó ra ngoài đi ngũ. Thế là mọi chuyện yên vui ngũ ngon tới sáng.

Em cũng không đồng ý về chuyện phan dép hay trùm bao, làm dậy nhiều khi nó tưởng chủ bạc đải nó rồi quay lại đốp 1 cái. Mấy con Dob voi Rott thì tụi nó lì đòn cứng đầu lắm cho nên tụi nó cắn không buôn dù bị lấy cây quýnh vào người chát chát.

tran minh

Member
theo mình thì cứ đi xuống nhà, nắm cái miệng nó bóp lại, ko cho nó sủa, đồng thời bảo "Im", lâu dần sẽ quen khi nghe bạn nói vậy, cứ khoảng 5giờ kém thì chịu khó dậy quát nó "Im " rồi ngủ tiếp ...hehhe

tran minh

Member
bổ sung thêm là cứ bóp miệng nó rồi thả ra, bóp thả liên tục như vậy, thả ra mà nó còn sủa thì bóp lại, đồng thời quát "Im".

Hungvq

Member
Trường hợp của anh cũng có phần giống như con Dob nhà em. Khoảng 4-5 giờ sáng là nó dậy nó sủa, giởn với đồ chơi nó. Em cũng ráng bò dậy la nó mấy tiếng nhưng được khoảng 10 phút là nó lại sủa ầm. Cho nên em cứ để ý là ngày nào nó ngũ sớm là nó thường thức sớm, cho nên em hay cho nó vô nhà chơi 1 hồi rồi cho nó ra ngoài đi ngũ. Thế là mọi chuyện yên vui ngũ ngon tới sáng.

Em cũng không đồng ý về chuyện phan dép hay trùm bao, làm dậy nhiều khi nó tưởng chủ bạc đải nó rồi quay lại đốp 1 cái. Mấy con Dob voi Rott thì tụi nó lì đòn cứng đầu lắm cho nên tụi nó cắn không buôn dù bị lấy cây quýnh vào người chát chát.
He he vấn đề là tối nó có ngủ mấy đâu, động tí là sủa ầm ĩ rồi, nhất là khi có mấy con chó thả rông chạy qua cổng - Thường mình đi ngủ cũng phải 11-12h, nếu để nó đến muốn hơn mới xích bắt đi nghỉ thì muộn quá. Nếu tối mình không xích nó thì sáng ra nó không sủa đòi thả nhưng đổi lại nó bày các thứ ra lộn xộn và nhỡ có mưa thì cứ chịu mưa ướt chứ nhất định không vào chuồng (thường mình xích nó tại chuồng, nếu mưa là cậu ta phải chui vào chuồng)

k790i

Member
Ồh , vậy nè bro , bro mua 1 đoạn dây điện lên phòng nhé , loại rẻ tiền thôi , rồi một cái công tắc , một cái phát điện loại nhỏ ,nêsu không thì lấy cái vợt đập ruồi cũng được , đấu dây vào , đầu còn lại thì nối vào chân sau của chó , hoặc là cổ chó . Nên test thử xem nó có quá mạnh với chó không nhé , but mà điện của đồ đập ruồi cũng nhỏ lắm , với chó > 12 kg thì không ảnh hưởng gì , chỉ làm nó giựt mình thôi .
Hàng ngày khi nó sủa bậy , bro quát im , nếu nó không nghe lời thì giựt một phát . Để nó biết đó là sai , và làm sai thì sẽ bi phạt . Tập quen như vậy để nó hiểu bro quát im và bấm điện thì nó không được sủa . Sau đó khi sáng sớm mà nó bắng nhắng sủa inh ỏi , bro chỉ cần bấm giựt là nó tự động hiểu nó không được sủa .

PS : nối vào cổ cũng được , tuy nhiên là tránh nối vào bụng nó nhé , đơn giản thì nối vào cái sợi xích kim loại trên cổ của nó .

k790i

Member
Sao rồi , kết quả thế nào bro , hiệu quả không đấy , cho một cái đánh giá cho anh em biết xem nào .

Hungvq

Member
Sao rồi , kết quả thế nào bro , hiệu quả không đấy , cho một cái đánh giá cho anh em biết xem nào .
TKS K790i, mình chưa kịp thử cách của bạn - nhưng mình đã thử cách đơn giản hơn (đọc được trên diễn đàn) là làm 1 chậu nước từ T4 đánh cái "RẦM" 1 phát xuống đầu cậu ta - he he - im luôn được 10", sau đó lại làm mấy phát nữa - nghe chừng ổn ổn - để xem thế nào đã nhé ! :-bd

Diki Ped

Member
Tình hình có vẻ nghiệm trọng nhỉ ? Nếu mình nuôi một con chó như của bạn có lẽ mình chết mất .Chưa bao giờ thức dậy trước 9 giờ .
Nguyên tắc là mỗi khi nó sủa là tìm mọi cách "PÉP" "RẦM" "PẶT" nhanh nhất . Nhưng vấn đề là bạn ở trên tận lầu 4 .Khi đi xuống được chỗ nó đã muộn rồi .Chi bằng tìm một người khác làm thay bạn việc này .Vấn đề bây giờ lại là tiền công lao và uy tín của người có (có trộm đồ hay không ).Chó của bạn kể cũng lạ đấy .5 năm nay nuôi chó đúng 9 giờ nó mới sủa vì nó biết có sủa bao nhiêu thì cũng chẳng có ai quan tâm .Chó để ở phòng khách mà phòng ngủ của mình ở sát bên .Thế mà hiếm khi nó đánh thức mình dậy được .Bạn thử cố chịu đựng đến 6 giờ mới ló mặt thả nó tập thể dục xem sao .

Vladavia

Member
Lâu rồi mới lại vào đây. :)
Lúc trước mình giải thích có vẻ hơi cụt ngủn nên chắc bạn Hunglvq chưa hiểu được hết ý. Con chó của mình ko hẳn là do chuyển vùng lạ nhà mà nó có thói quen ấy. Xét về mặt khoa học, đó là do đồng hồ sinh học của cơ thể nó tác động đến não sinh ra những phản xạ có điều kiện là sủa, rên lúc sáng sớm (giờ mà bình thường nó được ra ngoài trước kia).
Nghiên cứu sâu hơn một chút về đồng hồ sinh học thì có một số cách lý giải ngắn gọn mà khá súc tích thế này: "Tất cả các sinh vật sống đều có các chu kỳ hoạt động hằng ngày được biết đến dưới tên gọi "nhịp điệu thường nhật". Các nhịp điệu này được điều khiển bởi một hệ thống kiểm giờ bên trong hay còn gọi là đồng hồ sinh học. Hệ thống này cảm nhận được khi một ngày bắt đầu và kết thúc. Ở thực vật, đồng hồ sinh học truyền tín hiệu khi nào thì chúng tăng trưởng. Ở người, đồng hồ sinh học giúp điều hòa các thay đổi về huyết áp, thân nhiệt và sự tỉnh táo vốn thay đổi tùy thời gian trong ngày..."

Còn về phản xạ có điều kiện thì ta có thể tham khảo: "Phản xạ có điều kiện là những phản ứng có thể có được trong đời sống được hình thành trong những điều kiện nhất định (do đó có tên gọi là phản xạ có điều kiện) của động vật và con người, trên cơ sở những phản xạ không điều kiện, bẩm sinh."
Chính vì phản xạ có điều kiện khác với những phản ứng mang tính bẩm sinh của phản xạ không điều kiện nên ta có thể tập luyện và thay đổi được cho nó. Chú chó của bạn khi nhịp sinh học đến đúng giờ đó là não bộ sẽ truyền đạt thông tin "dậy dậy đi mày, sủa inh ỏi tí đi gọi thằng cha đó dậy rồi đi chơi", ngày qua ngày nó hình thành nên nếp nhăn trong não bộ của nó, khiến bạn luôn phải cực kỳ khổ sở và vất vả. Nó sủa, bạn mất ngủ, thức dậy, đánh nó hay làm bất cứ việc gì thì kết quả cũng là nó đạt được điều nó mong muốn: nhìn thấy bạn. Và thế là ngày hôm sau sẽ lại tiếp tục như vậy.
Sở dĩ mình quan tâm đến vấn đề của bạn vì trước kia mình cũng mắc phải y như vậy, và tìm hiểu chút chút, thử phương án cứ lờ nó đi, coi như chịu trận vài ngày giả câm giả điếc (và mắt thì cay xè mất ngủ). Kết quả thời điểm nó dậy chu chéo cứ muộn dần, muộn dần và hoàn hảo ở lúc mình thức dậy. Bởi vì nó nhận thấy rằng có dậy sớm mà gào thét thì cũng chỉ đau cổ rát họng chứ chẳng được tích sự gì, tự nó sẽ phải điều chỉnh lại nhịp thời gian của nó thôi.
Chúc bạn sớm thành công với các phương pháp khắc phục!