• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Làm sao để Alaska cái 2 tháng tuổi hòa thuận với 2 bé Chihuahua

tuananh_mos

Tình hình nhà mình nuôi 2 bé chihuahua được hơn 2 năm rồi. Cách đây mấy ngày mình rước thêm 1 bé Alaska cái Xám 2 tháng tuổi về. Sau 5 ngày nuôi bé Alaska, thì 2 hôm gần đây mình thấy 2 bé chiahuahua sợ và sủa bé Alaska gay gắt khi đến gần :( giờ mình phải xử lý thế nào mọi người giúp mình với. Mỗi khi bé Alaska đùa thường hay cắn nhẹ 2 bé chihuahua ( cắn ở đây là chỉ ngậm đùa thôi ).

lxtrag

Member
Tình hình nhà mình nuôi 2 bé chihuahua được hơn 2 năm rồi. Cách đây mấy ngày mình rước thêm 1 bé Alaska cái Xám 2 tháng tuổi về. Sau 5 ngày nuôi bé Alaska, thì 2 hôm gần đây mình thấy 2 bé chiahuahua sợ và sủa bé Alaska gay gắt khi đến gần :( giờ mình phải xử lý thế nào mọi người giúp mình với. Mỗi khi bé Alaska đùa thường hay cắn nhẹ 2 bé chihuahua ( cắn ở đây là chỉ ngậm đùa thôi ).
Mình cũng vậy ... Alaska còn nhỏ nên tính hiếu động cao cứ thấy vậy gì di động hoặc vui vui là nó dí theo giỡn , cắn . Hai chú chó con nhà mình được gần 2 tháng mà gặp con alas cũng phải sợ vì thân hình nó to quá , nó giỡn quá trớn cắn quá mạnh làm chúng nó sợ nhưng con đực rựa 2 năm của mình thì khác là giống chó ta tuy già nhưng nó chĩ to gần = bé alas 3 tháng của mình hôm trước con alas lại giỡn cắn cắn nó tức dí cắn cho vài phát thằng nhỏ 3 tháng chạy té đái ( alas nhát gan lắm ) và bây giờ thì nó không dám hó hé j với thằng già 2 năm đực rựa riêng 2 bé nhỏ thì mình đã tặng cho người ta r nên yên tâm vấn đề này
Bạn nên xích alaska lại 1 chỗ hoặc bõ vào chuồng còn nếu không muốn gò bó bé thì nên mua 1 cái chụp mỏ bé lại cho bé chihuahua yên tâm . Vốn dĩ bản tính alaska đã như vậy thì khó có thể khắc phục nhưng lớn hơn bé sẽ trầm tính hơn

tuananh_mos

cám ơn bạn lxtrag. chắc đành phải dùng tới kỷ luật chứ cho đi 2 bé Chihuahua mình không nỡ tý nào, 1 la con mẹ đã nuôi được 4 năm con còn lại là con con thì được gần 2 năm. Hôm qua mỗi khi đùa với 2 con chihuahua bé alaska chuẩn bị cắn mình quát to bé ý. Thấy sợ và không cắn nữa, nhưng lâu lâu không để ý là lại ra đùa. Cái này chắc cần phải thời gian bé mới nhớ. :)

lxtrag

Member
Cầm cây lên quăng xuống đất là con alaska chạy như con heo tủng tẳng .. bé nhà mình cưng nó lắm nhưng lâu lâu phải làm như z cho nó đỡ lì .. lì quá sao chịu nổi , tay mình giờ toàn vết em nó gặm + cắn

BigDaddy

Member
cắn của của alaska đối với chihuahua là đau ak nha 2 con husky cắn nhau đùa mà chúng nó còn cáu nữa là chihuahua

Darkstar

Vietpet sponsor
Bạn cứ để các bé chơi tự do với nhau!Ban đầu lạ và cảnh giác nên chihuahua có sủa nhưnvaayj!Nhung 1 thời gian nữa sẽ quen bạn nhé!

BellaDog

Bọn chihuahua bản năng của n như thế bạn à. Nhưng k lo về alas vì alas n hiền ít khi cắn. Trừ khi bị tranh ăn. Bạn quát bọn chiahuahua dần dần n quen k sủa nữa