• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Làm sao để 2 con mèo hòa đồng

sonbim

Member
các bạn cho mình hỏi làm thế nào để cho 2 con mèo cùng 1 nhà hòa đồng với nhau. hôm qua mình vừa được cho 1 bé tầm hơn 2 tháng, ở nhà cũng có 1 em khoảng 8 tháng rồi, tất cả là mèo ta. Về chúng nó cứ gầm ghè nhau mãi. Đỉnh điểm là hôm nay con lớn điên tiết tát con bé 2 phát:(( Các bạn giúp mình với:(( mình không muốn cho em nào đi cả:(( thanks trước nhé.

lananh_vy_vp

chắc thời gian đầu thì vậy thui, sau này quen chắc sẽ ko thế đâu.Nhà mình cũng nuôi 2 chú mèo, mưois đầu cũng gầm ghè kinh lắm, bây giờ thì :D

Gemma

Active Member
Các bé cần có thời gian, bạn ạ! Mình cũng vừa trải qua cuộc tái hợp cho hai chị em mèo vốn là chị em song sinh, nhưng cô em về nhà mình trước từ khi mới 1,5 tháng, cô chị mới về nhà mình cách đây hơn hai tuần và đã được 5,5 tháng. Tức là hai chị em nó bằng tuổi nhau nhưng ở hai nhà cách biệt 3,5 tháng nên nó đã trở thành hai em mèo lạ hoàn toàn, phải làm quen với nhau từ đầu. Ban đầu còn khè nhau, đánh nhau chứ bây giờ đã rủ nhau làm giặc rồi, vui lắm. :-bd:-bd

Hơn nữa ở nhà cũng có một em mèo đực là đứa về nhà đầu tiên hồi đầu năm nay, nó cũng lần lượt làm quen với hai em mèo mới và bây giờ đã chung sống hòa bình rồi. Bạn cứ chịu khó để mắt đến hai em mèo trong thời gian đầu và can thiệp kịp thời nếu mèo lớn bắt nạt mèo nhỏ dữ quá. Dần dần chúng nó sẽ làm quen nhau một cách tự nhiên và dỡ đánh nhau hơn và xa hơn nữa sẽ thành bạn bè. Nếu hai em mèo nhà bạn không phải là hai đực rựa thì nó dễ sống hòa hợp hơn, vì hai em mèo đực thì nó sẽ đánh nhau hoài để giành quyền bá chủ lãnh thổ đấy!

Chúc bạn may mắn và tìm thấy niềm vui với cả hai em mèo, và chúc hai em ấy sớm trở thành bạn thân! :love struck::love struck:

các bạn cho mình hỏi làm thế nào để cho 2 con mèo cùng 1 nhà hòa đồng với nhau. hôm qua mình vừa được cho 1 bé tầm hơn 2 tháng, ở nhà cũng có 1 em khoảng 8 tháng rồi, tất cả là mèo ta. Về chúng nó cứ gầm ghè nhau mãi. Đỉnh điểm là hôm nay con lớn điên tiết tát con bé 2 phát:(( Các bạn giúp mình với:(( mình không muốn cho em nào đi cả:(( thanks trước nhé.
Mình đã có lưng vốn kinh nghiệm về vụ này rồi bạn ơi, vì mình vừa đón 1 bé mèo đực hơn 1 tuổi về kết đôi với bé cái 8 tháng đấy! Ban đầu thì chúng nó khè nhau dữ lắm, đôi khi còn tát nữa, nhưng giờ thì yêu nhau say đắm lắm rùi. Mình chỉ có mấy mẹo nhỏ này mách bạn thôi nha:
- Bạn phân chia rõ 2 bát ăn của 2 bé, nhó dặn dò chúng nó, bát nào là của ai. Bạn cứ kiên trì làm việc này cho quen chúng nó nhé, ban đầu chúng nó sẽ khè nhau để tranh ăn đấy.
- Bạn chăm chỉ tắm cho chúng = 1 loại dầu tắm hoặc bôi cho chúng cùng một loại nước hoa (xoa ra tay rồi vuốt lên người mèo), để chúng quen mùi của nhau.
- Bạn đừng tỏ ra cưng nựng bé nào hơn bé nào vì các bé sẽ sinh ra tự kỷ. Bạn nên vuốt ve và nói chuyện với hai bé cùng 1 lúc, sẽ tạo hòa khí hơn. Nhưng bạn cững đừng bắt ép chúng nó sáng lại gần nhau nhé, sẽ gây phản ứng trái lại đấy.
- Bạn nên chăm chỉ thay chậu cát, đôi chỉ là rắc thêm cát hoặc rắc 1 ít phấn rôm vào chậu cát. Vì (đôi khi) mèo nếu thấy mùi lạ sẽ không đi vào chậu cát đâu.
Bạn cứ kiên trì nhé. Có nhà mất tới 2 tháng cho mèo thân nhau. Ban đầu mình cũng nhiều rắc rối với lũ mèo lắm, nhưng chỉ mất gần 3 tuần là chúng nó yêu nhau rồi. Có lẽ chúng nó là đực - cái đến tuổi trưởng thành rồi nên cũng dễ gần nhau hơn.

sonbim

Member
cám ơn 2 bạn nha! may quá cả 2 đứa đều là girl:)) thanks alot!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! mong là 1 time ngắn là 2 đứa hàn gắn được tình cảm =))

meochii

em cũng đang hoàn cảnh đấy đây.. để xem có hòa đồng nổi không..
2 đứa con gái cách nhau gần 1 năm tuổi :((

cứ cho chúng nó đánh nhau 1 tuần, xót mấy thì xót, phim tàu có câu " gì mà chưa đánh nhau là chưa là bạn" đại loại vậy đó

Nhà mình vừa có 1 em mèo đực 4 tháng về nhà được 3 ngày rồi đang quen quen nhà dần và bắt đầu hớn hở chạy nhảy... giờ mình lại có 1 em mèo cái 2 tháng tuổi chuẩn bị đưa về..liệu 2 chúng nó có hoà hợp được không chứ t sợ 1 em bỏ đi thì...:)|