• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

làm người!!!

1.con Giềng
nhà hàng xóm có con chó rất khôn, tên của nó báo trc sẽ gắn liền với số phận của nó vậy:GIỀNG!!!nó khá là đặc biệt, loại chó nào nó cũng có thể chơi cùng và làm quen dc từ chó phốc nhỏ đến bec giê to lớn!!! từ đầu làng đến cuối làng nơi đâu nó cũng mò vào dc và kết bạn với tất cả chó trong làng, nhà nào có chó sẽ thấy mặt nó ở đó đang chơi đùa; và nó cũng chơi với 3 em nhà mình( trong khi chó lạ gặp nhau ắt sẽ cắn nhau). chủ nó đèo 2 đứa con đi học nó chạy theo xe máy tiễn tận ngoài đường đuổi cũng ko về! đứa con gái lớn nhà đấy đi học nó cũng đuổi theo xe đạp chạy ra tận đường lớn. nhà chủ nó có 5 anh em ở 5 nhà riêng,MỖI nhà chỉ cách nhau 1, 2 cái ngõ nhỏ, mỗi lần đi tìm chủ nó sẽ tìm từng nhà một của 5 ng` anh em đấy, chạy xộc thẳng vào nhà xem có chủ nó ko? ko lại chạy sang nhà khác để tìm! chủ ở trong nhà hàng xóm mà ngoài ngõ đóng cổng nó sẽ ngồi ngoài chờ dù mưa bão gió rét!!gặp gia đình của những ng họ hàng đấy đi đường nó cũng chạy theo nhảy 2 chân lên mừng vì biết đó là ng nhà!! nó chơi với tất cả trẻ con trong xóm và nô đùa với chúng "từ ng già đến em nhỏ, thân thiện với tất cả mọi ng"! Mấy hôm nay ko thấy GIỀNG chạy chơi mình có linh tính chẳng lành,hôm nay thả 3 con chó mình nuôi đi ị thằng em trai lại tranh thả với mình!!ra nó sợ mình nhìn thấy cảnh ấy sẽ khóc(mình đã từng mất 1 con chó).Ấy vậy mà thân thiện là thế, thông minh trung thành với chủ là thế, ngày hôm nay đón tất niên ng chủ của nó và n~ ng họ hàng( 5 anh em ruột), ng thì trói tay trói chân, ng thì buộc mõm, ng cầm gạch nện vào đầu cười nói rôm rả như 1 điều hiển nhiên xảy ra vậy mà ko hề có cảm xúc gì!!!Chắc lúc ấy nó đau đớn lắm , đau cả về thể xác và đau nhất là tâm hồn!! Bạn có thể hiểu dc cảm giác hoảng sợ tột cùng của nó ko khi n~ ng` nó thương yêu nhất ra taY VỚI nó ?ko thể tin dc khi ng chủ nó 1 lòng trung thành lại ra tay giết thịt nó để giải đen đón năm mới.Họ vui vẻ nc và mang thịt nó ra ngõ nướng chả...mọi việc, mọi ng` diễn ra thật là bình thường ấy vậy mà khi về nhà một ng` như mình, một ng` dưng nước lã hàng ngày đi đổ rác qua nhìn thấy nó lại rơi nước mắt tiếc thương cho nó, thương nó vì nó đã đã đặt niềm tin vào nhầm chủ!! nếu tao là chủ mày tao sẽ thương yêu quí trọng bảo vệ mày GIỀNG ƠI!!!làm người làm gì mà khi sống lại không có 1 trái tim?:(:(
2.ông chú
nhà ngoại mình có ông chú rất hay thịt chó. hôm đấy 2 thằng sinh viên bắt dc 1 con chó mang về cho chú mình làm thịt!!! khi cắt tiết nó, máu rơi nước mắt con chó rơi , nó khóc và vẫy đuôi thật tội ngiệp!! 2 đứa con nhà ông chú rất hay ăn thịt chó, khi nhìn thấy cảnh đấy từ đấy chúng nó ko bao h ăn thịt chó nữa và ông chú mminh cũng ko bao h thịt chó nữa!!! câu chuyện này mình dc mẹ kể lại.
3. mình ko nhớ chính xác câu này cho lắm!!!
"con giết cha, cháu cưới bà, đầu trâu mặt ngựa lại dc ngồi trên mâm cỗ"
>>mình hiểu nôm na như kiếp trước làm gì kiếp sau sẽ phải chịu hậu quả!! ví như tên đồ tể chuyên giết thịt:"con chó con trâu bị giết thịt kiếp sau chúng đầu thai dc làm ng`,còn con của tên đồ tể giết thịt lại giết chính cha mình đã đầu thai vào kiếp súc vật"
>> cháu cưới bà: lại kiếp trc và kiếp sau.
>>đầu trâu mặt ngựa lại ngồi trên mâm cỗ:trâu chó súc vật bị giết thịt kiếp sau lên làm ng` ngồi trên mâm cỗ; còn ng` giết thịt kiếp sau lại làm trâu chó thịt làm cỗ!!:wall::wall:

lovebibo

Member
Quả báo sẽ bị ngay kiếp này không đợi đến kiếp sau đau....Con người là loài vật thông minh nhất mà cũng là loài tàn bạo ác độc nhất.

ăn thịt chó và giết chó thịt là 1 nét văn hóa của VN. Nhưng giết con chó do tay mình nuôi từ bé thì thật ko thể chấp nhận đc, hồi học trường giao thông về nhà 1 ông ở quê (Bala bông đỏ thôi) để ăn thịt chó, ai dè ông ý đè ngay con chó nhà ông ý nuôi ra, mình đi về luôn và ko chơi với ông ý luôn. Vẫn nhớ như in hình ảnh con chí bị trói dây thừng ngắn ở gốc cây, tưởng chống ăn vụng, mình còn tranh thủ chơi với nó 1 tý, ai ngờ 1 lúc sau ông kia cầm khúc củi ra bốp lấy bốp để, đồ dã man

fuongly025

Member
nghe chuyện con giềng mà thương quá.đọc mà chảy cả nước mắt.nhà mình nuôi chó thì nhiều rồi bố mẹ mình rất yêu chó.con nào cũng tên là bờm nhưng khôn lắm.nuôi nó mà không may nó chết vì bệnh hay ăn phải bả nhà mình toàn đem chôn thôi.chứ chưa bao giờ lai giết chính con chó mình nuôi để ăn.dã man quá.chó cũng có tình cảm và nó còn chung thành hơn bất kì "con vật" nào.