• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Kinh nghiệm về chữa trị răng mèo.

meoxau

Member
Chào cả nhà,
Mèo nhà mình bị sưng miệng, bỏ ăn, vạch bên trong xem thì phần thịt gần ranh năng bị lỡ gây đau. Bác sĩ đã chích thuốc kháng viêm, thuốc bổ, giảm đau rồi. Bác sĩ bảo nguyên do là răng nanh dài gây tổn thương niêm mạc, gây hôi miệng. Khi mèo ăn lại được, khỏe hẳn thì nên tiêm thuốc mê tiến hành bấm bỏ hai răng nanh và mài lại để răng nanh ngắn hơn thì tình trạng này không tái diễn nữa.

Giờ mèo đang chích thuốc được 2 ngày và bôi thuốc lỡ miệng của trẻ em.

Mình muốn xin ý kiến cả nhà về vấn đề này. Có bạn yêu mèo nào có kinh nghiệm về vấn đề này không nhỉ?

Mình muốn thông tin từ nhiều nguồn cho khách quan để mèo nhà mình được chữa trị tốt nhất.
À, mèo mình là mèo VN 2 năm tuổi nặng chỉ 2,2kg thôi.

Mình cảm ơn các bạn nhiều.:)

babytired

Member
Hình như mình có post bài về răng miệng mèo rồi bạn có coi qua chưa? Bạn đừng cho BS đụng tới răng bé nha, bạn thử coi nướu răng có giống vầy không?

Nếu có thì bé này bị viêm nướu chứ hoàn toàn không liên quan tới răng. Như con người nếu bạn bị nha chu, bạn có cho BS nhổ răng của bạn không? Nếu không thì bạn cũng đừng nhổ răng bé. Những gì bạn cần làm là tìm BS cạo vôi răng và làm sạch răng cho bé trước. Sau khi BS làm sạch răng thì bạn về nhà chà răng mỗi tuần cho bé hen. Hướng dẫn chà răng mình đã post trong bài răng miệng mèo.

Bạn ơi, sẵn đây cho mình hỏi, chà răng cho bé thì dùng vải ướt thôi được không. Mình không có kem đánh răng cho mèo

milkygirl6390

Active Member
mèo nhà mình cũng vừa bị như bạn chủ top xong, mình cho đi cạo vôi răng rồi sắm cho em nó 1 bộ bàn chải + kem đánh răng. VÌ lười nên mình không chải răng hàng ngày mà 2 3 ngày mới chải 1 lần. Nhưng tình hình được cải thiện đáng kể, nướu không bị viêm đỏ nữa, miệng đỡ hôi và bé ăn uống ngon lành hơn. (lúc bị đau còn bỏ ăn cơ). Bạn ra mấy phòng khám hay mấy shop cho thú cưng mua 1 bộ bàn chải + kem đánh răng hình như 125k thì phải. tuýp kem to chắc dùng được cả năm luôn :D